Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Sau 1 khoảng thời gian theo dõi diễn đàn thì thấy cũng có khá nhiều anh em gặp phải trường hợp này giống mình. Một chiếc điện thoại màn hình đẹp, cảm ứng mượt mà nhưng lại bị bụi lọt vào trong đúng là không có gì khó chịu hơn. Em đã cầm máy đi bảo hành ở Dâu Đen nhưng không được giải quyết. Tức mình về tự mày mò, mổ bụng để vệ sinh. Sau khi thành công em viết bài này để cho các anh em đang dùng Q5 nếu muốn làm có thể tự vệ sinh máy của mình.

Có một số yêu cầu về dụng cụ như sau:
    Thứ 1: Có tô vít 6 cạnh loại T6. Em đang dùng bộ này mua ở chợ Giời (Hà Nội) giá 80k.

Thứ 2: Một miếng gảy guitar, hoặc có thể kiếm bộ kit sim để cậy nắp lưng.
    Thứ 3: Bình xịt bụi hoặc máy nén khí (loại ngoài hàng rửa xe dùng).

Và cuối cùng là một chút khéo léo + can đảm để hoàn thành.

Thực hiện: Khâu mở nắp lưng, tháo ốc và các loại cable màn hình được quay rất rõ nét trong clip này, em không có đồ gì để quay lại nên đành mượn tạm.
    <div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/HW2GNkVNp4o?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe></div>

Sau khi thực hiện các bưóc trong clip chúng ta mở được đến phần này, đây là phần quan trọng nhất để giải quyết đám bụi bặm lọt vào trong màn hình.

Dùng tay ấn vào góc khoanh tròn đỏ (số 1) vừa phải cho đến khi phần góc màn hình bong ra, sau đó dùng miếng gảy guitar chèn vào trong rồi nạy dần dần cho đến khi lấy được phần màn hình LCD từ phía dưới tấm cảm ứng.

Lưu ý, chỉ nên cậy khoảng 3/4 tấm cảm ứng như trong hình, do phần phía trên dán keo khá chắc:x.
    Cuối cùng là dùng bình xịt bụi hoặc khăn lau lau sạch hết bụi ở phần dưới tấm kính cảm ứng và trên mặt LCD. Sau đó đẩy phần LCD vào trong như cũ và lắp máy ngược lại so với quy trình tháo ra :-?

Tất nhiên là em sẽ không thể chịu trách nhiệm nếu các bác có lỡ tay gây ra hỏng hóc. Nếu ko có dụng cụ hay tay bị run thì nên cầm ra hàng và bảo thợ làm theo cách của em, không cần khò nhiệt để lấy phần màn hình ra. Tất cả mọi thắc mắc hoặc cần thêm hướng dẫn chi tiết hơn nữa vui lòng inbox. Chúc các bác có thể giải quyết được lỗi khó chịu này và tiếp tục hạnh phúc với Blackberry Q5 >&lt;.

Không có Q5 - vẫn muốn thanks vì sự nghiệp vọc sĩ của bạn

tháo hẳn lcd cảm ứng và màn kính ra dán keo 2 mặt lại mới hết đc bác ak.đây chỉ là giải pháp tạm thời thôi.khi tháo cần cẩn thận.vỡ màn hay đứt cáp là toi 1tr5 đấy

Quá hay và chi tiết, vs bụi mình hay dùng loại băng keo 2 mặt mỏng, dính chắc,ngăn bụi lọt vào khá ổn

Trích dẫn Gửi bởi djbuj
    tháo hẳn lcd cảm ứng và màn kính ra dán keo 2 mặt lại mới hết đc bác ak.đây chỉ là giải pháp tạm thời thôi.khi tháo cần cẩn thận.vỡ màn hay đứt cáp là toi 1tr5 đấy
    Do em có dùng case bao toàn bộ máy, chỉ hở đúng cổng sạc ra và em thấy bụi cũng vào từ đó là chủ yếu, em có hỏi 1 người bạn cũng bị hở y như vậy nên e nghĩ bịt tạm mấy phần đó lại là OK. Nếu máy tiếp tục vào bụi chắc e cũng phải mở ra lại dán keo vậy

Trích dẫn Gửi bởi lopmam
    Quá hay và chi tiết, vs bụi mình hay dùng loại băng keo 2 mặt mỏng, dính chắc,ngăn bụi lọt vào khá ổn
    Em cũng định dán vào phần tiếp xúc giữa lcd và kính cảm ứng nhưng sợ khi máy nóng lên keo dán bị chảy vào phần trong màn hình. Bác có thể cho em biết dùng loại băng keo j thì ko bị chảy ko ạ

Mà ae khi tháo chú ý màn hình nha. Nhẹ tay thui ko là dễ đứt cáp lắm đo.vơis lại ốcQ5 lởm nên dễ toét đấu.thao phải chú ý

Bác chủ cho hỏi máy còn bị bụi vào nữa không? cứ tưởng thiết kế này chỉ còn trên mấy em 4.5, lên 10. vẫn dính!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi thuyen_vien_xu
    Bác chủ cho hỏi máy còn bị bụi vào nữa không? cứ tưởng thiết kế này chỉ còn trên mấy em 4.5, lên 10. vẫn dính!!!!!!
    Em đã vệ sinh máy được 3 tuần và đến giờ tình hình vẫn ổn nên em mới viết bài này

Guest
    bạn nên dán băng dính 2 mặt ở LCD và cảm ứng sẽ khắc phục triệt để hơn sau này , vì LCD và cảm ứng ko được dán keo nên sau này vẫn bị bụi , lại tháo ra , làm 1 lần vất vả tý nhưng đỡ sau này lại phải bung lần nữa

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 18-12-2015, 09:24 PM
  2. Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 21-01-2014, 06:35 PM
  3. IDC: Smartphone chiếm 32,7% trong tổng số điện thoại bán ra trong Q2/2013 tại Việt Nam
    Bởi dinhtrung92 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 06-09-2013, 12:14 AM
  4. Icon thẻ nhớ và bộ nhớ trong của bold 9900 trong Window 7 Utilmate
    Bởi Q1bangron trong diễn đàn BlackBerry OS 7
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 13-07-2013, 12:25 PM
  5. Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 14-02-2013, 11:00 AM