Mấy hôm vừa rồi nhân dịp BBM update với tính năng chia sẻ vị trí thời gian thực Glympse, rồi ứng dụng InstarVenue với chức năng chèn thông tin thời tiết tại vị trí hiện tại vào ảnh ... nên thấy có nhiều anh em than phiền

GPS trên

BB10 không chính xác. Đang ở Việt Nam mà nó cho sang Châu Mỹ xa xôi ...

Một số bạn đã cho rằng thiết bị BB10 bị lỗi hoặc bản OS bị lỗi... nên đã thử cài lại OS, kết quả là vẫn sai lệch như cũ. Vậy nguyên nhân là gì?

Và hôm nay cũng có một bạn hỏi mình trên Facebook về vấn đề này, chợt nhớ ra là cơ chế định vị GPS bây giờ nó đã cải tiến rất nhiều. Các thiết bị di động sử dụng A-GPS sẽ kết hợp sóng của nhà mạng để định vị dựa vào tọa độ của các cột BTS nó đang kết nối tới, và ngoài ra, nó còn dùng cả điểm kết nối Wifi để định vị. Cụ thể về việc dùng Wifi để định vị tọa độ như thế nào anh em Search Google nhé

Và đây là đoạn hội thoại của mình
Như vậy, không phải BB10 định vị GPS sai, không phải do bản OS mới có vấn đề, không phải BBM, GMaps, InstarVenue hay các ứng dụng khác định vị không tốt. Mà là do nó dùng cái điểm Wifi mà bạn đang kết nối tới để định vị. Và Wifi là nguyên nhân chính dẫn đến sai số đó.

Do vậy, nếu anh em thấy bị định vị sai lệch, hãy thử loại trừ Wifi trước khi nghĩ đến các nguyên nhân khác nhé. Anh em nào còn thấy lý do nào khác dẫn đến sai số trong việc định vị GPS trên BB10 thì chia sẻ nhé

P/S: không phải wifi lúc nào cũng sai lệch, mà nếu ta thấy bị sai lệch thì trước tiên nên nghĩ tới nó để loại trừ thôi