Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 180
    Facebook 2.0.0.29 (newest version) hoạt động hiệu quả 100% trên Blackberry không cần Bis/bes

Phần mềm này có thể áp dụng cho mọi dòng máy Blackberry có hệ điều hành (OS) là 5.0 và 6.0 chứ không nhất thiết phải là storm , mình có demo trên Storm và Bold nhưng ảnh chủ yếu là trên storm vì đây là mục 95xx enjoy it

(Bài viết giành tặng bạn nào đang ở nhà, không có điều kiện đi ra ngoài nhiều mà có thích hí hoáy thì cài cho bạn BB)

Chào ACE!

Theo mình tìm kiếm trên bbvietnam, tinhte và một số website đã có một số bài hướng dẫn ACE cách cài đặt Fb và phiên bản mới nhất vừa phát hành ngày 24/6/2011 vừa qua trên bạn Blackberry yêu quý! Tuy nhiên có bài thì hơi sơ sài, có bài thì hơi thừa bước (một số bài viết mình để link đính kèm cuối bài). Với mục đích duy nhất là ACE có thể sử dụng FB hiệu quả trên BB, mình có bài viết vừa là tổng hợp những bài cũ, vừa là tinh chỉnh một số chi tiết, cũng như một vài lưu ý nhỏ trong quá trình sử dụng để đem lại hiệu quả hơn trong quá trình sử dụng.

Vậy nên đừng có bạn nào vào đây chưa đọc đã chém gió rằng “lấy bài người khác” hay “cái này có rồi” nghe rất thiếu tính xây dựng Cảm ơn các bạn!

Kết quả các bạn sẽ có một vài hình ảnh minh họa thế này

Báo có notification mới đến ngay trên màn hình chính: nếu mình chưa chạm vào thì nó còn có dấu hoa thị màu đỏ (như các bạn nhìn thấy khi có sms mới đến ấy) Các bạn có thể tùy chỉnh thêm nữa trong option của phần mềm nhé!

Các thành phần của FB

Cửa sổ notification (xoay ngang)

Trang home (new feeds) của facebook

Những bạn nào thực sự quan tâm và hứng thú với Facebook thì vui lòng thao tác theo nhé, sau khoảng 20p đảm bảo 100% các bạn sẽ trải nghiệm ngay tại chiếc BB yêu quý của các bạn!

1. Những bước chuẩn bị ban đầu

Bạn cần download tất cả những gì mình đính kèm http://www.mediafire.com/?i3x9bt5kqr1qkvq (được xếp theo trật tự thao tác sau này), gói tệp tin gồm có:
    - Một môi trường có wifi
    - Ultrasurf: để đăng ký tài khoản trên http://www.blackberry.com/beta (tài khoản này khác với tài khoản trên http://www.blackberry.com mà các bạn có thể đã có nhé). Hiện nay RIM chưa cho phép các thành viên ở Việt Nam đăng ký, mục đích của việc sử dụng ultrasurf là để ta chuyển qua trung gian.
    - VnbbUtils: để cài đặt và tinh chỉnh
    - Service book (dùng cho cả 3 mạng lớn Mobi, Vina và Viettel): để chạy được FB với wifi + 3G
    - Aerize wifix: Giúp Blackberry truy cập hiệu quả Fb với chi phí nhỏ nhất
    - File: importwifix: đã tinh chỉnh cho phần mềm Aerize wifix, nếu không các bạn nhập host đến mỏi tay luôn
    -
    Và một chiếc blackberry của các bạn (khuyến nghị là OS 5.0 và 6.0)
    Keycode của Facebook 2.0 (cái này cần làm riêng và là bước mất thời gian nhất)

Nhắc lại lần 2: link download tổng thể bộ cài đặt cho FB 2.0.0.29 (11-7-2011)

http://www.mediafire.com/?i3x9bt5kqr1qkvq

2. Quá trình lấy Key code (nguyên văn của bác – ACE cảm ơn bạn rất nhiều)

2.1 Sau khi tải về Ultrasurf, các bạn bật cho chạy chương trình này, sau khi chạy ultrasurf, các bạn vào trình duyệt internet trên PC (hay Lap thì tùy các bạn) và đến địa chỉ sau: http://www.blackberry.com/beta, bạn chọn mục Register now và thao tác lần lượt như hình hướng dẫn

Lưu ý duy nhất trong quá trình đăng ký là mục password, nó yêu cầu 4 điều
    o Không có phần chứa đựng tên email đăng ký: ví dụ email của bạn là dohuyhoang thì trong password ít nhất không có từ hoang
    o Có chữ in hoa
    o Có chữ thường
    o Có ký tự đặc biệt: dấu (.) dấu (-) chẳng hạn
    Vậy nên pass của các bạn có thể như là:Vietbai.123

2.2 Sau khi đăng ký xong, trong email của các bạn có yêu cầu confirm, bạn mở email đã đăng ký với blackberry.co/beta và confirm để hoàn thiện việc đăng ký. Vậy là bạn đã là thành viên.

2.3 Đi tìm keycode cho Facebook 2.0
    Do Rim quản lý Facebook beta này theo chính mã Pin của máy BB các bạn đang sử dụng, vậy nên các bạn không thể lấy key của 1 người rồi dùng chung cho nhiều máy được, 1 pin = 1 key. Vậy nên, hãy lấy key cho riêng mình (hay một điểm nữa là Rim không cho phép người khác get key cho bạn, vì hiện nay Facebook 2.0 chỉ có thể download trực tiếp qua OTA, tại chính máy BB của bạn - hoặc bạn nào đó dùng qua máy ảo thì tùy) vậy nên, nếu có hứng thú thì tiếp tục nhé

Từ màn hình chính của BB, bạn sử dụng sóng wifi (mình khuyến nghị sử dụng wifi vì dùng 3G một số máy sẽ báo là "there is insufficient network coverage to process your request...") bạn sử dụng sóng wifi thông qua Browser vào trang web: http://www.blackberry.com/beta, sau đó đăng nhập với userpass mà các bạn vừa đăng ký xong và làm theo các thao tác dưới đây:

Chọn đến mục consumer facebook 2.0 (của các bạn thì sẽ nằm trong nhóm bên dưới, còn của mình do đã đăng ký nên là mục phía trên)

bạn kéo xuống click chọn vào dòng chữ màu xanh xanh ở chính giữa màn hình

Nếu không được các bạn chọn vào mục download (của facebook) và kéo xuống giữa trang và chọn dòng chữ xanh xanh dài dài (liên quan đến 24/6/2011 và OS 5.0, OS 6.0 đó)

kéo xuống dưới và chọn

và download

Ngay khi các bạn download thì các bạn đã có keycode trong email mà các bạn đã đăng ký

Vậy là xong việc lấy keycode cho facebook

3. Tinh chỉnh trên Blackberry để cài đặt và đăng nhập FB

3.1 Bật VnbbUtils để remove file cod "net_rim_bb_browser_daemon.cod" ----> máy sẽ tự reset
    Bước này mình không có làm mà vẫn vào được, nhưng mình cứ giới thiệu lên đây cho đầy đủ

3.2 Sau khi máy reset xong, thì restore Service book (đính kèm) - đừng hỏi mình cách restore SB thế nào nhé, bạn nào còn chưa biết chỗ này thì cứ hỏi và các ae khác sẽ trả lời chi tiết hoặc đọc trong link này nhé http://bbvietnam.com/phan-mem-black...ail-facebook-khong-xung-t-berrypopup-t36.html , bạn sẽ thấy có 2 mục

IPPP for BIBS [IPPP]
    Blackberry Internet Browsing Service [BrowserConfig]

Như hình dưới đây:

3.3 Bật VnbbUtils để restore file cod "net_rim_bb_browser_daemon.cod" ----> máy sẽ tự reset
    Bước này mình không có làm nhưng vẫn note lại

3.4 Dùng VnbbUtils để cài đặt phần mềm Aerize wifix (nhớ download cả file importwifix) sau khi cài xong, các bạn chọn menu và chọn import để import file đính kèm "importwifix" vào nhé, để dùng lâu dài thì cần key, cái này mình thấy các bạn hex nhanh lắm!

3.5 Vậy là xong quá trình tinh chỉnh cho Blackberry (lưu ý là tính năng 3G của sim đã kích hoạt, TCP đã được chỉnh và khai báo đầy đủ tương thích với mạng các bạn đang dùng)

4. Đăng nhập và sử dụng Facebook 2.0

- Sử dụng sóng wifi và bật phần mềm Fb các bạn đã download về ở mục 2 (không cần cài phần mềm FB 1.6 cho mất thời gian các bạn nhé)
    - Sau khi bật phần mềm, kéo xuống phần cuối trước khi okay có chữ keycode: hãy copy và paste vào đó keycode bạn nhận được trong email trước đây. (Hoặc mở gmail trên Browser hoặc copy từ Gmail trên PC ra file word rồi paste) --> lưu ý copy đủ nhé.
    - Okay
    - Tại màn hình đăng nhập, bạn khai báo tên truy cập và mật khẩu Facebook của bạn và TRẢI NGHIỆM THÔI

Để minh họa chi tiết mình vừa log out tài khoản và đăng nhập lại với Fb 2.0 qua wifi đây nhé

và đây là notification sau khi đăng nhập (có cả hoa thị đỏ cạnh chỗ 3f nhé )

Thay cho lời kết: Nếu các bạn thao tác step-by-step mà bạn vẫn không thể dùng được facebook 2.0 thì có thể là do 1 trong 3 nguyên nhân:
    1) Bạn chưa thích Facebook nhiều đến mức để cài Fb trên BB ;
    2) Facebook không thích bạn cho lắm =))
    3) Thực ra đơn giản là vì bạn đã miss một đoạn nào đó, hãy thử lại nhé b-)

Câu hỏi và trả lời!

Câu 1:Tại sao lại thích cài Facebook 2.0 trên Blackberry
    --> Bởi vì mình khá thích dùng Facebook để contact với bạn bè, đặc biệt là khi đặt status qua phần mềm trên Blackberry thì có cái chùm dâu "đen sì sì" rất bắt mắt khi xem trên PC, Lap hay table net

Câu 2: Khi thao tác phần mềm Facebook trên các máy cảm ứng như storm 1, storm 2 thì có cần nhấn xuống không?
    --> Trả lời: KHÔNG...bạn chỉ cần chạm chạm là nó chuyển sang vùng chọn, còn tất nhiên, khi comt vẫn cần nhấn nhấn kỳ cạch

Câu 3: Sau khi đăng nhập vì lý do nào đó bị log out thì cần làm lại từ đầu để đăng nhập?
    --> Trả lời: Tất nhiên là...KHÔNG, bạn chỉ cần bật wifi...và khai user + pass tại màn hình đăng nhập của Fb, vậy là xong!

Câu 4:Facebook này dùng được với những mạng nào, vì mình vừa chạy ra mua 3 cái sim rác của 3 nhà mạng Mobi, Vina và Viettel nên mình chỉ test và thấy dùng được với 3 mạng này

Mobi

Viettel

Sau khi lắp sim viettel thì refresh feed để có cái mới cập nhật (lưu ý tháo sim xong là cần restore SB lại nhé)

Câu 5: Nó có xung đột với các phần mềm khác hay không?
    --> Trả lời: có thể có, có thể không vì mình cũng không biết các bạn dùng với những phần mềm nào nhưng một số phần mềm thông dụng như IM+, Opera, D2G, weather, Gmail, snaptu, Bepub, etc...thì mình chưa thấy xung đột.

Câu 6: Một số bạn dùng và thấy xung đột hoặc không load mail từ smart mail về được?
    --> Trả lời: Bạn nào dùng smart mail thì vui lòng thêm cái SB của smart mail nhé. Hướng dẫn Pull mail trên BB không cần BIS/BES_V1.07.1215(12/7/2011)
    Mình rất thích phần mềm này vì dùng ổn định và khá nhanh khi có mail mới.

Câu 7: Khi reset máy có mất Service book hay không?
    --> Trả lời: Thực ra cái bạn storm 2, mà nhất là 9550 rất kén SB rồi mà còn không mất thì chắc có lẽ các bạn khác vô tư mà sài nhé

Câu 8: Ờ..mình chưa nghĩ ra....

CHÚC CÁC BẠN VUI VẺ
    KHI TRẢI NGHIỆM FACEBOOK 2.0
    TRÊN BLACKBERRY
    > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > > >

(Bài viết giành tặng bạn nào đang ở nhà, không có điều kiện đi ra ngoài nhiều mà có thích hí hoáy thì cài cho bạn BB) :x

Một số bài viết hay các bạn có thể đọc:
    Cảm ơn bạn http://bbvietnam.com/post28387.html#p28387
    Facebook v2 đã ra lò [beta]

Guest
    Re: Facebook 2.0.0.29 (newest version) hoạt động hiệu quả 100% trên Blackberry không cần Bis/bes

Lâu thế Hoàng, đợi mãi! Cảm ơn bài viết của Hoàng

Re: Facebook 2.0.0.29 (newest version) hoạt động hiệu quả 100% trên Blackberry không cần Bis/bes

Trích dẫn Gửi bởi wetfoot
    Lâu thế Hoàng, đợi mãi! Cảm ơn bài viết của Hoàng
    Em chào anh, cũng đã lâu lắm em mới vào lại nên có phần chậm trễ
    Nhân dịp trở lại, em xin phép gửi thêm bài nữa luôn đây

bb k có wifi thì có dùng đc k b ?

thật sự lúc cài đặt mình không cần tới BIBS vẫn load feed dc. Mạng viettel os 5,face ver 2

Phải chăng bạn thiếu một chi tiết quan trọng. Wifi phải vào được Facebook. Không thấy bạn nhấn mạnh tới điểm này.

Trích dẫn Gửi bởi JasonsKidd
    bb k có wifi thì có dùng đc k b ?
    không có wifi bạn cài đặt từ 1.6 rồi lên 2.0 sau là dc.hiện tại mình dùng 2.0 qua wifi cảm giác rất là sướng<br /><br />--- Added at 12/07/2011, 14:51 ---<br /><br />

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion
    Phải chăng bạn thiếu một chi tiết quan trọng. Wifi phải vào được Facebook. Không thấy bạn nhấn mạnh tới điểm này.
    đúng rồi.anh Rim phát hiện ra chính xác đoạn này ^^. mình dùng mạng vnpt phải chỉnh ip và dns trên bb mới dùng qua wifi dc.

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion
    Mình đã sử dụng với wifi của 2 mạng Viettel và FPT thì thì việc truy cập qua phần mềm này (không cần chỉnh sửa DNS hay dùng các app như ultrasurf nhé) thì đều okay bạn ạ. Nếu bạn nào gặp lỗi lúc truy cập ban đầu (sau khi thao tác đầy đủ) thì thử check qua 1 vài nơi có wifi khác nhau nhé. Việc cài đặt aerize wifix cũng rất hữu ích đấy

Đang ở
    Mỹ Đức - Hà Nội

Câu 4:Facebook này dùng được với những mạng nào, vì mình vừa chạy ra mua 3 cái sim rác của 3 nhà mạng Mobi, Vina và Viettel nên mình chỉ test và thấy dùng được với 3 mạng này
    Ấn tượng nhất là câu này! wetfoot chết ngắc với em vinaphone.

Đang ở
    Mỹ Đức - Hà Nội

Trích dẫn Gửi bởi greensky20
    thật sự lúc cài đặt mình không cần tới BIBS vẫn load feed dc. Mạng viettel os 5,face ver 2
    Nếu bạn vẫn load feed và có notification báo liên tục thì tốt quá (cũng có thể do bạn dùng mạng viettel nên được ưu ái vì Viettel có sync SB thông qua mạng). Và bài viêt này mình đề cập đến nhiều mạng khác nhau, vậy nên...thừa còn hơn thiếu cho những bạn nào chưa thể cài được

Mục đích cuối cùng là ae nào có hứng thú với Fb trên BB thì đều có thể dùng được

--- Added at 12 Tháng 7 2011, 15:00 ---

Trích dẫn Gửi bởi wetfoot
    Ấn tượng nhất là câu này! wetfoot chết ngắc với em vinaphone.
    Bác wet cứ ra ngoài mua sim rác có khi lại dùng được ngay, chứ em thấy 1269 của bác là Mobi chứ nào phải Vina >

--- Added at 12 Tháng 7 2011, 15:00 ---<br /><br />--- Added at 12 Tháng 7 2011, 15:04 ---<br /><br />

Trích dẫn Gửi bởi greensky20
    mình dùng mạng vnpt phải chỉnh ip và dns trên bb mới dùng qua wifi dc.
    Từ trước đến nay chưa bao giờ mình chỉnh DNS trên BB, bạn sky chỉ giúp step by step với, biết đâu đến chỗ nào khóa mạng hay chặn lại cần dùng, cảm ơn bạn trước nhé

Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Face10 for Facebook đã có bản beta trên Beta Zone
    Bởi khaiminh1407 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 03-02-2016, 02:15 PM
  2. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 15-08-2015, 09:05 AM
  3. Facebook for BlackBerry 10 cập nhật v10.5.30.2 trên Beta Zone
    Bởi linhnhinoo3 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 18-12-2014, 05:17 PM