Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60

chú ý nhé: phần mềm hình như có yêu cầu task mặc định để anh em có thể add reminder nếu cần (mục open in internal app á )

Phần mềm có 3 phím tắt cực kì hữu dụng: Phím C để tạo mới 1 task, V để tạo mới voice note và phím S để sort theo mục nào đó nhé

Xin nói trước đây là cảm nhận riêng của mình, chỉ muốn nêu ra để mọi người tham khảo, mong đừng gạch đá gì cả, vì đó là cảm nhận của mỗi người thôi. Với mình, sau khi cài cả 2 phần mềm Viira (một số người gọi đây là phần mềm

GTD tuyệt nhất) và

NextAction (mình gọi đây mới là tuyệt nhất ) thì mình quyết định xoá Viira và giữ lại NextAction

Thực sự nói về khả năng thì Virra rất tuyệt vời, nó có thể làm rất nhiều việc như: tạo context, tạo project, email task, SMS ... nhưng với bản thân mình thì mình cảm thấy giao diện của virra hơi rườm rà và không thực dụng, mới vào phần mềm thì phải điều hướng xuống một lần mới bắt đầu chọn được. muốn vào một project (hoặc context...) chẳng hạn thì lại phải lăn hết mất cái mục phía trên rồi mới xuống được đến list project. đó là một điểm trừ rất lớn của virra! thêm nữa, giao diện của Viira không trực quan, phải trải qua được nhiều công đoạn điều hướng mới tới được chỗ mình cần xem (ý mình là các task). thêm một điểm về tính thân thiện đó là khi muốn thoat khỏi chương trình thì phải nhấn nút menu rồi lăn xuống tận chỗ exit để thoát, nếu nhấn nút back thì nói vẫn chạy ngầm, mà cái menu của nó khá dài, việc lăn xuống rất khó chịu, phải kéo vài lần trackball hoặc tracckpad mới tới được mục exit.

Nói về các tính năng thì Virra đầy đủ, hay phải nói là rất đầy đủ, nhưng đó chỉ là những tính năng nâng cao mà nó sẽ khiến mình mất nhiều thời gian, chọn mục, chọn, chọn và chọn (và nhớ là bạn sẽ phải đắn đo khi lựa chọn, nó làm bạn mất thời gian) ... ví dụ như việc tạo một SMS task mình sẽ chả bao giờ dùng đến. hay tạo một Email task cũng vậy, nó chỉ làm task list của mình thêm rối rắm thay vì mình trả lời SMS ngay hoặc vào Messenger là có thể thấy cả email , SMS ở đó, thiết nghĩ cái task đó có vẻ pro, nhưng thực ra bản thân mình lại không bao giờ đụng tới. nếu nó là SMS quan trọng mình có thể trả lời ngay hoặc save lại nếu nó quan trọng chứ mình sẽ không bấm menu rồi chon creat task with viira và sau đó đắn đo xem nên cho vào context nào, project nào, có nên mark nextaction hay không hay là bỏ vào basket ... (mình có cài TXT later nên việc lỡ xoá SMS cũng không phải vấn đề). và mỗi ngày có hàng chục cái SMS + hàng chục email, công việc tạo task với viira trở nên nặng nề..

Có vẻ như kartamobile đã quá chú tâm vào tính năng mà quên đi việc nó có thực sự hữu dụng, thực sự đơn giản với người dùng hay không, họ có đạt được mục tiêu khi bỏ ra 30$ khi mua Viira hay không, hay đó chỉ là cảm giác thoả mãn khi được sở hữu một phần mềm đắt giá với những tính năng pro mà thực ra họ sẽ không dùng đến. cái quan trọng nhất, linh hồn của Virra là GTD thì nó lại quá mệt mỏi để tạo và xem.

NextAction thì sao, nhiều bạn nghĩ rằng nó chỉ là một phần nhỏ so với Virra, vì trong Virra cũng có mục nextaction, nhưng các bạn đừng nhầm, đó chỉ là cái tên, NextAction là một phần quan trong trong GTD nên S4BB đã lấy nó làm tên cho phần mềm tuyệt vời này. nó là một phần mềm GTD chính hiệu

Một từ để nói về NextAction ư, mình sẽ mô tả nó bằng một từ đó là "Đơn Giản" thực sự đơn giản. hiện tại trên blackberry world thì phần mềm này chỉ còn 19,99$ (có lẽ vì rất nhiều phần mềm khác cạnh tranh nên đã hạ giá xuống) nhưng khi được ra mắt nó có giá tới 99,95$ và hiện tại Handogo vẫn đang niêm yết giá này và rất nhiều web phần mềm khác vẫn bán NextAction với giá 99,95$. tại sao ư, mình có câu trả lời sau 1 lúc vọc nó, thực sự khi mới nhìn vào nó quá khó để tin rằng nó được bán với giá 99,95$ :-o (nhưng sau đó mình đã đồng ý rằng nó thực sự giá trị )

sort
    NextAction cho bạn một cách đơn giản nhất để tạo và quản lý các task, chỉ gồm 2 mục là context và project. Với mình thì nó thực sự rất tuyệt vời, rất đơn giản và rất hiệu quả.

Bạn tạo một project, một context mới, xong thêm những việc cần làm vào đó, nó sẽ không có lựa chọn một task cho 2 context như viira, vì với nextaction cái nào phải ra cái đó, có thể bạn cần ghi 2 task giống hệt nhau cho 2 context khác nhau, nhưng như vậy nó mới thực sự đơn giản: ví dụ với context "at work" mình sẽ liệt kê các công việc cần làm như là: vẽ thiết kế của sản phẩm abc, check mail, đưa hồ sơ cho thư ký,..." với context "at home" mình cũng sẽ ghi chép vào đó một vài công việc và cũng có thể lặp lại công việc "vẽ thiết kế sản phẩm abc". đọc đến đây bạn nghĩ ồ, thua viira rồi, viira có thể cho task "vẽ thiết kế..abc" vào cả 2 cái context đó nhé! nhưng gượm đã, bạn có nghĩ với mỗi công việc bạn ghi lại xem nó phải làm ở đâu giống viira hay bạn chỉ cần nghĩ ở đây mình cần làm gì, ở kia mình cần làm gì như NexcAtion :-bd

tính năng voiceaction :-bd
    Hình trên mô tả tính năng voiceaction, rất hợp cho bạn nào lười viết chữ, thay vào đó bạn có thể đọc và ghi lại việc cần làm và phần mềm sẽ lưu file âm thanh vào thẻ nhớ SD, đến khi bạn cần chỉ việc nghe thôi :-bd

Thực sự mà nói thì bài viết có lẽ quá dài, và mình viết có thể không đuợc hay, cũng chả lợi lộc gì khi mà các bạn chuyển từ viira sang dùng nextaction cả, mình chỉ nghĩ là chia sẻ những suy nghĩ và so sánh 2 phần mềm trên để các bạn có sự lựa chọn tốt nhất, cho công việc hàng ngày... và mình đã chọn NextAction vì mình cảm nhận rằng đó mới là phần mềm GTD chính hiệu

Một điểm nữa là icon của NextAction rất đẹp (với mình là vậy ) :-bd

Các bạn có thể tham khảo video giới thiệu dưới đây và mình tin là nó sẽ rất dễ dàng với những người quen với GTD

còn đây là dành cho những bạn chưa làm quen với GTD (get things done)

Trích dẫn Gửi bởi codonngannam
    thế này nhé: phần mềm này là theo tiêu chí Get Thing Done (GTD)
    lưu ý quan trọng là bạn nhìn là chủ yếu (không nhất thiết phải đặt reminder nhé), và xem xét những gì cần làm, nghĩ ra cái gì thì lại viết vào phần mềm để lúc nào cần xem lại thì nó đã có ở đó, quan trọng là nghĩ gì thì viết ra (kiểu như ý tưởng bất chợt ấy )
    mà GTD thì có 2 cái chính đó là Project và Context
    Project: chính là những dự án, kế hoạch cụ thể, dài hay ngắn hạn ... hoặc cũng có thể là một mục tiêu nào đó.,
    ví dụ tôi tạo một project là: "đạt điểm 10 cho môn toán"
    ở tab project tôi chọn: "đạt điểm 10 cho môn toán" (ở tab context sẽ tự chuyển sang all context)
    sau đó tôi nhấn menu chọn new action (phím tắt N) là "làm hết bài tập trang 138 sách bài tập toán"
    tiếp đến tôi tạo thêm một new action nữa ví dụ như "đọc lại lý thuyết bài 5,6,8"
    thêm nữa: "làm hết đề thi thử năm 2008"
    thêm, thêm và thêm...
    như vậy khi tôi muốn xem mục tiêu đạt điểm 10 môn toán thì tôi chỉ cần chọn "đạt điểm 10 cho môn toán" và nó sẽ lọc ra hết những cái tôi phải làm để thực hiện mục tiêu đó (không phải suy nghĩ xe bây giờ phải làm gì )
    Context là hoàn cảnh, bối cảnh, thời gian, không gian ở đâu đó: ví dụ như : ở nhà (at home), khi làm việc (at work), khi ngồi trước một chiếc máy tính (with a computer) ... tôi cũng liệt kê sẵn ra những việc phải làm để hoàn thành nhiệm vụ trong bối cảnh đó một cách nhanh nhất, mà không cần mất thời gian xem xét là phải làm gì, làm gì và làm gì, vì tất cả những việc đó bạn đã nghĩ trước, và bây giờ bắt tay vào làm việc :-bd
    đọc hết bạn có thể hiểu sơ sơ rồi chứ, chúc bạn vui với phần mềm này, nó thực sự rất hữu dụng :-bd
    thêm nhiều thông tin nữa nhé: http://www.s4bb.com/software/nextaction ... l-edition/

<div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/otoDJ57sjPA?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    </div>
    yêu cầu: OS 4.2+ (bản dưới đây dùng chung cho mọi dòng nhé, từ 7290 đến 9900 ^^)

em nó đã full nhé

<div>Premium Content</div>
    <div>Subscribe and get exclusive access to our premium content!</div>

chúc anh em bbvietnam năm mới thật nhiều may mắn

Guest
    Re: NextAction Pro - GTD tuyệt vời (v3.2)

Bạn thử trải nghiệm với slickTask xem sao
    nó cũng rất đơn giản

Guest

Trích dẫn Gửi bởi Cak3u0t
    Bạn thử trải nghiệm với slickTask xem sao
    nó cũng rất đơn giản
    mình dùng slicktask rồi bạn, nhưng sự lựa chọn vãn là Nextaction

Guest

sao cài vào rồi chẵng chạy được app
    mình dùng 8900
    khi chạy app nó cứ đơ ra
    như không có vậy
    đã reset bb nhưng vẫn vậy
    chưa trãi nghiệm được

Guest

GTD là cái gì vậy chủ thớt?

Get things done bạn ạ.

[ Posted by Mobile Device ]

OS nào đây bác chủ thớt, ko anh em down về lại ko xài đc thì phí lắm

[ Posted by Mobile Device ] &lt;br />&lt;br />--- Added at 24/01/2013, 20:07 ---&lt;br />&lt;br />OS nào đây bác chủ thớt, ko anh em down về lại ko xài đc thì phí lắm

Trích dẫn Gửi bởi mrvodanh

--- Added at 24/01/2013, 20:07 ---

4.2+ nhé bạn :-bd&lt;br />&lt;br />--- Added at 24/01/2013, 20:24 ---&lt;br />&lt;br />

Trích dẫn Gửi bởi Cak3u0t
    sao cài vào rồi chẵng chạy được app
    mình dùng 8900
    khi chạy app nó cứ đơ ra
    như không có vậy
    đã reset bb nhưng vẫn vậy
    chưa trãi nghiệm được
    bạn có dùng rom tối ưu hay bộ xương khô gì không :-*

Vote cho bác chủ thớt phát, chạy trên 8800 OS4.5 mượt, nhưng mà bác hướng dẫn sơ qua cách xài cái này phát đc ko ạ

[ Posted by Mobile Device ] &lt;br />&lt;br />--- Added at 24/01/2013, 21:23 ---&lt;br />&lt;br />Vote cho bác chủ thớt phát, chạy trên 8800 OS4.5 mượt, nhưng mà bác hướng dẫn sơ qua cách xài cái này phát đc ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi mrvodanh
    Vote cho bác chủ thớt phát, chạy trên 8800 OS4.5 mượt, nhưng mà bác hướng dẫn sơ qua cách xài cái này phát đc ko ạ

--- Added at 24/01/2013, 21:23 ---

thế này nhé: phần mềm này là theo tiêu chí Get Thing Done (GTD)
    lưu ý quan trọng là bạn nhìn là chủ yếu(không nhất thiết phải đặt reminder nhé), và xem xét những gì cần làm, nghĩ ra cái gì thì lại viết vào phần mềm để lúc nào cần xem lại thì nó đã có ở đó, quan trọng là nghĩ gì thì viết ra (kiểu như ý tưởng bất chợt ấy )
    mà GTD thì có 2 cái chính đó là Project và Context
    Project: chính là những dự án, kế hoạch cụ thể, dài hay ngắn hạn ... hoặc cũng có thể là một mục tiêu nào đó.,
    ví dụ tôi tạo một project là: "đạt điểm 10 cho môn toán"
    ở tab project tôi chọn: "đạt điểm 10 cho môn toán" (ở tab context sẽ tự chuyển sang all context)
    sau đó tôi nhấn menu chọn new action (phím tắt N) là "làm hết bài tập trang 138 sách bài tập toán"
    tiếp đến tôi tạo thêm một new action nữa ví dụ như "đọc lại lý thuyết bài 5,6,8"
    thêm nữa: "làm hết đề thi thử năm 2008"
    thêm, thêm và thêm...
    như vậy khi tôi muốn xem mục tiêu đạt điểm 10 môn toán thì tôi chỉ cần chọn "đạt điểm 10 cho môn toán" và nó sẽ lọc ra hết những cái tôi phải làm để thực hiện mục tiêu đó (không phải suy nghĩ xe bây giờ phải làm gì )
    Context là hoàn cảnh, bối cảnh, thời gian, không gian ở đâu đó: ví dụ như : ở nhà (at home), khi làm việc (at work), khi ngồi trước một chiếc máy tính (with a computer) ... tôi cũng liệt kê sẵn ra những việc phải làm để hoàn thành nhiệm vụ trong bối cảnh đó một cách nhanh nhất, mà không cần mất thời gian xem xét là phải làm gì, làm gì và làm gì, vì tất cả những việc đó bạn đã nghĩ trước, và bây giờ bắt tay vào làm việc :-bd
    đọc hết bạn có thể hiểu sơ sơ rồi chứ, chúc bạn vui với phần mềm này, nó thực sự rất hữu dụng :-bd

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Amazon Appstore thường xuyên báo update, nhưng ko update đc
    Bởi lienthien112233@yahoo.com trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 14-02-2016, 10:43 PM
  2. [UPDATE] [16/03/2013] Hyten 480x360 OS6- Update Mini Banner V2.1.1 SHARE SOURCE
    Bởi mrhieu0208 trong diễn đàn Theme - Hình nền
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 23-07-2014, 12:41 AM
  3. SOS: PlayBook không thể update được, lỗi "could not connect to the update sever (65792)"
    Bởi binhdoan09 trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 10-02-2014, 01:18 PM
  4. PLANTS vs ZOMBIES !!!! Update Update
    Bởi trong diễn đàn Trò chơi - Games
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 07-11-2012, 01:13 AM
  5. [UpDate - OS 4.6+] AccuWeather v1.1.10 - Thời tiết cho BB [UPDATE]
    Bởi nguyenphong78726 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 10-09-2012, 07:59 PM