Không ai phủ nhận Browser trên OS6 rất tuyệt về tốc độ và có thể tạo nhiều Tabs rất tiện lợi và còn nhiều điều mới mẻ khác nữa. Nhưng, điều mình cảm thấy thất vọng nhất đó là lược bỏ mất tùy chọn columview. Điều này thật bất tiện và có vẻ Wekit chỉ thích hợp với máy cảm ứng màn hình lớn.
Fonts size không có nhiều ý ngĩa lắm khi không có columview. Vì set fonts lớn chỉ có ý nghĩa khi dùng chức năng zoom in, nhưng zoom in thì phải cuộn ngang để đọc phần còn lại của dòng chữ. Vì đơn giản đó là thiếu "columview". Thật bất tiện nếu như vừa đọc lại vừa kéo, lăn trái lăn phải để đọc hết dòng.
Nói tại RIM thì không phải hoàn toàn, một số trang Webs thì tự động Columview tốt, ví dụ như bbvietnam.com nhà mình, hoàn hảo . Nhưng với vnexpress.net, crackberry.com, tinhte.vn và dantri.com.vn thậm chí còn không thể dùng chức năng Zoom in-out. Thật tồi tệ.
Mình test trên 6.0.0.480 ( bản chính thức ).
Có thể mình không biết cách set up chăng? Hoặc mình chưa quen? Nếu phải quen với fonts chữ siêu nhỏ hoặc phải zoom in và scroll liên tục thì...chết mất.
Các bạn thấy sao? Nếu có cao kiến gì, chỉ mình với nhé!
Cảm ơn các bạn!

[ Posted by Mobile Device ]