Một số bạn ngồi tán gẫu với mình có chạm chọt em PlayBook thấy mình đã gỡ Android runtime ra khỏi em nó cũng có hỏi cách gỡ. Có lẽ phiên bản Android này quá thấp nên cũng chẳng thêm được bao nhiêu tính năng cho lắm nên chuyện gỡ bỏ ra hay giữ lại cũng không quá quan trọng. Vậy hôm nay mình gửi anh em chi tiết cách gỡ bỏ Android trên PlayBook, đương nhiên nếu muốn các bạn cũng vẫn có thể cài đặt vào trở lại và sử dụng bình thường thế thôi. Tính mình ít có chém gió lắm, vậy nói sơ sơ vậy vô bài luôn nhá, hí hí

Công cụ cần thiết: máy tính có cài

vnBB10 hoặc Chrome extention PB Manager
  • Bước 1: Bật Development mode lên, cài đặt 2 file *.bar bên dưới vào (BB sẽ hiểu là một bản update cho apps này, chế độ cài đặt sẽ chuyển về development)
    sys.android.bar
    sys.android.shell.bar
  • Bước 2: Tìm đến app 2 apps, gỡ ra (Uninstall)! (sys.android.bar và sys.android.shell.bar)
  • Bước 3: Thử khởi động lại xem đã gỡ hoàn toàn chưa.
Hồi BlackBerry còn mới leak ra 10.2.1 căn bản chúng ta đã biết, BlackBerry có 5 cơ chế cài đặt apps, gồm: Websl (cập nhật ota, autoload,...), Dev (bật Developments mode lên và cài), Appworld (cài từ Appworld), apk (cài thẳng file *.apk của android).

Nếu apps cài bằng các chạy Autoload, cập nhật Ota thì các ứng dụng nền tảng bắt buộc BlackBerry sẽ không cho xóa, bất đắc dĩ chuyển nó thành cài đặt qua Dev Mode để có thể xóa nó đi. Sau này thì các chú ấy đã fix mất cái tips này, nhưng với PlayBook vẫn dùng được "tuyệt chiêu" trên. Chúng ta có thể tùy thời mà tùy biến nhá!