Kết quả 1 đến 8 của 8
    Chào các bác, em mới up rôm cho 9700 và thắc mắc thế này xin trình bày để các bác cao thủ chỉ bảo thêm:

Em thấy telex trên OS6 rất hay và có phần tiện lợi hơn autotext ngày xưa. Em tiến hành chỉ cài đặt ngôn ngữ English và Việt Nam. Nhưng khi dùng Alt - Enter để chuyển đổi nhanh cách gõ thì em vẫn phải nhấn nhiều lần vì phải chuyển nhiều lầm qua English (GB) - English (UK) - Tiếng Việt (Telex) - Tiếng Viết (Ấn nhiều lần)

Em xin hỏi có thủ thuật nào để chỉ còn 2 tùy chọn: English (GB, UK hay thậm chí US cũng được) và Tiếng Việt (Telex) không ạ?

Mong các bác chỉ bảo

Đang ở
    Hà Nội
    Phần Inputlang bạn cài đặt là Telex, checkbok vào Quick Select là được. Cơ chế chuyển bộ gõ sẽ ưu tiên English US và phần cài đặt Inputlang (Telex). Như vậy, lúc này ta có một thao tác chuyển dễ dàng bằng Alt+Enter hoặc Shift+Space trong Shotcut Keys. Khi cài đặt đúng, Bạn nhấn Shotcut Keys từng nhịp một, sẽ có chuyển đổi giữa Telex và English US. Thế nào là từng nhịp, tức bạn sử dụng Quick Select bằng Shotcut Keys không đồng thời. Giữ Alt+Enter (Shift+Space) cho một lần chuyển bộ gõ thay vì nhấn liên tục Alt+Enter (Shift+Space). Nếu thao tác liên tục, nó sẽ chuyển lần lượt tất cả các bộ gõ và vô hình chung làm chậm thao tác chuyển đổi theo ý muốn.

Hy vọng chút hiểu biết sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề. Thân!

1. Vào typing and input, chọn ngôn ngữ input là tiếng Việt (telex). Chọn quick select, bỏ chọn prompt. Hiển thị bộ gõ chọn automatic.
    2. Vào 1 chỗ soạn thảo văn bản bất kỳ, bấm shift (hoặc alt) 1 lần thôi, bấm tiếp space (hoặc enter). Ô hiển thị chuyển từ VI/tlx sang EN là được. Từ lần sau cứ thao tác như vậy là nó sẽ chỉ chuyển qua lại giữa 2 cái đó thôi

@RIM, luvxinh

Cảm ơn hướng dẫn của 2 bản. Mình đã giải quyết được vấn đề rồi. Trước tự loay hoay và cũng hỏi han trên các forum khác mãi mà không được.

Hic, em 1 lần nhấn quá tay thế là nó lại quay lại kiểu chuyển 4 chế độ. Em xin hỏi các bác cao thủ xem có cách nào loại bớt 1 kiểu input EN (US hoặc GB) và 1 kiểu input VI (Multi) hoàn toàn khỏi ROM không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi bommak
    Hic, em 1 lần nhấn quá tay thế là nó lại quay lại kiểu chuyển 4 chế độ. Em xin hỏi các bác cao thủ xem có cách nào loại bớt 1 kiểu input EN (US hoặc GB) và 1 kiểu input VI (Multi) hoàn toàn khỏi ROM không ạ?
    không .

Trích dẫn Gửi bởi luvxinh
    không .
    Ngắn gọn, súc tích. Chắc làm cái này phải tầm kỹ sư phần mềm của RIM, anh em mình không tự xử được rồi

cái này mình nghĩ bạn dùng quen là quen thôi mà. Giờ mình chuyển nhoay nhoáy, chuyển từ Anh sang Việt như 1 phần của bộ gõ telex vậy. Trên máy tính mình cũng hay dùng cả 2 ngôn ngữ nên chuyển như thế cũng như chuyển unikey thôi mà, mình thấy có gì đâu?

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 13-05-2016, 01:59 PM
  2. [Review] Thẻ Visa Viettinbank mua ứng dụng trên Blackberry World của Thế giới di động
    Bởi rgsfg trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 14-11-2014, 10:23 PM
  3. [Update Full] Cải thiện gõ Telex trên BlackBerry [OS 6+]
    Bởi totrinh02021990 trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 12-08-2013, 08:52 PM
  4. Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 25-12-2011, 03:47 PM
  5. Bộ gõ tiếng việt telex đc trích xuất từ bản ROM mới nhất của 9780
    Bởi bonbon2015 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 4