Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Chào các bạn, hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn một cách quản lý danh bạ, sao lưu và

đồng bộ giữa

BBOS và

BB10. Cách này rất phù hợp với các bạn dùng 2 máy. Đó là sử dụng dịch vụ

DropBox
    .

Mình thấy cách làm này có rất nhiều ưu điểm như:
    • Hiệu quả vì danh bạ luôn ở dạng file .vcf => dễ dàng Import lên Gmail để

sync đến các thiết bị chạy HĐH khác
    • Linh hoạt vì thực hiện hoàn toàn trên các thiết bị, không cần kết nối với máy tính => quên đi nỗi lo BBLink, BDS
    • Kinh tế vì không yêu cầu BBOS có BIS
    Trình tự như thế này:
    • BBOS sang BB10: Export danh bạ từ BBOS => Lưu tại Dropbox => Import danh bạ vào BB10
    • BB10 sang BBOS: Export danh bạ từ BB10 => Lưu tại Dropbox => Import danh bạ vào BBOS
    Các điều kiện cần có:
    • Các bạn cần có 1 tài khoản Dropbox
    • Thiết bị chạy BBOS, BB10 đã cài đặt app Dropbox - download free tại App World
    • Thiệt bị BB10 cài thêm soft Contact ImEx (để phục vụ Export danh bạ từ BB10 vì Dropbox không cho phép Export danh bạ từ BB10) – download free tại App World
    Thực hiện:

1. Chuyển danh bạ từ BBOS sang BB10

Bước 1:Trên thiết bị BBOS đã kết nối wifi, bạn login vào ứng dụng Dropbox sau đó vào Contact trên điện thoại và:
    - Bấm menu và chọn Export Contact to DropBox => Dropbox sẽ cho bạn chọn 1 thư mục để lưu danh bạ này (mình tạo 1 thư mục có tên là Contact để dễ quản lý) sau đó, Dropbox sẽ tạo ra 1 file .vcf. Đây là file danh bạ trên BBOS của các bạn

Bước 2: Trên thiết bị BB10, bạn vào app File Manager trên BB10 sau đó:

- Chọn Dropbox và đi đến thư mục nơi bạn đã lưu danh bạ, lúc này các bạn sẽ nhìn thấy file danh bạ .vcf vừa được tạo ra => bạn chọn vào file danh bạ đó, BB10 sẽ hỏi bạn có muốn Import danh bạ này vào máy BB10 không?

Chọn Import => Danh bạ sẽ được lưu vào Local Contact trên BB10 và các bạn sẽ nhìn thấy danh bạ này tại phần All Contact trên BB10

Kết quả: Danh bạ trên BBOS đã được chuyển sang BB10

2. Chuyển danh bạ từ BB10 sang BBOS

Bước 1:
    Trên thiết bị BB10, bạn vào app Contact ImEx sau đó:

- Chọn tab Export ở dưới, chọn file format (ở đây mình chọn là .vcf cho giống với BBOS) chọn Export All cả danh bạ hoặc theo từng Contact đơn lẻ

- Chọn tiếp ứng dụng lưu trữ danh bạ BB10 này => chọn Dropbox để đẩy thẳng lên Dropbox

Trên thiết bị BBOS, bạn vào Contact, bấm menu và chọn Import Contact from Dropbox

- Chọn đường dẫn đến thư mục nơi bạn lưu danh bạ Export từ BB10, và chọn đúng file danh bạ của BB10:

Kết quả:
    Danh bạ từ BB10 đã được chuyển sang BBOS

Mình viết bài này dựa trên kinh nghiệm cá nhân sau quá trình sử dụng cả 2 HĐH. Nếu có gì chưa đúng, các bạn vui lòng comment giúp mình để mình sửa

Chúc các bạn có những giây phút vui vẻ với thiết bị BlackBerry của mình

Bài viết rất hữu ích, thank bác

Guest
    trong Dropbox menu k có mục import contact from dropbox

Trích dẫn Gửi bởi comedown
    trong Dropbox menu k có mục import contact from dropbox
    Bạn đang thực hiẹn trên bbos hay bb10? Trên bbos thì menu đó xuất hiện trong phần Contact của bạn ạ. Còn trên bb10 thì bạn vào file manager vào tiếp dropbox và bấm vào file contact

Trích dẫn Gửi bởi ngongao000
    Bạn đang thực hiẹn trên bbos hay bb10? Trên bbos thì menu đó xuất hiện trong phần Contact của bạn ạ. Còn trên bb10 thì bạn vào file manager vào tiếp dropbox và bấm vào file contact
    Mình làm trên BB9700 trong contact cũng k có mục import đó, bạn cho mình cái file cái của soft dropbox bạn đang xài đi.....cái mình tải về trên BBW k có...

Trích dẫn Gửi bởi comedown
    Mình làm trên BB9700 trong contact cũng k có mục import đó, bạn cho mình cái file cái của soft dropbox bạn đang xài đi.....cái mình tải về trên BBW k có...
    Bản Dropbox đó mình down trên bbw mà. Cái mục import export đó xuất hiện khi bạn đang login trong app Dropbox và bạn vào contact của bbos bấm menu (nút chùm dâu). Khi bạn không login vào dropbox thì không có mục đó trpng menu đâu nhé
    Hoặc có thể do bản Dropbox cho OS 5/6 không hỗ trợ chức năng này vì mình đang thực hiện trên OS 7.1

Guest
    em nghỉ chỉ dùng được với danh bạ không có dấu tiếng việt, còn như có dấu thì chắc sẽ bị lỗi

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aviaiva
    em nghỉ chỉ dùng được với danh bạ không có dấu tiếng việt, còn như có dấu thì chắc sẽ bị lỗi
    Tiếng Việt ngon luôn bạn nhé. Danh bạ tiếng việt của mình sang không lỗi 1 kí tự nào

mà quan trọng là nó có lưu đầy đủ các field trong contact không
    nhất là phần note, mình lưu vào đó rất nhiều thứ
    mà thấy dùng bb protect cũng ngon lành (mà chỉ đc từ bbos -> bb10)

bác nào thử làm rồi cho e biết kết quả (không có máy bb10 )

Dropbox cho BBOS có Plugin FileScout hỗ trợ Import và Export Contact, các bạn nào chưa cài thì cài vào.

Như bữa trao đổi với bạn chủ Topic ở Topic trước, trường hợp này áp dụng vào việc chuyển danh bạ từ BBOS qua BB10 mà không cần máy tính. Còn để đồng bộ tự động thì tối ưu nhất vẫn là dùng Sync với email. Nó chỉ tương tác một chiều thành ra muốn chuyển ngược từ BB10 qua BBOS lại là vấn đề khác.

Hiện tại, BB10 chưa thể Export Contact qua Cloud (Box, DropBox...). Hy vọng sẽ có Plugin hỗ trợ việc này ở các bản kế tiếp!

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. E muốn hỏi về vấn đề Quản Lý Danh Bạ trên BB10
    Bởi vbnty.ndca trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 30-07-2016, 08:57 PM
  2. Quản lý danh bạ trên BB10
    Bởi nhtai003 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 13-07-2014, 12:03 PM
  3. Contacts Manager - Công cụ quản lý danh bạ hiệu quả trên BBOS
    Bởi PROOADVO9050 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry