Trang 2 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 200
    http://bbvietnam.com/threads/browse...tren-cac-thiet-bi-tablet-va-smartphone.27450/

Đọc bài chủ thớt mình có vài ý.
    1- Về hệ điều hành iOS ra trước Z10 tuy công nghệ cũ nhưng đã tối ưu nhiều lần nên IOS khía cạnh nào đó vẫn có cái hơn. Tuy vậy 1 cái ra đời đã lâu mà chỉ hơn tý cái mới thì chạy tiếp sẽ hụt hơi. Dựa trên các thông tin về QNX của BB10 thì tương lai vài năm nữa IOS sẽ không kịp BB. Mình không chủ quan mà nhìn nhận thế này QNX ví như tủ điện và ổ cắm tuỳ nhu cầu mà cắm vào dùng. IOS như cái động cơ muốn dùng cho cái gì thì chỉ thiết kế cho cái đó. Do vậy về lý thuyết mà nói IOS tốt cho từng công việc, BB10 phụ thuộc các ứng dụng nhưng lại là tương lai mở. Điều này các bạn có thể thấy qua các lần nâng cấp IOS do muốn làm được nhiều việc IOS đã sửa lại rất nhiều cho máy cũ của mình kết quả là từ OS6 lên 7 máy nhiều cái mới nhưng lỗi xuất hiện càng nhiều, BB10 thì trái lại (cảm nhận bản thân và vài đồng chí khác).
    2 - Về sử dụng IOS dễ dùng hơn do ngay từ đầu triết lý IOS nói riêng và Apple nói chung là đơn giản dễ dùng. BB10 hơi khó dùng lúc đầu nhưng dùng lâu thì tiện hơn. IOS cách dùng như cũ nên với người dùng thông thường IOS dể tiếp cận hơn giống Nokia thời trước.
    3 - Về pin không biết chủ thớt so sánh sao nhưng cứ nghĩ vầy sẽ thấy ai hơn. DÙng máy xách tay để độ phân giải màn hình 32bit 1366x 786...., thì chắc chắn 100% mau hết pin hơn để 16bit 1280x786. Nên dù so sánh kiểu nào thì với kich thước và độ phân giải Z10 thì pin hơn vẫn không hơn được IP5. Nhưng các bạn dùng BB10 thấy rằng mỗi lần nâng cấp OS thì pin Z10 càng được tối ưu, trong khi như nói trên IOS là cổ máy nên độ lại sẽ tốn hơn IOS sau luôn tốn pin hơn IOS trước.
    4- Riêng khoản Android mình thấy chủ thớt cứ so sánh cách dùng các ứng dụng của hệ điều hành Window trên nền Linux hay trên trên nền Mac sẽ thấy đó không phải là kém mà là cái nhìn tương lai, Linux khi ra đời ai cũng nói không tốt nhưng giờ thì sao khi Linux chạy được úng dung Win thì mọi chuyện khác hẳn. Android, IOS đi trước nhiều cái hay, BB mà cứ đòi lập thế giới riêng như thế sẽ bị chết yểu, nên dùng của người khác không tránh khỏi các vấn đề phát sinh, cái chính là BB có HDH có tương lai nhưng không chơi với ai thì chết chắc. Chọn dùng của Android chứ không phải của IOS là sự sáng suốt, IOS quá khép kín và ngày càng lớn hơn trong cái áo của chính nó. Nói như triết học lượng quá lớn nhưng bản chất IOS không đổi thì không phù hợp. Nên giơi BB10 có dùng Android thì đôi chút phiền nhưng cứ mỗi OS mới thì chuyện đó sẽ không thành vấn đề (OS 10.x-->OS 10.2.xx Android chạy trên BB10 tốt hơn ).
    Trên là vài cảm nhận có gì quá các fan hâm mộ IOS đừng ném đá. Thấy sao nói vậy vì chẳng có cái nào xuất phát từ VN nên chẳng tự hào cho ai. :P

Trích dẫn Gửi bởi losteru
    http://bbvietnam.com/threads/browse...tren-cac-thiet-bi-tablet-va-smartphone.27450/
    Mình đã đọc cả 2 bài này nên mới bảo là tùy trang nta đánh giá thôi . Có trang cho đánh giá nhanh có tranh cho đánh giá chậm . Và thực tế mình đã so sánh thử trên nhiều máy z10 và iphone 5 trên nhiều bản rom khác nhau mới đưa ra kết luận như vậy . Thực sự thì tốc độ dựng trang của safari trên ios 7 cũng một 9 một 10 vs z10 đấy chứ mình nghĩ z10 ko nhỉnh hơn đc đâu

Từ khi sài mtb win 8.1 đã rất ngại bấm nút cứng, nay thêm con bb10 thì càng ngại hơn. Tiện thể có ai biết làm sao tắt máy bằng cảm ứng không?

Trích dẫn Gửi bởi xuanquyenz133
    Mọi so sánh đều khập khiễng. Chốt lại ai thích gì thì dùng đó, ai đang dùng cái gì quen thì sẽ khen nó và chê những cái khác, cũng đúng thôi bởi vì tâm lý là ăn cây nào thì rào cây đó mà. Mình chưa hề dùng iphone, hiển nhiên mình chê iphone dù nó là nhôm nguyên khối, dù nó khá đắt, bởi vì mình cầm iphone thấy chẳng có cảm giác gì cả, bởi vì Z10 cũng đã có đầy đủ mọi thứ cho mình dùng. Những ai bảo Z10 ít app đó là nói adua vì đã thực sự cài hết app chưa, đủ dùng thôi, Android chạy rất tốt trên bb10, hoàn toàn ko fải là giả lập nên chạy ngang cấp với navite. Chẳng qua tâm lý fân biệt nên Android mãi sẽ là app đến sau, app cứu cánh, app phụ...
    Còn về bàn phím thì màn Z10 to ngang hơn iphone nên phím to hơn dễ đánh hơn, đó là logic khách quan chứ ko fải do cảm nhận chủ quan của mỗi người. Đánh nhầm hay ko là do thói quen, do trình typing của mỗi người.
    Z10-STL2
    Em thấy bác đúng là ng "ăn cây nào rào cây đấy" thật ... đừng có nghĩ ai cũng như mình, bác chưa dùng Iphone thì đừng nx ) có lẽ bác là fan cuồng BB nên mọi điều tốt bác nhận hết về BB ) BB có điểm yếu gì thì lại biện minh. Có lẽ BB là hoàn hảo r chăng =))
    Theo e thì thấy BB10 bàn phím k chuẩn bằng IOS, tuy màn hình z10 to hơn nhưng nhiều khi bấm hay nhầm. Bàn phím của IOS nhỏ, tay e thì rõ to vậy mà bấm vẫn nhanh vù vù, gần bằng e đánh máy tính )

Mình cũng từng xài qua ios và giờ là bbos10 mình thấy bàn phím của BlackBerry hơn hẳn Apple. Nếu ai bảo ip đánh chữ nhanh hơn thì mình cứ tổ chức cuộc thi đi. Nhưng phải đánh chữ bỏ dấu nhé.

Nếu bạn nói vậy chắc bạn đánh chữ không dấu so với máy vi tính bỏ dấu a.

Guest
    Mình nghĩ chắc chắn bạn cũng mới làm quen với máy tính nên đánh chậm chạp thế chứ đã dùng lâu thì làm gì có chuyện như thế xảy ra

Có người nhận xét bàn phím to hơn (Z10) lại đánh dễ nhầm hơn bàn phím nhỏ hơn (iphone). Một nhận xét có quá nhiều chủ quan, ấu trĩ.

Z10-STL2

OK với lập luận của bạn

Trang 2 của 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:37 PM
  2. [Chia sẻ] Cảm nhận nhanh về BlackBerry Passport sau vài ngày sử dụng
    Bởi dienthoaionline trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 278
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:30 PM
  3. Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 06-11-2015, 12:34 PM