Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Khi mà cả thế giới đang hướng về việc BlackBerry phát triển các thiết bị chạy trên nền tảng Android, có vẻ như hãng đang dần không còn mặn nồng lắm với nền tảng BlackBerry truyền thống của mình. Nhưng điều đó không có nghĩa là người dùng cũng như vậy.

Cá nhân mình vẫn đang sử dụng PassPort, mình vẫn hàng ngày chờ một bản Rom mà người dùng được quyết định nền tảng mà mình sẽ sử dụng. Nhưng trong lúc đó, mình đã đang và sẽ sống cùng hệ điều hành BlackBerry. Và mình luôn tìm mọi cách để sử dụng hiệu quả nhất, trong bài viết này, đó là liên quan đến Android Runtime (4.3) trên BB10 (các bạn đang sử dụng Priv cũng có thể tham khảo vì nếu mình không nhầm thì tính năng này cũng có trên android 5.0)

Mình sử dụng nhiều app của android trên BB10, nhất là các ứng dụng phải tải nhiều hình ảnh như 9gag hay 500px, và mình nhận thấy rằng, tốc độ wifi của các ứng dụng android thua xa so với các ứng dụng native. Và mình chợt nhớ ra trước đây khi sử dụng android, có một tính năng gọi là Wifi Optimization. Với tính năng này, hệ thống android sẽ giảm tốc độ của wifi xuống để tiết kiệm pin. Với các tác vụ nhỏ, điều này là có ích, nhưng với tần suất làm việc với ứng dụng android nhiều như mình, tốc độ mạng chậm nghĩa là thời gian On Screen lâu, và cũng sẽ tốn pin hơn, chưa kể sự khó chịu khi chờ mãi không load nổi cái ảnh.

Tùy vào mức độ sử dụng, các bạn có thể tự xem xét bật hay tắt tính năng này. Nhưng với lời khuyên của mình, nếu chỉ tác vụ nhẹ như chat hay check mail, các bạn cứ để bật. Với những ai hay xem ảnh, báo, chat video bằng skype, chúng ta nên tắt đi để đảm bảo tốc độ tốt nhất và không ảnh hưởng tới đường truyền.

Sau đây mình sẽ hướng dẫn cách để tùy chỉnh.

Bước 1: các bạn vào android setting, có nhiều cách để thực hiện bước này, ví dụ như cài laucher android, nhưng cách dễ nhất và đơn giản nhất cho bạn nào chưa biết là cài ứng dụng Android Setting của thành viên @Cobalt232 từ CrackBerry
    Các bạn có thể tải và cài file *.apk tại đây
    Sau khi cài đặt, ứng dụng có tên là Mobile Network, các bạn mở ứng dụng, ấn vào mục More Android Settings

Bước 2: Các bạn chọn mục wifi, ấn vào chữ wifi chứ không phải on/off
    Tiếp đến các bạn ấn vào dấu 3 chấm ở trên cùng bên phải, một menu hiện ra, các bạn chọn Advanced

Bước 3: Kéo xuống dưới một chút (với màn hình vuông) các bạn sẽ thấy mục Wi-Fi optimization, tại đây các bạn có thể thay đổi tùy chỉnh mà mình muốn, nếu bạn tick là bật, bỏ tick là tắt. Và tác dụng thì mình đã giải thích ở trên.

Xin cám ơn, chúc các bạn sử dụng chiếc BB của mình thật hiệu quả.

Bài viết sử dụng ứng dụng tại: Cobalt's App CrackBerry

Thực sự hiệu quả à bạn?

Vừa thay đổi xong... tắt đi kô biết mạng nó ngon hơn không b-)
    Cảm ơn thớt đã chia sẻ :x

Thử cái xem sao

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi khaisilk1910
    Thực sự hiệu quả à bạn?
    Mình thấy hiệu quả khi dùng instagram, 500px và 9gag, 3 phần mềm này mình dùng nhiều và load ảnh nhiều, có thể thấy sự khác biệt rõ ràng

Guest
    ko dùng wifi ops:

Guest
    vẫn bon bon như mọi ngày, chẳng cần thiết phải làm như vậy <:-P

Guest
    thanks bác! cái này hay thế này giờ mới biết!
    mng tiếng mạng cáp quang 480k 1 tháng bảo sao lướt web cũng phải chờ load! giờ thì ngọt sớt luôn!=))

Guest
    thanks ku

Bình thường pjn trụ 1 ngày không face không web , giờ chạy thêm app này xác định sáng trưa, thôi đành lướt con android ghẻ tiếp

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Truy cập vào Android Settings ẩn trong BB10
    Bởi ngochien06 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 05-12-2016, 06:07 PM
  2. VinaPhone thử nghiệm thành công tăng tốc độ truy cập 3G lên 42Mbps
    Bởi ndiemtram trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 04-08-2014, 02:38 PM
  3. Video #11: Đồng bộ qua Wifi và truy cập từ xa - Hướng dẫn BB10 cho người mới - Phụ đề tiếng Việt
    Bởi danglamgiK3 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 20-02-2014, 08:08 PM
  4. WiFi Manager v1.2.6 || Tự động truy nhập điểm kết nối Wifi bạn đã Save
    Bởi Cheliv0130 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 10-03-2013, 05:00 PM
  5. NetworkAcc v2.6 - Mobile Network Accelerator (Tăng tốc truy cập mạng)
    Bởi trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 159
    Bài viết cuối: 15-01-2013, 03:32 PM