Kết quả 1 đến 7 của 7
    thực sự thì trên os 7.1 của BB đã tích hợp sẵn bộ gõ telex nhưng nó có một những khuyết điểm cực khó chịu mà chắc anh em dùng cũng biết, hơn nữa lại hay phải chuyển đổi giữa EN và VIET làm chúng ta khá mất thời gian, và nhiều khi còn lười nhất alt+enter để chuyển đổi.
    tính năng autotext hay word substitution của BB tuy khi ta dùng nó để viết tiếng việt thì nó sẽ không nhảy chữ ngay mà sau khi nhấn dấu space mới nhảy chữ. nhưng thực sự nó không bị khó chịu như bộ gõ telex mặc định của BB (OS 7, còn os 6 chưa dùng nên em không biết có hay không )

sau đây mình sẽ liệt kê ưu điểm và nhược điểm của bộ gõ telex so sánh với bộ gõ autotext nhé:

Bộ gõ Telex mặc định:

- ưu điểm:
    • nhảy chữ ngay khi viết giống bộ gõ unikey trên pc (tuy nhiên ko thể bằng Unikey được )
    • có sẵn, khỏi phải lịch kịch cài đặt gì nhiều
    • hết rồi

- khuyết điểm
    • tuy nhảy chữ ngay nhưng nó cứ nhảy hoài. không thông minh như Unikey được. Ví dụ khi ta viết 1 câu có một chữ tiếng Anh thì phải nói là cực kì khó chịu. chẳng hạn nếu ta viết trên Unikey chữ playstation thì ta sẽ viết là playstation đơn thuần, không cần làm gì thêm. nhưng nếu viết bằng bộ gõ của BB thì thảm họa. anh em thử đi rồi sẽ hiểu là tại sao
    • chính vì lý do trên mà khi đánh tên trang web trên browser cũng khá bực mình, lại phải chuyển về English cho bớt phiền, khi cần viết tiếng việt thì lại phải nhấn alt+enter để chuyển lại. xong khi gặp 1 chữ tiếng Anh hay lại phải vào browser thì gọi là "tù vãi chày"
    • khi đánh bằng bộ gõ telex mặc định này ta cần gõ 2 lần phím enter để máy nhận ra phím enter. không tin anh em để chế độ gõ telex tiếng việt rồi vào bbdict, gõ 1 từ để tra như people rồi nhấn enter xem nó có nhận không, thật buồn là nó không nhận mà chuyển thành dấu cách (space). sau đó ta nhấn enter 1 lần nữa nó mới tra từ đó cho ta. bbdict là điển hình, ngoài ra nextaction, browser.. đều bị tương tự ngay cả task hay memopad cũng thế.
    • chính vì lý do trên mà ta thường xuyên phải chuyển đi chuyển lại giữa EN - VIET lên tục, cực kì mất thời gian và tốn thao tác => khó chịu

Gõ bằng autotext

ưu điểm
    • - không bị mấy cái lỗi dở hơi ở trên. cũng không gây khó chịu khi phải chuyển đổi ngôn ngữ liên tục
    • - có các bản autotext trên diễn đàn mà đã qua nhiều version và khá hoàn hảo, anh em có thể tìm hiểu thêm bằng cách search nhé
    • - ta có thể thêm 1 từ viết tắt mà mình thích, chẳng hạn dc là được bằng cách add bằng tay.

khuyết điểm
    • - không nhảy chữ ngay. ví dụ ta đánh chữ "bố" thì phải đánh lần lượt "boos+space" sau dấu space nó mới hiện thành chữ "bố"
    • - với 1 số bản autotext cũ, anh em chưa tìm được bản tốt nhất và mới nhất thì sẽ gặp tình trạng thiếu từ. khi đó phải add lại thủ công hoặc load lại. khắc phục dễ thôi. anh em có thể lấy bản autotext ở đây luôn cho ngon lành nhé http://bbvietnam.com/forum/phan-mem-blackberry-f11/autotext-moi-update-21-12-2011-t1837.html
    • - hết rồi

anh em thấy thiếu sót gì nữa thì bổ sung cho em nhé

phần hướng dẫn thì chưa có time nên em sẽ hướng dẫn sơ sơ qua ở đây

1- xóa voice dialing trên bb bằng vnbbUtils (khuyên dùng bản 1.2.1 nhé) bản này em thấy hay hơn bản mới, và ổn định hơn. chưa bị thất vọng với bản vnbb này bao giờ, còn bản 2x em bị lỗi hoài anh em tìm bản này trên google nhé. hoặc dùng bản 2x cũng được. bản 2x có vài thứ em dùng hay bị lỗi lắm
    2- add bộ gõ tiếng anh en-(UK) vào máy (máy có rồi thì thôi nhé) nhớ là UK nha anh em (trong rom thì mấy file cod ngôn ngữ en-GB đó. dùng vnbb load luôn nhé.
    3- sau khi add UK và remove voice dialing thì đợi máy khởi động lại. sau đó anh em load restore file autotext vào bb như bình thường. dùng bản BDM mới nhất nhé
    4- sau khi load xong chuyển lại trong option như sau là dùng được autotext luôn
    Options => Typing and Input => Language:
    + Display Language: English
    + Input Language: English (UK) hoặc (GB) nhé
    - vậy là dùng được
    5- load lại mấy cái file cod của voice dialing. nhớ add thêm cái file ngôn ngữ UK (GB) của cái voice dialing này nhé. (mấy file cod này anh em lọc trong thư mục java của bản ROM trên máy tính ak). dùng vnbb load luôn nhá

vậy là xong rồi. chưa thể nói chi tiết được vì em không có time. nhưng nguyên lý tóm lại là thế

1- xóa cái voice dialing đi
    2- add ngôn ngữ en-UK (en-GB)
    3- restore autotext vào máy
    4- cài lại voice dialing
    5- chọn lại option

đối với os 5 đổ xuống thì khỏi cần vì restore trực tiếp được mà, lằng nhằng thế làm gì

có time em sẽ hướng dẫn chi tiết hơn bằng hình ảnh nhé!

chúc anh em bbvietnam vui vẻ

sao ko dùng advance os led thao tác trực tiếp trên BB luoon. khá nhanh

Trích dẫn Gửi bởi guntx
    sao ko dùng advance os led thao tác trực tiếp trên BB luoon. khá nhanh
    được hả bác @@
    là mình update cái file autotext vào bằng advance os and led luôn hả bác @@

à, em xem lại rùi, dùng AOL cũng được, đúng là hay hơn thật ^^
    nhưng phải có 2 máy đúng không, hoặc phải dùng simulator phải không bác

Guest
    À, 2 máy, mượn máy ai cũng được. Làm một lần là được

Guest
    hehe, vậy may quá, bài em viết vẫn dùng được cho người không mượn được máy
    tưởng công cốc chứ

autotext theo mình là xài cho OS5 trở xuống ok, còn bạn nào quen rồi thì cài trên OS 6/7 xài cũng được. Nhưng theo mình nếu OS7 thì nên xài telex nó chuẩn hơn. Vì khi type tiếng việt bạn bỏ dấu trước hay sau gì cũng ok, còn bên autotext phải gõ đúng như autotext quy định. Đặc biệt khi sửa từng từ trong 1 đoạn văn với autotext hơi bị vất vả đấy.
    NGoài ra với autotext bạn vẫn phải ấn space sau đó nó mới hiện ra, vì vậy rút cuộc cũng phải ấn thêm 1 ký tự space nữa rồi mới send hay enter, cũng ko hơn bên telex là bao. Duy chỉ có cái viết tiếng anh với tiếg việt chung là hơi khó chịu với telex nhất, tuy nhiên bạn có thể khắc phục bằng thêm từ vào, mấy từ tiếng anh dung cũng chẳng nhìu, thêm vài bữa là xong.

Có một điều mong muốn nhất trên bộ gõ của OS7 đó là khả năng sửa từ hay dự đoán bị ẩn đi (advance style option) không như khi gõ tiếng Anh. Mình đã thử gõ 1 đoạn tiếng anh bật tính năng autocorrect, sau gõ bừa và nhanh nhũng phím kế bên thì nó sửa gần như hoàn toàn những từ mình mong muốn (lạ 1 điều là những từ mình gõ sai nó ko có trong từ điển, vậy mà nó vẫn nhận ra và sửa lại). Phải nói cực kỳ thích.

Các Chủ đề tương tự

1. Sửa/Xoá Word Substitution trên BlackBerry 10
    Bởi dinhpt93 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 119
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 07:42 PM
  2. Square Theme by Lyon Design - Theme đen trắng cho 99xx/97xx
    Bởi kientaonhadep trong diễn đàn Theme - Hình nền
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 23-08-2016, 12:18 PM
  3. 4 Pics 1 Word: Guess Word - Nhìn hình đoán chữ
    Bởi hrinfopgb trong diễn đàn Trò chơi - Games cho BlackBerry 10
    Trả lời: 19