Hixxx... Em vừa mới cho ra đi chiếc HTC Sensation để ngâm cứu BB nhưng đã bị đơ luôn rồi ạ. Mong các bác chỉ hộ em với :-o

Em đang có:
BB 9780
Khóa với: 3 (Three) UK
OS 6.6.0241
Built 2011
Radio code linked
Network UMTS

Em đang dùng sim 3 luôn nên không cần lo vụ mở khóa. Em có thể xài để nhắn tin, gọi điện vào mạng.
Nhưng...

Không có cái account activation. Đồng nghĩa với việc
Không xài được email (kể cả gmail, yahoo mail).
Không xài được Yahoo chat, facebook và tất cả ứng dụng liên quan đến internet.
Không xài được whatsapp.. cái này tối quan trọng để chém gió
Không xài được BBM. Cái này thì tất nhiên nhưng em cũng không cần đến BBM bây giờ vì có làm business đâu. Ngày check email 2 lần là được rồi ạ.

BB Appworld thì em vào qua wifi được. FB cũng vậy. Nhưng em thấy vô lý là tại sao Data qua 3G lại phải là loại riêng cho BB.

Em gọi điện lên hỏi nhà cung cấp ] ] bị đòi 5 bảng một tháng để mua cái BB data. Em thấy vô lý quá. Đã trả một mớ tiền để mua data xài bình thường mà lại còn trả thêm. Em thấy những ứng dụng đó chỉ dùng mạng thông thường cũng được.
Mà về lâu về dài, đi du lịch hay ở VN đâu phải lúc nào cũng có cái BB data được ^^ ^^

Em thử cài bản OS khác từ forum nhưng cũng không được. Vẫn cần phải có cái activate account mới được.Mà khi em cài bản OS khác (đã wipe data, IT policy rồi) nhưng vẫn hiện chữ 3 to đùng ở màn hình.

Em có chụp mấy cái ảnh màn hình, mong các bác dúp em với ( (

Cho em hỏi phụ: Nếu những người xài bb mà dùng data plan của nó, thì đi nước khoài thế nào ạ? liệu roaming có mất thêm phí không? cái BB Mail với Message thì nó liên lạc kiểu gì ạ? em nghỉ vẫn cần qua internet nhưng server nó an toàn hơn thôi.

Em vào cái Engineer menu Alt_cap_H thì thấy hoa cả mắt không biết chỉnh cái nào..

Thấy có cái ACM là gì ạ??

FB thì vào được qua wifi nhưng không được ở 3G

Nguồn gốc của vấn đề.. Em vào mail setup nó chỉ ra cái option này thôi ạ. X( X( X(

BB Message thì vẫn xài được..