Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Guest
    Ko hiểu việc bạn so sánh thế này có giúp bạn tiết kiệm dc pin nhiều ko? Nhưng khi mình dùng smartmail, nếu mail nhận dc nhiều thì nhanh hết pin thôi, còn khi ít mail hay ko có mail thì cug ko ảnh hưởng nhiều lắm. Có lẽ pushmail cũng vậy. Nhưng mình nghĩ việc tiết kiệm pin ko chỉ ở việc bạn dùng smartmail ntn, mà nó phụ thuộc vào bạn dùng BB như thế nào trong 1 ngày.

[ Posted by Mobile Device ]

Ở đây mình so sánh smart mail với push mail đương nhiên là khi các điều kiện khác giống nhau
    Mình thấy dùng smart mail khá ổn, tuy nhiên hơi tốn pin, nếu dũng bis tiết kiệm pin hơn thì để mình đăng ký

Tôi thấy bạn hỏi hơi thừa.
    Vì nguyên lý của BIS là có email thì nó sẽ gửi thông tin đến BB của bạn giống như gủi tin nhắn vậy thôi
    Còn smartmail thì nó thực hiện kết nối với máy chủ của mail server theo một thời gian nhất định để biết có mail mới hay không (thường thiết lập là 5 phút/ lần)
    Từ đó có thể dễ dàng thấy rằng BIS tiết kiệm pin hơn và đương nhiên chất lượng cũng đi liền với giá cả

Bis thì đi kèm với nhiều dịch vụ khác chứ không chỉ mail nên không thể so sánh giá và chất lượng đi kèm nhau, điều này cũng không có nghĩa là cứ giá cao thì dùng ít pin hơn.
    Một bên kết nối liên tục, một bên 5 phút mới kết nối thì sao lại tốn hơn được?

Cậu vẫn chưa hiểu à? Cái BIS khi có mail nó sẽ gửi tin nhắn đến đến BB và BB sẽ thực hiện tải thư về. Cái này là hoàn toàn thông qua kiểu liên lạc như là gửi tin nhắn và chỉ khi có mail nó mới gửi tin báo về.
    Có thể hinh dung như thế này: Cậu cần làm việc ở 1 chỗ A mà không biết họ rỗi ngày nào
    BIS: Cậu nhờ một người ở đấy khi nào rỗi thì alo cho cậu
    Smart mail: Cậu gọi điện hỏi cho họ theo một chu kì nào đấy, ví dụ ngày 2 lần
    Cứ thế so sánh sẽ thây cái nào đỡ mệt hơn
    Còn nếu vẫn chưa hiểu thì chịu ^^ ^^

Thực chất thì so sánh chỉ để...so sánh. Rõ ràng Smartmail chỉ là một giải pháp, một giải pháp chống chế thì không bao giờ bằng một chân lý. Nghe thì có vẻ bảo thủ nhưng rõ ràng BIS không phải là cái nên đem ra so sánh. Nó như việc ta lấy trứng chọi vào đá.

Smartmail qua trung gian, BIS được đồng bộ một cách triệt để. Smartmail đi vòng số tám, BIS chạy vòng tròn. Giả sử Smartmail và BIS là hai ông say rượu thì chắc hẳn cái ông say đi vòng tròn vẫn nhanh và tiết kiệm ối năng lượng so với ông đi tới hai lần vòng tròn xoắn hết cả vào nhau. Có khi cứ đi hoài một vòng tròn trong khi đáng ra ông ý phải đi lần lượt từng vòng một. =))

Hiện này, việc dùng dịch vụ BIS là khá đơn giản. Nếu bắt buộc phải làm một bài toán để so sánh về tài chính, BIS vẫn ăn đứt về khoản chi tiêu khoa học. Tất nhiên là với những người có nhu cầu hoặc có khả năng chi trả. Nếu chỉ dùng cho vui và thích khám phá nhu cầu thực sự không cần thiết phải dùng BIS vì đặc thù công việc không có cũng không chết ai thì cứ 3G mà dùng. Ấy là nói thế, chứ 3G bây giờ cước cũng mắc quá tội dùng BIS.

Đắt nó xắt ra miếng, các cụ mà phán thì chẳng thể bỏ ngoài tai!

Mình đang dùng sim vietnamobile không có bis nên đang dùng smart mail làm máy chính
    Để mình dùng lại sim mobifone đăng ký bis lần này xem sao,
    Thank for all

Hô Hô. Giờ mà vẫn có mem sài bb mà ko biết bis là gì àh. Mình buôn email qua bis suốt. Ko hề tốn pin. Bổ xung ý cho mấy bác này. Bis còn sử dụng công nghệ nén và mã hoá giữ liệu nên các tín hiệu gửi đi và nhận là ít hơn rất nhiều. Ví dụ cùng có 1 cái mail. Smartmail sẽ phải nháy sóng rất nhiều trước khi nhận được. Còn push thì chỉ nháy rất nhanh. Điều đó giúp giảm đáng kể lượng pin đấy.

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    2 bác trên lại đi xa vấn đề rùi ah, so sánh pin là so sánh về chịu tải của cái gì đó (số lượng email, số lượng lớn img...) xem cái nào nhanh hơn và tốt hơn xem pin "sống" đc bao lâu ? Tự nhiên các bác chuyển sang dịch vụ của từng gói services chi vậy a ? ;

Have fun!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Dùng push mail và sync 3 phút, cái nào tốn pin hơn?
    Bởi nhungtthn123 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 23-03-2015, 11:23 PM
  2. Hình như Q10 chỉ là sync mail chứ ko phải push mail?
    Bởi duchau2608 trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 26-02-2014, 10:40 AM
  3. ACHIEVED SMART MAIL LÀ CHUYỆN NHỎ
    Bởi toanan1122 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 12-04-2012, 01:55 PM
  4. Smart Mail
    Bởi hanghaonhoang@yahoo.com trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 30-09-2011, 04:53 PM
  5. xin hỏi về smart mail cho bb os 4.5