Trang 1 của 30 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 300
    Guest

Âm Lịch là lịch không thể thiếu đối với người Việt. Người Việt thì toàn dùng điện thoại Tây nên thành ra lại phải cài thêm ứng dụng về Âm Lịch nữa để xem lịch. Có cách nào để ứng dụng Lịch (

Calendar) trên chiếc "điện thoại tây" hiển thị được "Lịch ta" hay không?

Calendar của BlackBerry nói chung và của OS10 nói riêng rất mạnh về quản lý công việc. Các bạn có thể xem thêm bài Làm chủ ứng dụng Calendar trên BlackBerry 10 OS 10.3 đã nói rất rõ về Calendar trên BlackBerry 10 OS 10.3. Bài này mình nói thêm về cách đưa Âm Lịch vào Calendar (Native).

Cách thực hiện:
    • Import file Âm lịch Việt Nam 2014-2023 Calendar.ics (hoặc link Mediafire) vào lịch trên Gmail.
    • Đồng bộ Lịch của Gmail với BB
    Cụ thể, sau khi tải về file lịch âm ics ở bước 1 bên trên, các bạn vào Lịch của Google nhấn Import calendar như hình dưới, tìm đến file *.ics các bạn vừa download (mình kiếm dc trên mạng, độ tin cậy thì ae đừng hỏi mình).

Sau khi chọn file, nhấn Import và chờ...

Note: mọi người nên tạo 1 lịch riêng (có thể đặt tên là Âm Lịch) rồi import file ics này vào lịch đó. Hoặc đơn giản hơn là làm như sau:

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Mình tạo 1 cái lịch riêng và đặt tên là Âm Lịch, đã share public. Anh em nào cần add nhanh thì chỉ cần Add Url này là OK. Như hình ở bài 1, không chọn Import mà chọn Add by Url
    https://www.google.com/calendar/ical/29rdspjjs1otigarfk3lje9tkk@group.calendar.google.c om/public/basic.ics
    - Kết quả trên Lịch Google

- Nếu

BB10 của bạn đã được đồng bộ với Lịch Google thì kết quả như hình dưới (có thể phải reset BB)

- Và đây là ở trong Hub, chỉ cần kéo xuống là hiện ra Ngày âm, rất tiện phải không

- Và đây nữa, màn hình lock, rất tiện lợi

- Và bạn muốn tìm đến 1 ngày âm lịch nhất định ư?. Điều đó thật đơn giản: Vào Search của Calendar hoặc vào Assistant typing: Ví dụ muốn tìm ngày 23/12 al, kết quả thật bất ngờ

Còn đây là Calendar Google-Âm lịch trên Browser

Tạo Add to Home Screen, ta sẽ có Lịch Âm online để dùng

Và đây là Calendar-Âm lịch trên Playbook

Rât tiện phải không các bạn!!!!
    Một điều mình muốn nói sâu hơn nữa là:
    - Với cách làm này thì bất kỳ chiếc điện thoại, máy tính bảng, thậm chí laptop nếu được đồng bộ với tài khoản Gmail của bạn thì đều có Lịch âm để sài.
    - Bạn có thể thêm năm (2023....), ngày hoàng đạo, ngày giỗ chạp, giờ tốt xấu... hoặc có thể export từ app âm lịch nào đó ra file *.ics để import vào calendar.
    Note:
    Một điều mình muốn nói nữa là, trên máy của bạn có thể cài một app âm lịch rất xịn, nhưng có khi cả tháng bạn ko mở nó (vì ko có việc cần đến nó). Nhưng bài viết này đưa Âm Lịch đến tận Hub, thậm trí đến tận màn hình Lock cho bạn, bạn sẽ được nhìn thấy Âm Lịch hàng ngày mà ko cần phải mở bất kỳ một app nào nữa.
    Giải thích thêm:
    Có một số bạn hỏi lịch âm làm đến 2023 nhưng trên Calendar của BB chỉ hiện đến 30/11/2015.
    Qua tìm hiểu nguyên nhân, mình xin giải thích như sau:
    Do BB chỉ cho Sync lùi thời gian 3 tháng, 6 tháng...lùi ko quá 1 năm (do bạn lựa chọn), nhưng time+ mặc định chỉ cho 1 năm kể mốc là ngày hiện tại (qua 1 ngày nó sẽ sync thêm 1 ngày).
    Như vậy ví dụ hnay là 1/12/2014 thì chỉ xem quá khứ tối đa là 1/12/2013 và tương lai chỉ xem đến 30/11/2015.
    BB ngầm hiểu là bạn đặt lịch trọn 1 năm mà thôi.
    Mình nghĩ như vậy cũng quá đủ cho công việc rồi.
    Nếu muốn full 2014-2023 thì vào Accounts->Add Account->Subscribed Calendar
    Server Address:

https://www.google.com/calendar/ical/xqz10002@gmail.com/public/basic.ics
    (các bạn nên xóa các lịch đã add trước đó, vì full nên rất nặng, máy load rất lâu, phải kiên trì, load xong restart lại)

[COLOR=rgb(255, 0, 0)]Sửa đổi[/COLOR]
    file *.ics đã sửa lại (địa điểm "Việt Nam", bỏ "Ngày", bỏ dấu ngoặc) thông tin sẽ là 23/12 AL-Việt nam đơn giản dễ cho việc search.
    https://mega.co.nz/#!TNR32CpL!g-5LojbFwoYbEgKirzV7TLCJAQ3ujxwmO54dShW4h1E
    hoặc Add nhanh Url
    https://www.google.com/calendar/ical/xqz10002@gmail.com/public/basic.ics

Lịch Âm bổ xung thêm Tiết Khí (Lập Xuân, Thanh Minh...) file đính kèm phía dưới

Tuyệt vời :-bd

Một ứng dụng native cho điều này vẫn là cần thiết :-/

Guest
    Hay quá! Thanks bạn. Để thử xem saoo:-)

Có file lịch ngoại hạng Anh ko các bác, làm theo hướng dẫn bài trước mà chả thấy vào lịch đâu cả

Hiczzzz.... vẫn còn chưa biết làm như thế nào...

Trích dẫn Gửi bởi bicycle_taxi
    Có file lịch ngoại hạng Anh ko các bác, làm theo hướng dẫn bài trước mà chả thấy vào lịch đâu cả
    Đây bạn, tải file ics bên dưới về và import vào Gmail nhé
    => Premier League 2014 – 2015

Quá tuyệt vời. Phải thử ngay mới được tks bác chủ.!

Cũng làm theo cách bài trươc mà không thấy lịch ngoại hạng anh đâu cả

Trích dẫn Gửi bởi shoppleiku
    Một ứng dụng native cho điều này vẫn là cần thiết :-/
    Có Âm lich X rồi còn gì?

Trang 1 của 30 12311 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [hỏi] cách cài đặt báo ngày sn trên calendar (link giữa contact & calendar)?
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 10-09-2013, 01:28 AM
  2. [Video] Giới thiệu về BlackBerry Native SDK Tools và cách viết một ứng dụng Native trên BlackBerry 1
    Bởi Khuongnsv trong diễn đàn Phát triển ứng dụng - Software Developers
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 23-12-2012, 01:25 PM
  3. [Video] Trên tay BlackBerry 10 Native Messages App
    Bởi trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 20-06-2012, 09:57 AM
  4. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 27-11-2011, 01:49 PM
  5. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 23-11-2011, 03:18 PM