Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Em đang muốn lên đời từ 978 lên 932, mà nhu cầu chính là để nhắn tin và nghẹ nhạc với memopad thôi (em dùng memopad để chép bài trên lớp). Những ai xài 932 rồi cho em hỏi pin em này có trâu bò không ạ? Xài bình thường được khoảng mấy ngày và cách sử dụng như thế nào ạ, với cả rom gì thì pin em nó khá nhất, vì em muốn mua về là up rom luôn
    Em này mà so với 978 thì như nào ạ, vì em thấy có bác còn bảo nó trâu bò hơn 978 và 97 nữa, nhưng có người lại bảo pin em nó yếu
    Mong mọi người giúp đỡ, trước em đã tham khảo 1 số bài viết tuy nhiên có nhiều ý kiến trái chiều, nguời bảo pin em nó trâu người lại bảo pin em nó yếu làm em không biết thế nào, phân vân quá, đay là con curver đầu tiên em dùng, từ trước đến nay toàn xài bold nên muốn thử bàn phím em nó thế nào nữa, máu lắm rồi

Vấn đề nữa em muốn hỏi là ở os có thể dùng các phần mềm tối ưu rom để tối ư cho em nó ko ạ? Xài 5 với 6 toàn xài tối ưu quen rồi, nay dùng 7 thấy nhiều thứ thừa thãi quá muốn xóa bớt đi ạ. Mấy phần mềm như shrink a os hay BBHTool hay BB Boss liệu có sử dụng để tối ưu os 7 được không ạ? Dù biết là bộ nhớ mấy con này khá thừa thãi nhưng em vẫn muốn xóa bớt đi để cải thiện tình trạng pin ạ

Cám ơn các bác đọc bài ạ

Một mình làm ba post luôn hả bạn! Còn gì hỏi nữa thì viết luôn cho anh em dễ trả lời

Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    Một mình làm ba post luôn hả bạn! Còn gì hỏi nữa thì viết luôn cho anh em dễ trả lời
    Dạ thôi, có thế thôi ạ, sr em spam quá, em xóa bớt đi ạ

Guest
    không có ai giúp sao

Chào hieu1994, mình hiểu phần nào sự băn khoăn của bạn khi quyết định đưa ra lựa chọn cho mình một em BB ưng ý. Trước đây và tới giờ này mình cũng đã dùng qua cả 9780 và 9320 rồi, tuy nhiên để so sánh theo tiêu chí mà bạn đưa ra (về thời lượng sử dụng pin) thì mình không khẳng định được bởi 9780 là hàng used và 9320 là brandnew, tất nhiên thời lượng 9320 của mình hơn trên 9780 rất nhiều.
    Nói riêng với 9320 thì mình dùng bis nhận email từ facebook và từ công việc một ngày không dưới 50 email, BBM group và BBM chat mình dùng 2G thường xuyên, đọc báo qua ucbrowser min 5 tabs và BB World luôn dùng 3G, nghe gọi nhắn tin mình ít dùng thì pin được tầm 2 ngày (tốt hơn nhiều so với 9780 trước đây mình dùng).
    Về khoản rom thì bạn cũng không nên quá lo lắng và có thể sử dụng BBHybrid tool để tối ưu trước khi up rom theo ý muốn, các bản rom mới ra sau thì mình thấy pin tốt lên hơn. Bạn cứ yên tâm up bản rom mới nhất được cập nhật từ BBVietNam.
    Tóm lại, 9320 là một chiếc BB xứng đáng để sử dụng nếu bạn không có yêu cầu quá cao về multimedia và giải trí nhiều bởi độ phân giải của 9320 không được cao như dòng 97xx.
    Về bàn phím của 9320 mình nghĩ bạn nên "hand-on" thì sẽ có thể đưa ra cảm nhận và đánh giá chính xác hơn.
    Đắn đo và "thăm dò" quá nhiều đôi khi không phải là lợi thế tốt nhất để có một quyết định đúng! Chúc bạn có một sự lựa chọn sáng suốt

DungSherlock: thực ra vào thời điểm post bài viết này là em đang post bằng 9320 đây ạ, ngay sau khi post bài này thì vài phút sau em đi lấy 1 con 932 về và dùng luôn, máy của brighstar còn bảo hành đến cuối tháng 8 năm sau. Em mang về và cắm sim sử dung luôn đến vây giờ. Cảm nhận ban đầu của em như sau:
    _ Về bàn phím: quá tốt, bàn tay em to nên trước khi xài 932 xài 978 rất khổ sở, bấm rất khó và hay bị sai, nhưng bấm trên 932 thấy vượt trội so với 978, có thể nói là sướng gần ngang với 9000 cũ của em, phím curve có lẽ rất hợp với ng tay to như em.
    _ Về màn hình: do không quan trọng chuyện xem video hay gì cả nên em thấy màn hình con này rất ổn, có hơi rỗ, có vẻ hơn cả 88 em đang dùng để chống cháy nhưng xem ảnh thấy vẫn rất thích kkhi zoom lên nhìn vẫn rõ nét, nói chung hài lòng.
    _ Độ mượt mà: quá mượt, không có gì để nói cả, hơn 978 rất nhiều, việc chuyển các panel không có độ trễ và bị tình trạng giật giật như trên 978.
    _ Máy cầm rất đầm tay, dù hơi nhỏ, nhưng vẫn dễ cầm hơn 97.

Tuy nhiên cái em thất vọng nhất là pin. Trước khi mua, em đã nhờ chủ cũ sạc thật đầy, 100%, chỉ tháo ra thay sim nữa mà thôi, có reset nhưng kiểm tra không thấy mất ti pin nào trong cái saving battery mod. Từ lúc đúng 8h đến tầm 9h30, em chỉ nghe nhạc tầm 30', nhắn tầm 30 tin nhắn, sim em không đăng kí bis hay 3g gì cả, chỉ dùng thuần gsm thôi, tất nhiên để ở chế độ 2G. Em nằm trên giường test máy, độ sáng tối thiểu, chế độ tiết kiệm pin luôn bật, không có phần mềm chạy ngầm ngoài 4 phần mềm cơ bản mà thôi, vậy mà sử dụng từ 8h đến tầm 9h45 là lúc em bắt đầu bật wifi thì đến lúc đó chỉ còn 84%, quá kém nếu so với 978, 978 xài cả ngày may ra em mới xuống đến 80% mà thôi với cách sử dụng tương tự thêm memopad để chép bài trên lớp, 978 cũ của em là do chị em mang về, dùng pin new 100%. Rom đang dùng là rom mới nhất do chủ cũ cài là 7.1.0.907. Nói chung quả pin yếu so với những gì em nghe trước đây về 932

Có lẽ nếu không cải thiện được tình hình pin em sẽ quay lại xài 978 tiếp do em quan trọng việc pin lắm ạ, mà 978 lại nhiều phụ kiện và camera nét hơn do em chụp tài liệu nhiều còn 932 khi chụp tài liệu em thấy khá mờ, tuy nhiên vẫn đủ xài.

Anh em có cao kiến gì như bản rom đang sử dụng hay mẹo tiết kiệm pin nào cho em nó không ạ? Chứ dù là rom mới nhất rồi nhưng pin thế này vẫn là khá kém, cảm giác kém cả 9k cũ của em xài pin JSC nữa cơ

Em viết bài hơi dài, mong anh em thông cảm ạ, em nhĩ do rom thôi vì mọi thứ em đều đã tối ưu tốt nhất cho việc sử dụng pin rồi ạ.

Về vấn đề tối ưu rom thì anh DungSherlock cho em hỏi là mấy phần mềm tối ưu ý liệu có đụng chạm hay gẫy lỗi gì không ạ? Do em chưa thấy mấy người tối ưu rom trên os 7.1 hay 7 cả nên hơi ngại ạ.

Guest
    Mình có đọc rất kỹ. Nói thật lòng, mình nghĩ 9700 hoặc 9780 sẽ hoàn hảo với bạn hơn.
    Yêu cầu Pin dùng lâu nhưng vẫn đảm bảo màn hình nét một chút, camera tốt một chút để dễ tham vấn tài liệu thì 9320 đáp ứng được nhưng lại không tốt bằng 97xx được.
    Một điểm cũng đáng nói ở đây, là 9780 của bạn dùng trâu bò thế mình cũng mới đc nghe lần đầu đó! Nghe như 8700 dùng pin gù ý!

ChangDau: cám ơn anh tư vấn ạ. Quan điểm của em như sau thôi:
    Về màn hình, do từng có thời gian dài gắn bó với 88 và 87, trước khi mua 932 em đã xài 88 để chống cháy nữa, xài tầm 1 năm mới chuyển sang các os cao hơn, vì vậy em đã khá quen với độ phân giải này, với cả nhu cầu chả bao giờ em xem video hay chơi game trên điện thoại cả, thế nên cái tiêu chí độ phân giải em bỏ qua, không cần tính đến lắm, có thì tốt mà không có cũng không sao.
    Về chụp ảnh: em thử chụp vài đoạn văn bản trên 932, dùng chế độ chụp text, thấy hơi mờ, nhưng sau khi zoom lên thì rất rõ ràng, nói chung là ổn, dù 978 cam rất đẹp và nét nhưng do nhu cầu chụp ảnh không nhiều, chủ yếu là chụp ảnh tài liệu nên em thấy 932 đủ đáp ứng lắm rồi, không cần gì hơn nữa ạ.
    Do em type rất nhiều, là 1 con nghiện của qwerty từ rất lâu rồi, nên bàn phím với em rất quan trọng. Em dùng 978 ghi bài trên lớp rất hay gõ sai và nhầm, không thể so sánh được với 9000 hay 87, khi mua 932 về từ tối đến giờ em đều dùng 932 để cmt diễn đàn, em có thể nói là bàn phím rất tuyệt vời, ăn đứt 978 dù chưa bằng được 9k hay 99 hay 87, nhưng em thấy như vậy là đủ lắm rồi, type nhiều trên 978 thấy đau tay, nhưng trên em này rất thoải mái dù có hơi cứng hơn 978 1 í nhưng ít bị sai hơn nhiều.
    Hơn nữa, điểm em thấy hay nhất ở các thiết bị os 7 là độ mượt, quả thật dùng 932 xong em quay lại 978 để vuốt vuốt cái panel vài cái, chạy vài cái ứng dụng so sánh, quả thật độ xử lý của 932 quá mượt mà, hiệu ứng nhanh, mượt, mở đóng ứng dụng không có độ trễ, quá tuyệt vời. Khi sử dụng word to go 3 để đọc sửa văn bản, hiệu năng của 932 hơn rất nhiều so với 978 khi copy paste 1 đoạn văn bản dài hay chỉnh sửa hiệu ứng khi gõ, rất thuận tiện cho công việc ghi chép.

Tuy nhiên, không hiểu sao từ bé dùng 1 cái điện thoại em lại luôn quan trọng pin đến thế, gì chứ 1 cái điện thoại pin dưới 3 ngày là em thấy không thể chấp nhận được, thế nên em toàn dùng 88, 978, 9k pin gù mới thấy thoải mái, này chuyển sang 932 thấy hơi hụt hẫng về khoản pin em nó quá, không biết có phải do rom hay gì không. Chứ quả thật nếu pin 2 con này như nhau hoặc nếu 932 pin kém hơn ít thôi cũng được, chắc chắn em sẽ chọn 932 chứ không đời nào chọn quay về với 978 cả. Thế nên em mới post bài này để hỏi về kinh nghiệm sử dụng em nó, kiểu như rom hay mẹo tiết kiệm pin gì đấy trên os 7.1 mà em chưa biết ạ, vì thực sự em kết em nó lắm rồi, trừ khoản pin thôi

Ps: 978 của em dùng pin new 100% mới được như vậy anh ạ, với cả do em không xài bis hay gprs gì cả, em không đăng kí dịch vụ gì hết mà, do ở nhà và trường đều có wifi cả nên việc đăng kí không cần thiết lắm. Memopad em dùng nhiều nhưng nó chỉ là coreapp của rim chứ không phải 3rd app nên ít hao pin, nói chung trên Black Berry em chỉ xài mấy ứng dụng cơ bản là memo, task, sms, calendar, picture, mobipocket, bbdict và music nên pin cũng khá trâu bò, 3 4 ngày bình thường ạ. Mong 932 pin được như 978 thì nói thật là quá tuyệt vời, nghe anh DungSherlock kể mà em thèm quá, cách dùng của em mà dùng máy anh ý chắc phải được 4 ngày cũng nên

Em bị bệnh nói nhiều

Guest
    bạn nói chủ cũ nên mình nghĩ bạn mua hàng đã dùng rồi, nếu như vậy thì pin đã dùng được 1 time nên dễ bị sụt giảm chất lượng

Trích dẫn Gửi bởi codonngannam
    bạn nói chủ cũ nên mình nghĩ bạn mua hàng đã dùng rồi, nếu như vậy thì pin đã dùng được 1 time nên dễ bị sụt giảm chất lượng
    Vấn đề là máy còn bảo hành đến t8 năm sau, tức là còn đến 16 tháng bảo hành nữa, pin cũng có tem dauden luôn, và chỗ tiếp xúc rất mới, có lẽ là pin theo máy thật, tuy nhiên pin lại không được như mấy người dùng trước nói nên mình mới thắc mắc

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. BB Z10 STL01 không dùng được OTT Zalo, Vibet, Line... khi dùng sóng 3G
    Bởi votovoto2929 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 25-06-2015, 10:15 PM
  2. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 10-04-2015, 10:50 AM
  3. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 12-07-2014, 11:25 PM
  4. Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 23-09-2013, 01:54 AM
  5. [Thảo luận] Bạn đã dùng loại điện thoại nào trước khi chuyển sang dùng BlackBerry Z10?
    Bởi ngolien1 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 21-04-2013, 01:57 AM