Engineering Screen (hay gọi tắt là EScreen) chắc chắn không còn xa lạ với hầu hết người dùng BlackBerry, và topic Khám phá màn hình ẩn Engineering Screen (EScreen) đầy thú vị của BlackBerry có số lượng ghé thăm thuộc loại top trên Diễn đàn. Khi Z10 mới về Việt Nam, có vài người bạn đã hỏi mình "Làm sao để vào được màn hình EScreen trên Z10?", quả thực là lúc đó mình cũng chưa biết, vì Z10 - BB10 với quá nhiều điều mới mẻ và cần phải có thời gian để khám & phá

Và hôm nay, mình xin hướng dẫn cách vào màn hình EScreen trên BlackBerry 10 để các bạn cùng khám phá tính năng ẩn khá thú vị này của BlackBerry nhé. (Note: cần hết sức cẩn thận khi thay đổi bất cứ thứ gì trong màn hình này).

Đầu tiên, cũng giống như trên các dòng OS cũ, màn hình EScreen cũng ẩn bên trong màn hình Help Me!, và để vào màn hình này thì do Z10 không có bàn phím vật lý nên không có phím tắt, nên ta vào qua Browser như sau:
  • Mở Browser
  • Gõ vào ô địa chỉ dòng sau: escreen:// rồi nhấn Go
  • Nhấn OK để vào màn hình Help Me!
Nếu chưa kích hoạt màn hình EScreen, thì màn hình Help Me! sẽ xuất hiện như sau:
Tương tự như các dòng BB trước đây, bạn lấy các thông số về số PIN, OS Version và Uptime để điền vào http://vnbb.tk/escreen.htm lấy key kích hoạt

Sau khi có key kích hoạt, vẫn trong màn hình Help Me!, dùng 2 ngón tay vuốt từ dưới lên để xuất hiện bàn phím. Gõ lần lượt các ký tự (hoặc số) của key trên. Nó không hiện gì lên màn hình nhưng cứ kệ nó, bạn cứ gõ lần lượt hết 8 ký tự của key là OK. Màn hình sau sẽ xuất hiện :-bd
Các bạn cứ từ từ khám phá và chia sẻ những điều thú vị bên trong màn hình ẩn này nhé.
Tham khảo: CrackBerry