Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 59

Autoloader chắc chắn không còn xa lạ với những anh em hay nghịch ROM (OS - Hệ điều hành) của

BB10. Đây là một cơ chế cập nhật OS rất hay mà BlackBerry đã tạo ra cho người dùng. Nó cho phép chúng ta dễ dàng cập nhật OS cho thiết bị của mình. Tuy nhiên, có một số thông tin liên quan đến Autoloader có thể nhiều người chưa biết hoặc hiểu chưa hết về nó, nên chủ đề này mình lập ra để bổ sung thêm một số thông tin cần thiết để mọi người có thể hiểu, chủ động trong quá trình cập nhật OS của mình.

Trước đây, chúng ta ngầm hiểu Autoloader là cách cập nhật OS làm mất hết dữ liệu, chúng được tạo ra bởi 2 file DebrickOS và Radio. Tuy nhiên, đó chỉ là 1 loại Autoloader mà chúng ta hay gặp trong thời gian qua mà thôi. Và với loại file Autoloader được tạo từ file DebrickOS đó thì chắc chắn khi load vào nó sẽ làm sạch toàn bộ máy, mất hết dữ liệu. Tuy nhiên, chúng ta còn có nhiều loại file autoloader khác nhau, mình tạm chia ra thành 3 loại:
    • Debrick Autoloader (được tạo ra từ file DebrickOS)
    • Non-Debrick Autoloader
    • Hybrid Autoloader
    1. Debrick Autoloader

File này thường được tạo bởi 2 file Debrick OS và Radio, cho phép bạn cài đặt bản OS đó vào máy bất kể bạn đang dùng OS nào (cao hơn/hay thấp hơn) trên máy. Đây là cách đơn giản nhất để cài đặt một bản OS bất kỳ mà mình muốn. Và khi dùng cách cài đặt này, bạn cần phải Backup dữ liệu trước khi

Autoload.

2. Non-Debrick Autoloader

Có thể bạn chưa biết loại này, chúng ta hoàn toàn có thể tạo file Autoloader từ file Core OS, từ file Radio hoặc ghép Core OS với Radio để tạo 1 file Autoloader. Như đã biết, Core OS và Radio thì thường được dùng với Sachesi để nâng cấp (upgrade) OS mà không làm mất dữ liệu. Và bây giờ, bạn có thể tạo Autoload cho 2 loại file này để load vào máy cũng không hề bị mất dữ liệu.

Theo mình thấy, dùng cách này an toàn hơn và đảm bảo hơn dùng Sachesi, do Sachesi là công cụ không phải chính thức của BlackBerry nên vẫn còn một số lỗi, và chưa ổn định.

3. Hybrid Autoloader

Là loại kết hợp nhiều bản OS lại với nhau. Tại sao lại phải kết hợp như vậy? Ví dụ như vừa qua, chúng ta có bản Leaked OS 10.3.0.1130 nhưng chỉ có Core OS và Radio, chứ không có Debrick OS của bản này. Do vậy, nếu ai muốn cài lên 10.3.0.1130 thì phải cài đặt lên bản 10.3.0.1052 trước rồi mới nâng cấp lên 10.3.0.1130 từ file Core OS và Radio được. Vì vậy, Hybrid Autoloader sẽ là giải pháp để những người đang dùng OS 10.2 có thể lên ngay 10.3.0.1130 mà không cần phải qua nhiều bước.

Bạn có thể kết hợp 3 file sau để tạo Autoloader 10.3.0.1130 để cho bất kỳ máy nào cũng cập nhật được, không phụ thuộc vào phiên bản OS hiện có trên máy
    • DebrickOS 10.3.0.1052
    • Core OS 10.3.0.1130
    • Radio 10.3.0.1131
    Hybrid Autoloader cũng chứa file DebrickOS nên nó cũng làm mất hết dữ liệu trên máy, nên cũng phải backup trước khi thực hiện autoload nhé.

Trên đây là một số cái mình biết về Autoloader, anh em nào có thông tin gì mới thì bổ sung thêm nhé

P/S: nếu bạn nào chưa biết về mấy thành phần trên thì tham khảo bài: Tìm hiểu về các thành phần chính trong OS của BB10 - OS & Radio Version, Software Release

Theo mình thấy, dùng cách này an toàn hơn và đảm bảo hơn dùng Sachesi, do Sachesi là công cụ không phải chính thức của BlackBerry nên vẫn còn một số lỗi, và chưa ổn định.
    Em nghĩ là cũng không khác gì nhau vì Sachesi nó cũng phải dùng api của BB chứ nó đâu có tự chọc trực tiếp được vào OS, với cả để tạo Autoloader thì vẫn phải dùng Soft không chính thức của BB

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi izal
    Em nghĩ là cũng không khác gì nhau vì Sachesi nó cũng phải dùng api của BB chứ nó đâu có tự chọc trực tiếp được vào OS, với cả để tạo Autoloader thì vẫn phải dùng Soft không chính thức của BB
    Khác nhau đó bạn, liên quan đến giao diện người dùng, cách giao tiếp này kia nên phát sinh lỗi. Rất nhiều trường hợp mình không thể load được riêng file Radio bằng Sachesi, mà phải tạo Autoload mới cập nhật được Radio

Soft tạo autoloader không phải của BB, nhưng nó chỉ là cái giao diện không phải của BB thôi, vì nó tạo ra bằng công cụ cap.exe của BB cung cấp nhé. Nếu bạn cài đặt DBBTool bạn sẽ thấy có file đó nằm chung thư mục với nó

Guest
    Autoloader có cần tháo pin không vậy bác?

Tại sao auto load chạy ở pc tải về thì ok nhưng khi copy chuyển máy pc khác thì hay báo lỗi không cài được

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Đặng
    Autoloader có cần tháo pin không vậy bác?
    Không cần nếu máy đang bình thường, chỉ cần khi bị lỗi gì đó mà bị treo ở đoạn khởi động.

Bb10 có vẻ ít rom hybrid, k như bbos quá trời nhiều.

Em mới dùng bb10.và đang chơi clash of clan. Vậy nâng từ 10.2.1.2977 lên 10.3 bằng cách autoload rồi restone lại có mất COC không ạ.

Trích dẫn Gửi bởi jojoclover
    Em mới dùng bb10.và đang chơi clash of clan. Vậy nâng từ 10.2.1.2977 lên 10.3 bằng cách autoload rồi restone lại có mất COC không ạ.
    Bạn phải backup full máy của mình, sau đó autoload rồi cài lại coc, rồi restore lại, nhớ cài coc trc nhe

làm sao để ấn link trong Facebook sang trình duyệt mà ko chuyển sang (mình toàn phải vuốt từ dưới lên và vào lại Facebook)

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. OS 10.3.2.798 cho tất cả các thiết bị BB10 [Blitz - Autoloader]
    Bởi Xe_dau_keo_Iveco_DongYan trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 719
    Bài viết cuối: 27-09-2017, 09:03 PM
  2. OS 10.3.1.2726 cho tất cả các thiết bị BB10 [Autoloader - Blitz]
    Bởi luudeptrai3789 trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 378
    Bài viết cuối: 27-07-2016, 09:49 AM
  3. Hỏi vấn đề build file Autoloader OS BB10
    Bởi lebelaona trong diễn đàn OS (ROM) cho BlackBerry
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 23-05-2015, 11:45 AM
  4. Tất cả Autoloader BB OS 10 cho các bạn đều có ở đây, mọi model BB10 nhé.
    Bởi autokhangthinh732000 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 14-11-2014, 11:41 PM
  5. [Autoloader] OS 10.2.1.3175 cho tất cả các thiết bị BB10, bao gồm Z3
    Bởi duhocoscx2 trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 559
    Bài viết cuối: 02-06-2014, 03:22 PM