Mình mới sử dụng Blackberry Bold 9000 được một thời gian. Điện thoại mình thì dùng data chủ yếu qua WIFI. Vì đang là SV, mỗi tháng được 30MB dung lượng khuyến mại nên mình cũng k hủy dịch vụ data của nhà mạng. Thế nhưng có 1 vấn đề xảy ra là mặc dù mình đã tắt TCP, các ứng dụng hoàn toàn không thể vào được mạng khi không có WIFI, nhưng lưu lượng data của mình vẫn bị trừ đều đặn, hết tháng cũng hết 30 MB. (Bác nào dùng Viettel có thể nhận ra rõ hơn cả, mỗi lần chỉ cần truy cập data, sẽ bị trừ khoảng 5MB vào dung lượng hoặc 3k vào tài khoản chỉnh nếu k có tài khoản lưu lượng, kiểu trừ theo block sau đó không sử dụng hết sẽ hoàn lại tiền).

Mình quyết tâm truy tìm kẻ đã ngốn tiền của mình và mình đã tìm ra nó

[COLOR=rgb(0, 89, 179)]Để tìm được nó, trước hết cần kích hoạt Engineering Screen, trên diễn đàn đã có nhiều bài hướng dẫn nên mình sẽ không nói lại ở đây [/COLOR]

I. Xem địa chỉ truy cập mạng của Blackberry.

1. Nhấn Alt + Cap + H để vào Engineering Screen, chọn Multi-WAF Engineering Screens

2. Vào phần Tunnel Engineering Screen

3. Màn hình sẽ hiện ra

Phần Tunnels xuất hiện 2 địa chỉ
1. 3GPP: blackberry.net -> đây chính là thủ phạm
2. WLAN -> cái này là wìfi của mình
Nếu bác nào bật TCP sẽ có thêm 1 mục TCP nữa.

II. Tắt APN: blackberry.net

Để tắt mục 3GPP: blackberry.net, mình test có vài cách dưới đây, tùy theo từng máy, các bác test r để lại kết quả nhé!

Cách 1. Đơn giản nhất nhưng k hiệu quả lắm )

Chọn Close All Tunnels trong phần Actions

Cách này khá là hên xui, nhiều lúc phần 3GPP: blackberry.net hiện lại ngay chỉ sau vài giây nhưng cũng có lúc nó biến mất vài tiếng )), mọi người cùng test r để lại kết quả nhé ^^

Ngoài sử dụng Close All Tunnels, có thể tắt riêng thằng 3GPP: blackberry.net bằng cách click vào nó rồi chọn Close Tunnel

Cách 2

Nếu làm cách 1 mà vẫn chưa được, thì tiếp tục làm cách 2 như sau

Chọn Open Tunnel trong Actions

Chọn Open 3GPP

Màn hình hiện ra

Sửa lại như hình :3 và ấn Open Tunnel

Tiếp tục làm những bước của cách 1.

Cách 3:

Thử chỉnh 2 mục IP Modem Solo Mode và Blackberry Protection Mode từ mặc định là DÍSABLE thành ENABLE

Cách 4

Cách này khi mình thử search về APN: blackberry.net thì mình tìm được 1 bài hướng dẫn của 1 bác bên tinhte. Máy mình k bị lỗi

3rd nhưng đọc xong thì mới biết rằng tắt cái APN: blackberry.net này cũng fix được lỗi 3rd luôn ^^. Mình xin trích nguyên vẹn bài viết của bác leminhthong bên diễn đàn tinhte qua đây mọi người tham khảo nhé!

Bài viết gốc tại link sau:
https://www.tinhte.vn/threads/nguye...-loi-3rd-software-tren-bold-9700-os-6.716698/

Đánh cái tiêu đề nghe to tát nhỉ........? cứ như là "chân lý" ấy. Nhưng mình nói rõ ở đây chỉ là những tìm hiểu của mình.

Nguyên nhân:

Nếu bạn xài điện BB và có sử dụng các dịch vụ của BB như Email, Brower, Map... thì đều phải thông qua cổng dịch vụ của BlackBerry chính hãng. Theo như mình hiểu biết thì hiện tại Việt Nam đang có Viettel (chính thức), Vinaphone (đang chuẩn bị) riêng Mobifone thì vẫn đang ngoài tầm "phủ sóng". Chính vì thế mà ai sử dụng Viettel mà không đang ký BIS/BES sẽ dính cái nhiều người bức xúc đó là lỗi 3rd software. Vậy thì tại sao lại thế? Nói cho đơn giản là bạn không đăng ký sử dụng dịch vụ do chúng tôi cung cấp thì chúng tôi không đảm bảo kết nối liên tục thế thôi....! Nói về kĩ thuật thì khi bạn có kết nối với Viettel (dùng BB nhé) thì tự động trên máy sẽ kích hoạt 1 kênh của BlackBerry (APN:blackberry.net). Rắc rối xuất phát từ chỗ này. APN này có nhiệm vụ làm gì? Theo tìm hiểu của mình thì nó giống như 1 cái proxy hay gateway của riêng BlackBerry. Nó có nhiệm vụ chứng thực tất cả những kết nối xuất phát từ thiết bị BB. Do thế những cái nào "sai" sẽ bị chặn lại.

Giải thích chút để mấy bạn có thể hiểu tại sao mình bị thế!

Về thủ thuật của mình thì vô tình phát hiện và cũng nhờ "dao" của người khác. Các bạn đọc cách làm dưới sẽ hiểu.

Thủ thuật "mượn dao giết người" :bounce:

1. Tắt sóng mạng di động.
2. Reset máy.
3. Sau khi reset xong thì làm như sau:
- Vào màn hình escreen: Mobile Network Engineering Screen/Utilities/Manage PDP Contexts...
- Kéo xuống Active PDP Context rồi Enter. Lúc này bạn sẽ thấy:
. APN: blackberry.net
. username: rim
. password: password.
..........
Thì chỉnh thành:
. APN: m-wap
. username: mms
. password: mms
..........
Sau đó kéo xuống Active Primary PDP (no min QoS) bấm phím Enter 1 cái (hay nhiều cũng được). Xong bấm nút "Dâu" chọn Switch Application trở về Home Screen.
4. Sau khi trở về Home Screen các bạn thao tác bật lại sóng mạng (khuyến khích chỉ nên bật lại sóng mạng thôi). Bật sóng mạng ON xong thì lập tức chuyển về màn hình EScreen (Ctrl+Shift+H).
5. Khi trở lại màn hình EScreen thì vệt sáng đang ở Active Primary PDP (no min QoS) các bạn bấm phím Enter liên tục chừng 3,4 dừng 1 giây rồi bấm tiếp 3,4 lần nữa. Bấm ESC trở lại màn hình Mana PDP Contexts nếu bạn thấy m-wap xuất hiện ở 0,1,2,3,4... thì chờ 1 chút xem blackberry.net có xuất hiện và tự mất hay không. Nếu chờ chừng 1p mà không thấy blackberry.net xuất hiện hay nó xuất hiện rồi tự biến mất thì các bạn có thể đã thành công. Còn nếu nó xuất hiện dạng blackberry.net (10.x.x.x) thì bạn đã không thành công.

Làm sao khi biết chắc là ở trường hợp "có thể đã thành công" ở trên là 100% mình đã làm được thì bạn làm như sau để kiểm tra:

- Vào màn hình EScreen\Multi-WAF Engineering Screens\Tunel Engineering Screen. Kéo xuống chỗ số 1-- mà bạn nhìn hình như link dưới nghĩa là bạn đã làm được.

Dùng cách này để khóa APN:blackberry.net lại. Lúc này giống như điện thoại của mình không còn là BB nữa mà là điện thoại khác sử dụng 3G Viettel như các điện thoại khác thôi.

Vậy tại sao mình lại nghĩ ra cách này? Vì xài Viettel mà bị lỗi này nên bực mình ra mua 1 cái sim rác Mobi xem tại sao Mobi không bị? Sau khi vọc phá trên Mobi mới phát hiện thì ra Mobifone tự động "khóa" cái APN: blackberry.net lại nên mới không bị lỗi này (Bạn nào đang xài Mobifone vào kiểm tra lại xem nhé!). Nên quay trở lại Viettel thử kích hoạt APN của Mobifone lên trước để "nhờ" khóa dùm xem được không? Kết quả là được. :bounce:

Tổng kết:

Cách mình làm ban đầu các bạn nghĩ có vẻ rối rắm, nhưng khi làm quen rồi chỉ cần 1 phút là thao tác xong (không tính thời gian reset máy nhé). Và khi làm được thì sau 2 tuần thử nghiệm thì mình thấy chỉ 1 lần APN:blackberry.net tự dưng bị kích hoạt lại (vẫn chưa hiểu-có thể do bị tắt sóng mạng nên bị kích lại).

Lưu ý trước khi làm:

1. Làm xong nếu reset máy hay tắt sóng mạng bật lại thì mất tác dụng. Chuyển giữa 2G và 3G thì vô tư.
2. Mình chỉ thực hiện trên 3G nên 2G không biết làm được không?
3. Vinaphone mình cũng làm cách này nhưng chưa thành công........? Chưa hiểu luôn.

Dài dòng vài lòng. Và mong phản hồi, góp ý từ các bạn. Cảm ơn đã đọc bài viết của mình.

Cách 5: Sau khi tất cả 5 bước kia đều không thành công =="

Chọn 3GPP: blackberry.net

Chọn tiếp Tránmit IP Test Data

Sửa lại thông số như hình dưới

Cách 6: Hết cách rồi ạ, bác nào còn cách nào post lên mọi người cùng test nhé ) ^^

Lần đầu viết bài chắc còn nhiều thiếu sót, các bác cho ý kiến góp ý cho em nhé ^^