Những ai thường xuyên theo dõi bbvietnam thì chắc là đã biết kể từ OS 10.3.2 trở đi,

BlackBerry đã trang bị thêm cho hệ điều hành BB10 tính năng "

Chống trộm" (

anti-theft) trong BB

Protect. Và mặc định khi cài đặt lên OS 10.3.2, BB Protect sẽ tự động được bật (On) do đó tính năng "Chống trộm" cũng tự động được kích hoạt theo. Hiện tại hầu hết mọi người đã cập nhật lên OS 10.3.2 rồi nên đây chính là điểm mà chúng ta cần phải chú ý khi mua hoặc bán bất kỳ thiết bị BB10 nào đã qua sử dụng.

Bởi vì một khi tính năng "Chống trộm" được kích hoạt, thiết bị đó sẽ được gắn chặt với BBID của chủ nhân nó. Tất cả các thao tác như tắt BB Protect, Wipe sẽ yêu cầu nhập đúng mật khẩu của BBID đó. Còn khi cài đặt lại (initial setup sau khi wipe hay sau khi autoloader), thiết bị sẽ yêu cầu đăng nhập đúng BBID cũ. Vì vậy, nếu kẻ gian có ăn trộm máy của bạn thì anh ta sẽ không thể sử dụng được do không biết BBID và mật khẩu BBID của bạn.

Điều này là rất tốt, an toàn, và sẽ làm nản lòng những tên trộm, giúp giảm nạn trộm cướp đối với BB10 . Tuy nhiên, nó cũng có thể gây ra không ít rắc rối đối với việc mua - bán thiết bị BB10 nếu như người dùng không biết (hoặc quên) tắt tính năng "Chống trộm".

Vì vậy, nếu bạn là người mua, bạn nên chủ động yêu cầu người bán tắt

BlackBerry Protect trước khi bàn giao máy. Để thực hiện việc này thì làm đơn giản qua các bước sau:
  • Từ màn hình chính, vuốt từ trên xuống và chọn Cài đặt (Settings)
  • Cuộn xuống dưới, chọn vào mục BlackBerry Protect
  • Tắt (Off) BlackBerry Protect
Và nếu bạn là người bán, mà gặp 1 người mua chưa biết về điều này thì bạn cũng nên chủ động tắt BB Protect đi trước khi giao máy cho họ nhé

Note: và sau khi tắt BB Protect thì cũng nên Security Wipe luôn để người mua có thể đăng nhập BBID mới của họ.

Hãy chia sẻ thông tin này cho bạn bè, người thân, những người có ý định hoặc sẽ có ý định mua một chiếc BB10.

P/S: thấy trên forum có một số bạn đã gặp phải tình huống mua máy bị dính BB Protect, nên mình viết bài này để anh em chú ý và hỗ trợ bạn bè mình tốt hơn.