Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Guest
    Mình sẽ sưu tầm các câu hỏi, trả lời hay về bb tại topic này. Các bạn hãy mạnh dạn đặt ra các câu hỏi, kể cả những newbie không biết gì về bb. Tất cả các câu hỏi sẽ được mình cùng các member sử dụng kinh nghiệm từng "khai thác" bb để giải quyết. 1 câu hỏi và 1 câu trả lời. Các câu hỏi thường gặp, các lỗi hay gặp phải cùng những câu trả lời đúng, đầy đủ, thú vị, sẽ được mình stick lên #1 cho các newmem dễ tìm kiếm. Hi vọng sẽ nhận được sự giúp đỡ từ các Pro để topic có thể hỗ trợ bber ngày một tốt hơn.

Một chút lưu ý khi gửi câu hỏi, trả lời:
    - Để nhận được câu trả lời chính xác và không gây loãng topic, ở cuối mỗi câu hỏi cần ghi rõ theo mẫu:
    +Đời máy:
    +Bản rom:
    +Phiên bản phần mềm nếu hỏi về phần mềm)
    - Để người đọc có được những tư vấn chính xác, người trả lời vui lòng viết 1 dòng ở dưới:
    "Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo" nếu không chắc chắn về câu trả lời của mình.
    Những lưu ý trên được nêu ra nhằm giúp topic có giá trị hơn cho bber. Rất mong mọi người có thể ủng hộ. Tks all!

Bây giờ hãy bắt đầu đặt câu hỏi và tìm câu trả lời ngay ở #1 nhé

♥Câu Hỏi 1:

Trích dẫn Gửi bởi ngoquocviet
    Câu hỏi 3: Mình vấn hay up rom cho chú BB8900 của mình nhưng thường dùng phần mềm vnbbUtils ( Để Wipe Device+Load OS) và ko tháo pin. Cho mình hỏi tháo pin và ko tháo pin có khác nhau gì và dùng kiểu nào hay hơn. Cảm ơn các bạn.

>>Trả lời:

Trích dẫn Gửi bởi otyty
    theo mình được biết thì up rom tháo pin sẽ hay hơn vì khi up kiểu này thì điện thoại của bạn sẽ được format và cài mới nên theo mình sẽ tốt hơn, còn khi up rom không tháo pin thì chỉ cập nhật lại điện thoại khi bị lỗi nhẹ thôi bạn ạ. Hơn nữa up rom tháo pin sẽ tiết kiệm thêm cho bạn từ 3-5'
    khi bạn dùng phần mềm vnbbUtils để cài lại os thì cũng giống nhử kiểu up rom tháo pin vậy bạn à.
    nhưng đõ mất công tháo pin.
    thân.

♥Câu hỏi 2:

Trích dẫn Gửi bởi chelski48
    Câu hỏi: Cho mình hỏi khi mình down 1 số file OTA về nó chỉ có file jad, mà khi mình cài trên thẻ nhớ thì thư mục phải có cả file jad và file cod mới cài đc, vậy để cài file jad 1 mình thì làm thế nào
    Máy : 8900
    Rom: 5.0.0.900

>>Trả lời:

Trích dẫn Gửi bởi Zerostar
    File jad không phải là file sẽ cài đặt vào máy bạn à! Nó tương tự như file alx để cài trên PC thôi. Bạn có thể sửa .jad thành .txt để hiểu rõ hơn về file jad nhé. Nó là 1 file chứa đường dẫn(có thể là link có thể là không) tới các file cod. Chính những file cod mới là file quan trọng vì nó mới là file bạn sẽ cài vào bb của mình. Vì thế dễ hiểu khi bạn chỉ có file jad mà không có file cod thì sẽ không thể cài được rồi, kể cả jad và cod bạn để trong 2 thư mục khác nhau cũng sẽ không thể cài được.
    Có rất nhiều bạn nhầm lẫn giữa file jar và jad nên mình giải thích luôn.
    +File jar là file chứa những class, có thể cài đặt trực tiếp trên bb mà không cần file cod hay điều kiện gì khác. Các bạn cũng có thể chuyển đổi trực tiếp từ nó xang file cod để cài đặt vào bb bằng nhiều soft. + File jad chỉ là file chứa đường dẫn đến các file cod hoặc jar mà các bạn sẽ cài đặt vào máy, vì thể nếu các bạn chỉ có file cod thì có thể tạo file jad để cài đặt được, nhưng chỉ có file jad thì không thể tạo cod được. Khi bạn download ota(Over The Air), thì trong file jad bạn download cũng đã chứa link tới file cod rồi, nên bạn không cần download file cod về trước mà file jad sẽ tác dụng lên server để bạn vừa download vừa cài đặt các file cod luôn. File jar thì không cần phải như thế nếu bạn download bằng browser mặc định.
    ♥Câu hỏi 3:

Trích dẫn Gửi bởi nhiepphong200
    Đối với anh em dùng bb chắc ai cũng biết tới engineering screen của bb . Với chức năng này ta có thể chỉnh cường độ của nguồn điện khi sạc pin cho bb, có 3 chế độ AC900mA, USB500mA, USB100mA. Đối với con 87 của em khi sạc bằng AC900mA thì mất tầm 1h45' thì đầy pin, còn USB500mA thì đầy, còn USB100mA thì em chưa thử Hôm nay, em xin hỏi các bác khi sạc pin cho bb thì ta nên dùng mức độ nào trong 3 mức độ trên thì tốt hơn ví dụ như gia tăng tuổi thọ của pin, thời gian xài của pin dài ngày hơn. Mong các bác góp ý =D> =D> =D>
    >>Trả lời:

Các mức trong đó bao gồm:
    Normal USB Operation: Cường độ dòng điện của USB sẽ không quan trọng khi bạn để ở mức này, vì thế nào thì nó cũng nhận, nhưng tất nhiên không quá giới hạn 900mAh của nó. Và nó sẽ sạc bình thường khi bạn kết nối USB
    Force Discharge:Không cho sạc, khi kết nối với PC. Sử dụng chức năng này khi máy bạn kết nối với PC để tránh chai pin
    Force USB 100: Nếu chọn ở mức này thì bạn để ở chế độ giả lập cổng USB 1.0, sạc với cổng USB 100mAh
    Force USB 500: Nếu bạn chọn ở mức này thì bạn để ở chế độ giả lập cổng USB 2.0, sạc với cổng USB 500mAh.
    Force AC:Nếu bạn chọn ở mức này thì bạn để ở chế độ giả lập cổng sạc với nguồn điện AC không đổi. Sạc với nguồn 900mAh

Về tốc độ thì tất nhiên mức 900mAh sẽ nhanh nhất. Đây là mức sạc với nguồn điện bình thường. Lúc cần thiết nhanh thì để 900mAh, tất nhiên tuổi thọ của pin sẽ kém hơn, nhưng cũng không ảnh hưởng quá nhiều đâu. Mình thường để 900mAh, thời gian là vàng là bạc mà .Còn các cổng USB 500mAh, 100mAh có tác dụng hạn chế mức sạc của máy, giữ pin được bền hơn khi bạn cắm vào các cổng USB ở PC và hay bị Disconnect và connect liên tục khi cài soft, hay driver có vấn đề. Nhưng tốc độ sạc rất chậm. Nếu bạn không phải chờ đợi, cắm bb hàng ngày trên PC thì nên để khoảng 100-500mAh.
    Chúc vui vẻ với bb thân yêu.
    ♥Câu hỏi 4:...
    >>Trả lời: .....
    Chúc Các Bạn Vui Vẻ Với BB Thân Yêu

Câu hỏi 1: mình đang dùng IM+ Pro nhưng không thể thay đổi được ảnh đại diện, dù mình đã đăng nhập yahoo trên PC để thay đổi nhưng khi vào trên IM+ vẫn là avarta từ trước... mong bạn giúp cách khắc phục

Tks!

Trích dẫn Gửi bởi hoangtumua.nb
    Câu hỏi 1: mình đang dùng IM+ Pro nhưng không thể thay đổi được ảnh đại diện, dù mình đã đăng nhập yahoo trên PC để thay đổi nhưng khi vào trên IM+ vẫn là avarta từ trước... mong bạn giúp cách khắc phục

Tks!
    Có lẽ là do Cache của IM+ đó bạn, IM+ đôi khi cập nhật trạng thái rất chậm, có lẽ avatar cũng không ngoại lệ. Bạn thử onl nick khác từ pc và nhìn xem nick của bạn đã được chage avatar chưa? Nếu được rồi thì là do cache của IM+ và nó chưa cập nhật. Cách khắc phục thì có lẽ là remove và cài lại thôi. Mình sử dụng im+, để tiết kiệm chi phí, rất ít hoặc không khi nào bật chế độ hiển thị avatar cả nên kinh nghiệm về vấn đề này là chưa có. Bạn có thể chờ các câu trả lời tiếp theo nhé!

Câu trả lời có tính chất tham khảo

[ Posted by Mobile Device ]

câu hỏi 2: xin chào mọi người. mình có 1 thắc mắc nhỏ: mình xài bb8100.dạo trước mình hay thường xuyên up rom cho máy mình và cài đặt THEME bình thường (như là bản ROM v4.5.0.69).nhưng mới bữa trước mình dang up rom thì bị cúp điện,bb chỉ báo đèn đỏ liên tục. nhưng cuối cùng mình cũng cứu được và xài bình thường nhưng: mình cài THEME vào thì cái được cái không được.nhưng những cái không được đó thì ngày truớc (lúc chua bị up Rom cúp điện)thì mình cài vào vẫn bình thường.
    rất mong cách khắc phục từ mọi người. THANK.

Trích dẫn Gửi bởi otyty
    câu hỏi 2: xin chào mọi người. mình có 1 thắc mắc nhỏ: mình xài bb8100.dạo trước mình hay thường xuyên up rom cho máy mình và cài đặt THEME bình thường (như là bản ROM v4.5.0.69).nhưng mới bữa trước mình dang up rom thì bị cúp điện,bb chỉ báo đèn đỏ liên tục. nhưng cuối cùng mình cũng cứu được và xài bình thường nhưng: mình cài THEME vào thì cái được cái không được.nhưng những cái không được đó thì ngày truớc (lúc chua bị up Rom cúp điện)thì mình cài vào vẫn bình thường.
    rất mong cách khắc phục từ mọi người. THANK.
    Up rom cúp điện rất nguy hiểm. Hãy cảm tạ ông trời vì bb của bạn đã cứu được.^^! Về vấn đề này, cách khắc phục duy nhất là up lại rom thôi. Nhớ up rom tháo pin heng! Chúc vui vẻ với bb thân yêu.
    Đọc kĩ nội quy topic trước khi post bài heng!

Câu hỏi 3: Mình vấn hay up rom cho chú BB8900 của mình nhưng thường dùng phần mềm vnbbUtils ( Để Wipe Device+Load OS) và ko tháo pin. Cho mình hỏi tháo pin và ko tháo pin có khác nhau gì và dùng kiểu nào hay hơn. Cảm ơn các bạn.

theo mình được biết thì up rom tháo pin sẽ hay hơn vì khi up kiểu này thì điện thoại của bạn sẽ được format và cài mới
    nên theo mình sẽ tốt hơn, còn khi up rom không tháo pin thì chỉ cập nhật lại điện thoại khi bị lỗi nhẹ thôi bạn ạ.
    khi bạn dùng phần mềm vnbbUtils để cài lại os thì cũng giống nhử kiểu up rom tháo pin vậy bạn à.
    thân.<br /><br />--- Added at 12/03/2011, 15:01 ---<br /><br />

Up rom cúp điện rất nguy hiểm. Hãy cảm tạ ông trời vì bb của bạn đã cứu được.^^! Về vấn đề này, cách khắc phục duy nhất là up lại rom thôi. Nhớ up rom tháo pin heng! Chúc vui vẻ với bb thân yêu.
    Đọc kĩ nội quy topic trước khi post bài heng!

cảm ơn bạn nhìu,nhưng mình up rom lại cả chục lần rồi mà vẫn bị. có cách khắc phục nào khác không bạn?.

Trích dẫn Gửi bởi otyty
    theo mình được biết thì up rom tháo pin sẽ hay hơn vì khi up kiểu này thì điện thoại của bạn sẽ được format và cài mới
    nên theo mình sẽ tốt hơn, còn khi up rom không tháo pin thì chỉ cập nhật lại điện thoại khi bị lỗi nhẹ thôi bạn ạ.
    thân.
    Cảm ơn bạn vì câu trả lời.
    @ngoquocviet: bổ xung thêm một chút cho bạn đó là up rom tháo pin tốc độ sẽ nhanh hơn khoảng từ 3-5'

Trích dẫn Gửi bởi otyty
    cảm ơn bạn nhìu,nhưng mình up rom lại cả chục lần rồi mà vẫn bị. có cách khắc phục nào khác không bạn?.
    Up rom là biện pháp tối ưu nhất rồi mà vẫn không giải quyết được lỗi này. Lại liên quan để bọn cache rồi. Bạn up rom có backup và restor lại dữ liệu không? Mình thì chỉ backup lại tin nhắn và danh bạ thôi, còn những cái khác có thể chính nó là nguyên nhân gây ra lỗi đó bạn. Đừng restor lại hết nhé!

Các bạn làm ơn đọc kĩ nội quy topic trước khi post bài để có thể giúp đỡ bản thân và người khác một cách tốt nhất nhé! Cảm ơn các bạn!
    Thêm 1 lưu ý là các bạn không cần phải viết
    "câu hỏi 1", "câu hỏi 2" ở đầu các question nhé!

Up rom là biện pháp tối ưu nhất rồi mà vẫn không giải quyết được lỗi này. Lại liên quan để bọn cache rồi. Bạn up rom có backup và restor lại dữ liệu không? Mình thì chỉ backup lại tin nhắn và danh bạ thôi, còn những cái khác có thể chính nó là nguyên nhân gây ra lỗi đó bạn. Đừng restor lại hết nhé!

cảm ơn bạn nhiều lắm. nhưng mình cũng đã tìm được câu trả lời rồi.
    lí do là vì mình đã lược bỏ 1 số THEME goc nên khi cài THEME khác vào cái được cái không.
    bây giờ thì ok rồi.

--- Added at 14/03/2011, 13:07 ---

mình có thắc mắc cần hỏi nè:
    mình thấy OS 4.2 âm thanh lớn hơn 4.5. vầy có cách nào để làm cho OS 4.5 có âm thanh lớn như OS 4.2 không?
    thank<br /><br />--- Added at 14/03/2011, 13:08 ---<br /><br />mình có thắc mắc cần hỏi nè:
    mình thấy OS 4.2 âm thanh lớn hơn 4.5. vầy có cách nào để làm cho OS 4.5 có âm thanh lớn như OS 4.2 không?
    thank

Câu hỏi: Cho mình hỏi khi mình down 1 số file OTA về nó chỉ có file jad, mà khi mình cài trên thẻ nhớ thì thư mục phải có cả file jad và file cod mới cài đc, vậy để cài file jad 1 mình thì làm thế nào
    Máy : 8900
    Rom: 5.0.0.900

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Grab và Uber đã patched có bản đồ dành cho BlackBerry 10 (Update thường xuyên)
    Bởi duydasvp trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 99
    Bài viết cuối: 22-09-2017, 11:46 AM
  2. Blackberry 9789 thường xuyên khởi động lại.
    Bởi tuanh_inh trong diễn đàn BlackBerry Bold
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 06-07-2016, 06:30 PM
  3. Z30 - App thường xuyên restart sau khi cài Google play mới nhất
    Bởi duydasvp trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-01-2016, 08:54 PM
  4. Giúp đỡ về BlackBerry Z3 thường xuyên lag
    Bởi minhngo05 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 30-09-2014, 04:32 PM
  5. [Cập nhật thường xuyên] : Hình nền đẹp theo chủ đề cho BlackBerry