Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Guest
    Số điện thoại của anh chị bạn là bao nhiêu? Của hàng xóm của bạn? Bạn có thể nhớ ra mà không cần phải máy di động để kiểm tra hay xem lại không? Nếu câu trả lời là không, bạn đang nằm trong bộ phận lớn đáng kinh ngạc những người “sử dụng Internet như phần mở rộng cho bộ não”, theo một nghiên cứu mới của Kaspersky Lab.

Nghiên cứu mới của Kaspersky cho thấy hơn 90% người dùng nhờ cậy vào thiết bị điện tử để nhớ lại các thông tin, tìm kiếm những điều mà

bộ não chúng ta từng ghi nhớ.

Khảo sát 1.000 người Mỹ độ tuổi từ 16 đến 55, cả nam và nữ, nghiên cứu chỉ ra 44% thừa nhận

smartphone “phục vụ như bộ nhớ” của họ, nắm giữ mọi thứ họ cần hồi tưởng. Tuy nhiên, một số thông tin dường như gắn chặt lấy tâm trí của chúng ta hơn những cái khác. Chẳng hạn, khoảng 70% người tham gia khảo sát trả lời có thể nhớ được số điện thoại của người quan trọng. Chỉ có 34% phải kiểm tra lại số điện thoại của con và 45,4% kiểm tra số công việc. Nếu không tra cứu hay quay số tự động, 44% không thể gọi cho họ hàng, 51,4% không nhớ số bạn bè, 70% không nhớ số hàng xóm.

“Chứng mất trí nhớ điện tử”, theo cách gọi của Kaspersky, là như nhau ở mọi độ tuổi, không kể nam hay nữ. Dù vậy, những người từ 16 đến 24 tuổi có xu hướng lưu trữ dữ liệu cần thiết trên một nơi duy nhất là điện thoại, vì vậy việc đánh mất smartphone với họ vô cùng kinh hoàng.

Smartphone phát huy tác dụng như “bộ nhớ thứ hai” của con người vừa có lợi vừa có hại. Khi bộ não không phải lưu quá nhiều thứ lặt vặt như số điện thoại, chúng ta có thể giải phóng tâm trí để tập trung vào những thứ lớn hơn và tốt hơn. Ngược lại, quá phụ thuộc vào thiết bị dễ làm chúng ta tổn thương. Khoảng 51% phụ nữ và 48,6% người từ 25 đến 34 tuổi cho biết mất smartphone “làm họ buồn rầu” vì “có những kỷ niệm trên thiết bị không thể nào lấy lại được”.

Sâu hơn, chúng ta chưa biết được tác động dài hạn của việc không dùng não để lưu trữ thông tin. Khoảng 90% người tham gia khảo sát “đồng ý rằng họ dùng Internet như phần mở rộng của bộ não”. Khi gặp các câu hỏi như “thủ phủ của bang Nam Dakota” là gì, hơn một nửa “muốn lên Internet trước khi cố nhớ ra đáp án” và gần 1/3 “quên ngay sau khi dùng”.

Như vậy, sự thật mỉa mai là trong khi Internet cho phép truy cập nhanh dữ liệu không giới hạn, nó lại làm chúng ta trở nên ngu ngốc hơn.
    Nguồn: ICTNews (Theo Fortune)

Đặc biệt BlackBerry có anh chàng Password Keeper gián tiếp vào việc tui không nhớ nổi bất kỳ thông tin cá nhân nào...

Guest
    Không chỉ smartphone mà ngay cả feature phone cũng đủ rồi. Nhớ thời học sinh số điện thoại của gia đình, người thân và bao nhiêu đỨa bạn nhớ tất cả. Giờ hỏi lại chỉ nhớ đúng 3 số

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phannhannghia
    Đặc biệt BlackBerry có anh chàng Password Keeper gián tiếp vào việc tui không nhớ nổi bất kỳ thông tin cá nhân nào...
    Không backup pass keeper, wipe máy vài lần, trí nhớ của bạn sẽ khôi phục trở lại

Bác nào cho e hỏi tí. File sao lưu của BlackBerry nó nằm ở đâu trong win 7 32bit nhỉ? E vừa sao lưu xong nhưng giờ tìm theo đường dẫn C.document.blackberrý.ao lưu mà ko thấy. Bác nào chỉ e phát

Bác nào cho e hỏi tí. File sao lưu của BlackBerry nó nằm ở đâu trong win 7 32bit nhỉ? E vừa sao lưu xong nhưng giờ tìm theo đường dẫn C.document.blackberrý.ao lưu mà ko thấy. Bác nào chỉ e phát

Trích dẫn Gửi bởi thechipmunks
    Thế thì vào library tìm đi bạn

Trích dẫn Gửi bởi thechipmunks
    Thế thì vào library tìm đi bạn

Mình tưởng là vấn đề gì. Chứ không nhớ số điện thoại thì cũng có làm sao đâu. Cái hồi điện thoại bàn cũng toàn dùng sổ

Mình tưởng là vấn đề gì. Chứ không nhớ số điện thoại thì cũng có làm sao đâu. Cái hồi điện thoại bàn cũng toàn dùng sổ

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. smartphone
    Bởi trong diễn đàn BlackBerry 88XX
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 19-07-2017, 02:13 PM
  2. Những Smartphone có màn hình 2K đang có mặt tại Việt Nam
    Bởi tran14252 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 31-01-2016, 11:51 PM
  3. Thị trường smartphone cao cấp bắt đầu 'dậm chân tại chỗ'
    Bởi trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác