Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Trong công việc, tính năng đọc, ghi trực tiếp trên ổ nhớ flash là vô cùng hữu ích.Mình rất quan tâm đến chức năng này ngay từ lúc bắt đầu sử dụng điện thoại BlackBerry 10.
    Tuy nhiên không phải mọi chuyện đều dễ dàng

Vấn đề đầu tiên là cổng USB trên BlackBerry 10 là micro USB không phải loại cổng nối USB thường gặp. Có 2 cách giải quyết vấn đề này. Một là mua 1 cáp USB OTG có một đầu micro, một đầu USB thường (đầu âm), cáp này ít phổ biến nên hơi khó mua mặc dù giá rất rẻ, tầm 30k. Cách hai là gần đây các hãng sx USB đã cho ra đời dòng ổ nhớ có 2 đầu cắm, một đầu micro, một đầu thường, tất nhiên cách này thì phải mua ổ nhớ mới, tốn kém hơn.

Ảnh cáp USB OTG:

Vấn đề thứ hai là cắm vào được nhưng máy lại không nhận. Tìm hiểu ra mới biết nhìn tưởng giống nhau nhưng USB có 2 loại, một loại chỉ nhận tín hiệu 1 chiều như kiểu cho chuột, bàn phím. Cái này thì BlackBerry 10 con nào cũng hỗ trợ. Các bạn cứ cắm thử (qua cáp USB OTG nói trên) sẽ thấy xuất hiện con trỏ chuột trên màn hình ngay. nhưng với ổ nhớ thì thông tin là 2 chiều và đòi hỏi về phần cứng cũng khác, gọi là chức năng USB host, theo mình biết thì chỉ Z30 mới có, Z10 không có (nếu có gì sai thì cho mình biết nhé), còn các dòng khác Q10, Q5, Z3 mình ko rõ.

Vấn đề thứ ba là những định dạng nào của ổ nhớ được BlackBerry OS10 hỗ trợ. Cơ bản có 3 định dạng phổ biến hay gặp : FAT16/FAT32, NTFS, và ExFAT. Cả 3 đều do Microsoft nắm bản quyền.
    FAT16 là định dạng lâu đời nhất có từ thời hệ điều hành MS DOS chạy trên đĩa mềm, sau này do giới hạn về khả năng quản lý các ổ lớn trên 2GB nên mở rộng thành FAT32. Do có từ lâu nên định dạng này chắc chắn được hỗ trợ trên BlackBerry, các thẻ nhớ bạn dùng trên BlackBerry cũng đang sử dụng định dạng FAT32 này. Tuy nhiên, định dạng này có yếu điểm là bảo mật và chịu lỗi kém, hiệu suất truy cập ko cao.
    Từ khi Windows NT ra đời, Microsoft đưa ra định dạng mới là NTFS mà giờ được sử dụng mặc định từ Win XP về sau. Định dạng này khắc phục được nhược điểm của FAT. Tuy vậy cho đến giờ ổ nhớ flash theo định dạng này vẫn chưa được hỗ trợ trên bb10.
    Định dạng cuối cùng ExFAT là trung gian của 2 thằng trên, không bảo mật bằng NTFS nhưng chịu lỗi tốt hơn FAT, và quan trọng nhất là nó cực kỳ phù hợp với bộ nhớ flash, là bộ nhớ hạn chế số lần đọc ghi, mà NTFS do tính phức tạp của nó lại không đảm bảo được điều này. Có thể nói ExFAT sinh ra là để tối ưu cho bộ nhớ flash. Tuy nhiên do nó sinh sau đẻ muộn nên cũng có thiệt thòi đó là các thế hệ Win XP trở về trước không đọc đựoc nó nếu không cài thêm driver.

Quay lại với bb10, thật may mắn, từ OS 10.3.0.1052 vừa xuất hiện cách đây vài ngày đã bắt đầu hỗ trợ định dạng này cho ổ nhớ cắm ngoài (với thẻ nhớ mình chưa thử, chắc cũng tương tự). Mình cực kỳ ưng tính năng mới này nên mới nổi hứng viết bài này chia sẻ với mọi người. Ở các OS trước khi bạn cắm ổ định dạng ExFAT vào, máy sẽ detect được, và tự tải driver nhưng phần tải này báo lỗi, hoặc có thể driver chưa sẵn sàng trên server của BlackBerry. Từ OS 10.0.3.1052 này quá trình tải driver này diễn ra trơn tru và chỉ phải làm lần đầu, sau đó ổ nhớ được đọc ghi ngon lành. Với NTFS cắm vào nó còn chẳng thèm detect. Nhưng mình cũng chẳng mặn mà với nó nữa vì có ExFAT rồi.

Đôi điều chia sẻ, có gì sai sót thì mọi người cùng trao đổi.

thêm vài cái xuống dòng cho dễ đọc, cắt bớt từ đi tí , nói chung thấy hơi thừa

ah mà cái USB host j j đó ở trên là cáp OTG nhé

Thế cho hỏi bbz10 mà lên 10.3 có dùng đc usb ko?

Theo spec của máy thì phần cứng Z10 ko hỗ trợ USB host nên ko dùng được. Mình đã test trên máy Z10 của vợ (OS 10.3.0.1052) thì cũng không nhận.
    Nhưng theo 1 thành viên trên Crackberry thì vấn đề chỉ là cổng USB của Z10 ko cấp đủ nguồn để chạy USB.
    Vì vậy nếu dùng một hub có nguồn riêng thì sẽ được. Mình chưa có điều kiện test thử cái này.
    Ví dụ con USB hub này :

mình định dạng thẻ nhớ ngoài 32gb dạng exfat bb Q10 nhận nhưng không copy được file >4gb còn ntfs thì báo lỗi thẻ. nhờ anh em chỉ giúp. q10 của mình chạy 10.3

Lạ nhỉ vì giới hạn 4GB chỉ áp dụng với định dạng FAT32 thôi. Exfat ko hề bị như thế. Bạn chụp ảnh màn hình lỗi được ko?

Guest
    Thanks caheocoi bài viết rất đầy đủ và rõ ràng, trước mua em Q10 về cũng thử kết nối USB qua cap OTG mà không được (do mình định dạng USB là NTFS) để thử lại xem sao

Trích dẫn Gửi bởi caheocoi
    Lạ nhỉ vì giới hạn 4GB chỉ áp dụng với định dạng FAT32 thôi. Exfat ko hề bị như thế. Bạn chụp ảnh màn hình lỗi được ko?
    Mình thử lại và đã thành công rội.đinh dạng exfat copy file 6,8gb ngon

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi caheocoi
    Vấn đề thứ hai là cắm vào được nhưng máy lại không nhận. Tìm hiểu ra mới biết nhìn tưởng giống nhau nhưng USB có 2 loại, một loại chỉ nhận tín hiệu 1 chiều như kiểu cho chuột, bàn phím. Cái này thì BlackBerry 10 con nào cũng hỗ trợ. Các bạn cứ cắm thử (qua cáp USB OTG nói trên) sẽ thấy xuất hiện con trỏ chuột trên màn hình ngay. nhưng với ổ nhớ thì thông tin là 2 chiều và đòi hỏi về phần cứng cũng khác, gọi là chức năng USB host, theo mình biết thì chỉ Z30 mới có, Z10 không có (nếu có gì sai thì cho mình biết nhé), còn các dòng khác Q10, Q5, Z3 mình ko rõ.
    .
    Đã thử và cả 2 loại kết nối USB trên và em Q10 không có động tính gì hết

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Flash Browser [updated v1.0.0.24] - Trình duyệt hỗ trợ Flash trên OS 10.3.1
    Bởi datthocu888 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 159
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 06:42 PM
  2. Photon Browser - Trình duyệt hỗ trợ Flash Player cho BB10 OS 10.3.1
    Bởi khanhthanhbic trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 29-12-2014, 08:13 PM
  3. Brower BB10 có flash
    Bởi truongngoan123 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 24-11-2014, 09:20 AM
  4. [Tips]Copy số điện thoại trên BB10