Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Như đã trình bày lúc chiều về BESX, bây giờ mình sẽ viết bài hướng dẫn chi tiết để anh em admin cùng tham khảo nghịch chơi. Là mình thiết lập và cài đặt trực tiếp trên hệ thống email của công ty (Không phải máy ảo nhé), cho nên yêu cầu anh chị em nào muốn vọc phải chuẩn bị sẵn phương án back up cho hệ thống. Mình KHÔNG chịu bất kỳ trách nhiệm nào cho các sự cố xảy ra với hệ thống của anh chị em khi làm theo hướng dẫn này.
    <span style="">TRY IT AT YOUR OWN RISK! ></span>
    <span style="">Hệ thống hiện tại của mình:</span>
    • 1 máy chủ DC (Windows 2008 R2 Enterprise Edition 64bit) chạy Active Directory Service.
    • 1 máy chủ Email Exchange 2007 SP3 (Windows Server 2003 Enterprise Edition 64bit) .
    • 1 tường lửa (Hardware).
    • 1 máy BlackBerry 9790 ( của mềnh) ^^
    <span style="">Đương nhiên để thực hiện bài hướng dẫn này thì các anh chị em nên có 1 ít kiến thức về các mảng sau (không có thì cứ Google là kiểu gì cũng có):</span>
    • Quản trị Domain Controller và Active Directory Service, DNS...
    • Exchange Email System, POP3, IMAP ...
    • Quản trị tường lửa, mở port, thiết lập Policy (Tường lửa Hardware hay Software đều được, tốt nhất là chơi Hardware cho nó máu).
    <span style="">Chắc sẽ có bác thắc mắc sao e ko chơi máy ảo trước, em xin trả lời là thực hiện với máy ảo hơi cực nên em mần với máy thật luôn.</span>

OK! Bắt đầu thôi nào!

Đầu tiên chúng ta sẽ vào trang web của

BESX để đăng ký tài khoản và tài BESX về. Bước đăng ký này yêu cầu chúng ta phải có 1 tài khoản email của công ty, mình dùng tài khoản Admin để đăng ký.

Các bạn vào link: http://us.blackberry.com/business/software/besx.html để tải BESX về.

Nhấn vào HOW TO GET IT!

Sẽ có 2 phiên bản: 1 cho Exchange Server và 1 cho Lotus Domino, chọn bản phù hợp cho chính bạn.

Bảng chú ý nhắc bạn rằng: "Nếu anh ko có máy chủ email, anh sẽ không thể cài đặt phần mềm này." :P

Order process sẽ hiện ra, bạn cần phải hoàn tất từng bước. Nhấn Check Out.

Và đây: để tải về bạn cần điền tất cả các thông tin sau đây. Một số lưu ý:
    Email Address phải là email công ty (yourmail@yourdomain), KHÔNG GMAIL hay YAHOO MAIL gì hết nhé...
    Phone(Điện thoại): điền số của ai cũng đc.
    Address: điền gì cũng đc, tốt nhất điền gần chính xác.
    City(Thành phố): bạn nhập Ho Chi Minh
    Country/Region(Quốc gia/Vùng địa lý): chọn Việt Nam (Sau khi chọn Vietnam thì trường Region sẽ không bắt buộc điền nữa)
    Zip/Postal: bạn nhập 70000

Sau khi điền xong các thông tin trên, bạn đã có thể Check Out và xem lại thông tin Order từ Order Confirmation email được gửi tử RIM (Lúc này bạn vẫn chưa có link download). Mặc dù bạn có thể tải về từ nguồn khác nhưng khi cài đặt bạn cần có một số thông tin về License từ RIM, không có thông tin này thì bạn ko thể đăng ký và cài đặt BESX được.

Nếu quá trình đăng ký diễn ra thuận lợi thì khoảng 30 phút sau bạn sẽ nhận được Email thứ 2 từ RIM để lấy link download và thông tin License. Trong mail có nói rõ bạn sẽ cần các thông tin sau đây trong quá trình cài đặt:
    - SRP ID
    - SRP Authentication Key
    - CAL Authentication Key
    Đồng thời bạn cũng sẽ nhận được 1 thông tin đăng nhập vào Trung Tâm hỗ trợ Chuyên gia BlackBerry (BlackBerry Expert Support Center Login Credentials) với tài khoản chính là Email bạn đăng ký và 1 mật mã ngẫu nhiên từ hệ thống.

Nhấn vào link download bạn sẽ được dẫn đến trang sau:

Nhớ ghi lại thông tin về các mục sau nhé:
    - SRP ID
    - SRP Authentication Key
    - CAL ID
    - CAL Authentication Key

XEM TIẾP THEO CÁC LINK BÊN DƯỚI NHÉ
    • Cài đặt BESX lên Exchange Server - Phần 2
    • Cài đặt BESX lên Exchange Server - Phần 2 (Tiếp)
    • Cài đặt BESX lên Exchange Server - Phần 3 (hết)

Guest
    Ngon, nghiên cứu khi rảnh.

Đọc bài bác mà ghiền. Ước gì công ty cũng dùng mail server riêng. Hiện đang dùng với google. Haiz

Trích dẫn Gửi bởi TheSith
    Đọc bài bác mà ghiền. Ước gì công ty cũng dùng mail server riêng. Hiện đang dùng với google. Haiz
    [Xúi dại] Cáp quang của viettel có tặng 1 ip tĩnh với giá hấp dẫn đó bạn, hay đăng ký lên ftth rồi triển khai web mail cho...hộ gia đình nhỉ? )
    Ps: Mình thích chữ ký của bạn

Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    [Xúi dại] Cáp quang của viettel có tặng 1 ip tĩnh với giá hấp dẫn đó bạn, hay đăng ký lên ftth rồi triển khai web mail cho...hộ gia đình nhỉ? )
    Ps: Mình thích chữ ký của bạn
    Thú thiệt với bác là em cũng có ý định đó lâu lắm rồi. Ngày xưa lúc học quản trị mạng, em cũng xúi mấy thằng bạn lập cái Server cho Xóm nhà lá. Mà cuối cùng tụi nó toàn bắt em gánh hết chi phí. Nên dự án đành gác lại.
    P/S: Cảm ơn bác :-* :-* :-*

Guest
    Không biết 2 bác trên có phải fan của Thinkpad ko nhỉ? Mình hiện đang yêu 2 em X220 + 9790 :">

Guest
    Lúc trước em dùng con T61, sau đổi qua X220 giống bác.
    Còn BB thì em dùng 9900 với Z10, bác!

Guest
    hầu hết các anh em trong diễn đàn chắc cũng máu Think lắm, Bạn post hướng dẫn cụ thể thật chi tiết nha nha nha, mình cũng muốn ngâm cứu món này, thấy hay hay hay rồi.
    Besx có hỗ trợ pb và các máy khác ngoài bbos ko nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    hầu hết các anh em trong diễn đàn chắc cũng máu Think lắm, Bạn post hướng dẫn cụ thể thật chi tiết nha nha nha, mình cũng muốn ngâm cứu món này, thấy hay hay hay rồi.
    Besx có hỗ trợ pb và các máy khác ngoài bbos ko nhỉ?
    Cũng đang Z30 với X61S đây:v

BESx là bản thu gọn và miễn phí của BES full nên chỉ hỗ trợ BBOS từ 7 trở xuống. Chỉ có BES 10 mới hỗ trợ BB10, Android và iOS.

Playbook mình không có tài liệu.

Playbook thì ngon lành nha bác! Còn ngoài BBOS thì các nền tảng khác đã hỗ trợ Microsoft Exchange Mail khá tốt rồi. BESX giống như là thêm cánh cho con hổ BB thôi! )

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Bạn đã cài đặt tài khoản Microsoft Exchange Server - Outlook Web App thành công trên BB10 chưa?
    Bởi seopro668 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 20-04-2016, 02:22 PM
  2. Review thêm một số tính năng của BESX.
    Bởi tridung_gv trong diễn đàn Những người dùng BIS/BES
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-10-2013, 01:40 PM
  3. Cài đặt BESX lên Exchange Server - Phần 3
    Bởi maimaik0quen trong diễn đàn Những người dùng BIS/BES
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 23-10-2013, 11:28 AM
  4. Cài đặt BESX lên Exchange Server - Phần 2 (Tiếp)
    Bởi Thanhsunflower trong diễn đàn Những người dùng BIS/BES
    Bài viết cuối: 20-10-2013, 11:08 PM
  5. Cài đặt BESX lên Exchange Server - Phần 2
    Bởi mypham0502 trong diễn đàn Những người dùng BIS/BES
    Bài viết cuối: 20-10-2013, 08:51 PM