Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
    Theo mình biết camera Z10 là 8.0 MP chụp hình khá nét, nhưng ko hiểu sao máy Z10 của mình chụp ảnh chất lượng rất tệ, trong điều kiện đủ sáng mà hình chụp tối và mấy mảng màu đen hay có những vệt sọc ngang sọc dọc như trong hình ( chỗ lối vào cửa chính ), mọi người cho mình hỏi như vậy có phải là lỗi ko? và có cách nào để khắc phục ko ạ?

Không nhầm thì bạn chụp ngược sáng Chụp kiểu này thì DSLR còn thọt nữa là camera điện thoại, bạn thử chụp kiểu HDR sẽ cải thiện được phần nào đó

Nhìn thì có vẻ tại người chụp nhiều hơn là tại cam

Guest
    Mình chụp các kiểu, đủ các hướng vẫn bị tình trạng này, kể cả chụp = HDR vẫn thế :/

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi izal
    Không nhầm thì bạn chụp ngược sáng Chụp kiểu này thì DSLR còn thọt nữa là camera điện thoại, bạn thử chụp kiểu HDR sẽ cải thiện được phần nào đó
    Dslr nào thọt kiểu này?

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    Dslr nào thọt kiểu này?
    Thọt nếu chỉ cầm máy lên và chụp auto giống như smartphone, và có chỉnh thì cũng không được đẹp như khi ánh sáng đúng hướng

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi izal
    Thọt nếu chỉ cầm máy lên và chụp auto giống như smartphone, và có chỉnh thì cũng không được đẹp như khi ánh sáng đúng hướng
    Chắc bạn chưa bao giờ chụp trên Dslr mới dám quả quyết như vậy. Bạn có biết xoay Mode Dial vào Auto thì sẽ như thế nào không mà khẳng định ảnh sẽ tối thui như smartphone? thậm chí che ống kính bằng vải đen nó sẽ không chụp luôn bạn ạh.

Ảnh đẹp do nhiều yếu tố quyết định, chuyện ánh sáng đúng hướng hay không không phải là nhân tố chính cho ảnh đẹp. Nó chỉ làm ta dễ chụp thôi, còn đẹp thì xin lỗi bạn, tỉ lệ ảnh đẹp mà ánh sáng đúng hướng ít lắm ) thường là ảnh lạ nó mới giật giải được, các bộ ảnh đẹp là do nội dung ảnh truyền đi cảm hứng chứ không phải do ông mặt trời lên đúng hướng.

Quay trở lại câu hỏi của bạn KaitoJB nhé,
    Nhìn vào ảnh của bạn mình sẽ nói là Camera của Z10 đã làm đúng phần việc của nó. Bạn có thể "điều khiển" một chút để Z10 làm việc khác đi một chút và kết quả là có tấm ảnh ngon hơn tấm này.

+Đầu tiên mình nói về ảnh của bạn cái đã, nhìn ảnh thấy ngay phần trung tâm ảnh - lan can tầng 1 - là vừa đủ sáng cũng như đủ nét, rõ ràng là bạn chụp với vùng focus vào giữa mặc định, thế nên con chip xử lý ảnh nó sẽ làm việc của nó là tăng giảm thu nhận ánh sáng sao đó cho vùng chọn này sẽ là vừa đủ nhất Vì em nó hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được đưa ra nên em nó không có lỗi đúng không?

+Tiếp nhé, để khắc phục tình trạng này, thì bạn hãy chụp lại ở night mode hoặc HDR, ở một trong hai mode này ta sẽ đc lợi rất nhiều vì Z10 sẽ hiểu là đang thiếu sáng, hoặc có yếu tố ánh sáng chênh nhau mạnh trong toàn bố cục, em nó sẽ đo sáng toàn ảnh và tính ra thông số hợp lý nhất., nhưng, chú ý nhé, bạn phải lựa chọn vùng nào là vùng quan trọng nhất cho tấm ảnh này của bạn.
    Bạn đang chụp nhà của mình với dàn cửa ra vào thoáng mát không lý nào lại lệnh cho Z10 đi chụp vào cái mái nhà đúng không? hãy nhẹ nhàng lôi vùng lấy nét đến vị trí đó, cầm máy thoải mái, thở đều, khi vùng lấy nét đã báo khóa nét thành công, thì nhẹ nhàng nín thở và chụp phát :P

Mình nói nín thở trong khoảnh khắc bấm máy là để máy đỡ rung trên tay bạn thôi, thói quen tốt cho chụp ảnh, còn quen rồi thì thoải mái chụp nhé!
    Mình chỉ có cái ảnh ngược nắng ngược gió chụp cái cây này từ cửa sổ bịnh viện thôi. Mình thích màu xanh của lá, màu mây trời nên muốn lấy tất cả -> chọn chế độ HDR khóa nét vào tán cây rồi chụp phát, nhìn xanh nhỉ?

Hehe, mình chém gió ấy mà, có biết dslr là gì đâu Bạn phải nói lại là "tỉ lệ ảnh đẹp mà ánh sáng TỰ NHIÊN đúng hướng ít lắm". Chụp ngược sáng nhưng lại phải hắt sáng, lọc sáng, rồi cả flash phụ thì có nghĩa là "ảnh đẹp thì hầu như ánh sáng phải đúng hướng".

Trích dẫn Gửi bởi izal
    Hehe, mình chém gió ấy mà, có biết dslr là gì đâu Bạn phải nói lại là "tỉ lệ ảnh đẹp mà ánh sáng TỰ NHIÊN đúng hướng ít lắm". Chụp ngược sáng nhưng lại phải hắt sáng, lọc sáng, rồi cả flash phụ thì có nghĩa là "ảnh đẹp thì hầu như ánh sáng phải đúng hướng".
    Chỉ có ảnh studio (chụp ảnh cưới, gia đình, mẫu, sản phẩm, đám tiệc,..) mới phải dùng các công cụ hỗ trợ như hắt sáng, đèn dù,... các thể loại, vì họ kiếm tiền từ các khách hàng của họ, phải setup cho đúng ý khách hàng. Còn từ "ảnh" của các tay máy đơn giản nhất là thu lại khoảnh khắc trong mắt mình, việc gì phải setup tùm lum rườm rà thế?

Bạn nên tìm hiểu về ngành nghề, và các thứ liên quan trước khi đi nói về nó vì các thảo luận sẽ bị ảnh hưởng bởi các luận cứ sai của bạn đấy.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Advanced Camera - Thêm sức mạnh cho Camera trên PlayBook
    Bởi wap14 trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 20-11-2016, 10:40 PM
  2. Camera trên Q10
    Bởi ESTI_SOLUTION13 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 13-06-2016, 10:12 PM
  3. Spy Camera - Silent Camera Shutter Sound (SKYANT) [OS5+]
    Bởi nguyen.phan314 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry