Kết quả 1 đến 10 của 10
    Guest
    Các bác cho e hỏi: tình hình là e mua con Black Berry 8800 cũ k có phụ kiện,theo em biết là Black Berry 8800 dùng tai nghe 2.5 nên e thử dùng tai nghe 2.5 của Nokia,nhưng khi cắm vào thì nó nhảy vào mục voice dialing và e thử vào media nhưng k nghe được.Vậy có phải Black Berry chỉ dùng tai nghe của Black Berry ? hay phải cài đặt ntn ? Hay chân cắm tai nghe của e bị hong ? Các bác giúp e với nha ! Thank !

[ Posted by Mobile Device ]

BB chỉ dùng được tai BB bác ạ, vì tuy cùng là zắc 2.5mm nhưng cách sắp xếp chân khác Nokia. Bác có thể tự Mod lại tại nokia dùng cũng được mà) hướng dẫn thì cứ search trên mạng, đợt này e đang ôn thi ko cũng mod dùm bác)

Jack 3.5 thì dễ rồi, còn Jack 2.5 thì cái được, cái không do khoảng cách chân không giống nhau. Tôi từng dùng tai nghe 2.5 Nokia cho 8100, đút khít sát vô thì không nghe, nhưng kéo ra chút xíu thì lại OK

Thank các bác nhìu .E thấy tai nghe của Black Berry khá là đắt nên e thử dùng tai nghe 2.5 của nokia và tai nghe 3.5 có chân cắm chuyển từ 3.5 sang 2.5 đều k được,hjx chán quá cơ (

bạn dùng tai nghe của Trung Quốc cũng nghe đc, nhưng tai nghe cua 8800 hơi nhỏ, nghe nhạc ko hay bằng 8830

Dùng tai nghe Nokia mod lại cũng được bạn ạ, nếu tháo được chỗ bảng mạch giữa dây tai nghe ra được thì tốt. Có 4 đường dây, 1 đường để làm cho điện thoại mất loa ngoài, 2 đường là loa 2 bên tai nghe, còn đường còn lại thì chịu
    Thử chập hết các kiểu dây sẽ tìm ra được )
    2 dây đường 2 bên tai nghe thì chập làm 1 nhé.
    Nói thế không biết bạn mod được không (mình đã thành công)

Có 2 bác bán Tai nghe rất tốt cho Black Berry đó là Tranhoang88 vs manhcuongtc bên tt! Mình đang dùng tai của bác manhcuongtc! Nghe ổn lắm! Mà giá rất "hạt dẻ" )

Có time thì xem hướng dẫn rồi tự mod cho sướng,em vừa tự sơn mặt kính cho em 87 xong,không đẹp lắm nhưng cảm giác handmade khác hẳn bác ạ
    Link đây bác nhé:http://www.tinhte.vn/blackberry-cur...g-no-ss-dung-cho-bb-chi-phi-thap-nhat-417560/

Trước hết xin có lời với mod: một số a e đã hỏi mình về topic này ở box 83: sao hôm trước đang đọc làm dở thì hôm nay tìm lại không thấy để tiếp tục làm. do đó thiết nghĩ vấn đề mọi người cần có 1 nguồn thông tin trực tiếp ở box mà mình đang quan tâm trao đổi. Vì vậy em xin phép đc up lại topic này cho các bác tiện theo dõi
    Trong quá trình tìm hiểu về BB, có nhu cầu nghe nhạc nhẽo và sử dụng tai nghe BB nên mình đã tìm đọc rất nhiều các bài viết về mod tai nghe cho BB. Gần đây nhất được đọc bài của bạn tinhdhmo về cách mod chi tiết tai nghe BB ở đây:
    http://www.tinhte.vn/threads/411330...g ... -8100-88xx
    Nhưng quả thực khi đọc xong tất cả mình vẫn thấy có một điều trăn trở, đó là tại sao chỉ nghĩ đến việc mod tai nghe có kèm khúc chuyển mà lại không sử dụng giải pháp khác đó là mod trực tiếp những loại tai nghe phổ thông có đầu giắc cắm vừa với con BB mà mình đang dùng (8100, 88xx là chân 2,5mm, các dòng BB còn lại là 3,5mm). Có thể rất dễ dàng tìm thấy các loại tai Nokia, SS, Moto (và các dòng khác mình không biết ) với giá rất rẻ chỉ tầm khoảng 30-50k tại các topic bán đồ cũ. Thế thì tại sao ta không tận dụng những thứ này mà lại phải mua những tai SE, Ipod,... giá đến gần 200k để chỉ lấy khúc chuyển (với những bạn có ít nhu cầu về chất lượng âm nhạc và ngân sách có hạn)
    Sau đây m sẽ hướng dẫn bài đầu tiên với con tai Nokia HS47 chân 2,5mm để dùng cho 8100, 88xx. Do điều kiện không có nhiều loại tai nghe để chọc ngoáy nên dần dần m sẽ bổ sung sau. Bạn nào có các loại tai nghe phổ thông khác mang đến m mod free rồi m lấy đó làm tư liệu để hướng dẫn mọi người. Rất mong tinh thần đóng góp chia sẻ của a e.

Đầu tiên là các vật liệu để mod (cung cấp giá cả cho các bạn tham khảo)
    - Mỏ hàn: 20-25k. Nên mua loại có đầu chống mòn sẽ dùng được lâu hơn
    - Đồng hồ vạn năng: 30-35k (bé nhất-chỉ có ít thang đo) hoặc 65k (có nhiều thang đo hơn). Với nhu cầu của m chỉ cần dùng loại bé là đủ
    - Thiếc hàn: cuộn bé nhất 5k (dùng nhòe)
    - Tai nghe Nokia HS47 (mua cũ tầm 40-50k)
    Tổng chi phí cố định: Mỏ hàn+Đồng hồ+ Thiếc <=70k

Bước 1: tháo cục điều khiển trên dây tai nghe để lộ ra bảng mạch. Đối với tai HS47 có 2 con ốc vít. đầu tiên tháo nút play,pause ra sẽ lộ ra con ốc 1. sau đó xem xét con ốc thứ 2 nằm ở dưới đó 1 chút (tháo lâu rồi cũng quên mất chính xác vị trí).
    Sau khi tháo ra để lộ bảng mạch được vẽ lại như sau

Đến đây nhiều bạn sẽ bối rối vì k như các bảng mạch khác thường ghi kí hiệu các dây M+ (mic+), L, R, G(ground) mà ở đây lại là các con số đánh dấu từ 1-9. Có thể thấy 6,7,8, 9 là đường ra của tai nghe, ta có thể không cần quan tâm.
    Bước 2: Dùng mỏ hàn gỡ bỏ các chân từ 1 đến 5.
    Bước 3:Vặn đồng hồ đo về vị trí đo điện trở (Ω), trước hết ta đo các dây trên giắc cắm có mầu như thế nào (tham khảo bài của bác tinhdhmo)
    Sau khi đo ta có thể tổng kết như sau:
    Khấc 1 (control) – dây đỏ
    Khấc 2 (L hoặc R) – dây xanh
    Khấc 3 (R hoặc L) – dây trắng
    Khấc 4 (Ground, dây âm, mic -) – dây vàng

Bước 4:Tiếp tục đo trên mạch ta xác định được:
    Mối hàn số 9,6 nối với mối hàn số 3
    Mối hàn số 7 nối với mối hàn số 4
    Mối hàn số 8 nối với mối hàn số 5
    Do đó ta có thể suy luận mối hàn số 3 là dây âm (ground), các mối hàn số 4,5 là dây L/R của tai nghe
    Còn lại mối hàn số 1, 2 là mic, control và dây âm (ground)

Bước 5: Từ đó ta xác định thứ tự phải hàn các dây như sau
    Mối hàn 2: Dây đỏ (control +)
    Mối hàn 1, 3: dây vàng (Ground)
    Mối hàn 4: dây xanh (Tai nghe L)
    Mối hàn 5: Dây trắng (tai nghe R)

Sau khi hàn xong xuôi, lắp bản mạch vào, ta đã có 1 tai nghe 2,5mm cho BB chất lượng khá tốt
    Đánh giá: Chất lượng âm thanh 5/10
    Độ khó trong thao tác làm: 4/10
    Chi phí: 50-70k
    Do không có máy ảnh nên chỉ có thể post hình tự vẽ và biên soạn ra. Bạn nào thấy khó hiểu có thể trao đổi trực tiếp vs mình qua yahoo. Do không phải là dân kỹ thuật nên chắc có nhiều sai sót, bạn nào biết có thể cho mình thêm ý kiến đóng góp. Thanks for all!
    Note: Sẽ dần dần làm với các dòng tai nghe phổ thông dễ kiếm. Rất mong các bạn nào có tai nghe cần mod thì có thể mang đến m sẽ làm miễn phí để lấy tư liệu phục vụ cộng đồng
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Dưới đây là 1 dòng tai nghe khác, sơ đồ câu dây tai nghe K750i chuẩn 3,5mm dành cho BB
    Các bạn phải chuẩn bị 1 giắc cắm 3,5mm 4 khấc lõi 4 dây (hoặc 5 dây càng tốt- dưới đây mình trình bày mod loại 4 dây)
    các bạn hàn theo sơ đồ sau

Đánh giá: chất lượng 7/10
    Độ khó 6/10
    chi phí: Không biết tai k750i giờ bao nhiêu nhỉ

Bài viết sẽ hướng dẫn các bạn có thể tự làm cho mình 1 giắc chuyển tai nghe từ chân 2.5 mm sang 3.5mm cho BlackBerry 8100, 8800,8820,8830. Nhiều bạn sẽ thắc mắc là tại sao không ra chợ mua 1 cái giắc chuyển 2.5-3.5mm với khoảng 5000 VND mà phải mò mẫm cái này thì xin thưa : Do giắc 2.5 của BlackBerry bố trí dây khác với các dòng thông dụng như Nokia, SamSung... nên không dùng giắc chuyển thường được

Việc đầu tiên những dụng cụ cần có để có thể làm 1 cái giắc chuyển đạt độ thẩm mĩ cao gồm :

Bắt đầu bắt tay vào công việc :
    Bước 1: Chọn 1 em giắc chuyển

Sau đó Bóc tách em nó, dùng mỏ hàn nhả các mối hàn dây ra. Ở đây các bạn sẽ thấy có 5 mối hàn có kí hiệu: L,R,G,Mic-,Mic+…

Bước 2: Lấy 1 sợi giắc 2.5mm . Mình chọn giắc Nokia vì có độ bền cao.

* Trong sợi này sẽ có 5 dây. Bao gồm : L - R - GND - MIC- / MIC+ với các màu tương ứng : xanh lá - xanh lam - Vàng (trần) - Trắng - Đỏ.
    * Làm sạch lớp cánh kiến cách điện trên dây giắc 2.5 mm bằng cách dùng mỏ hàn chấm 1 chút thiếc hàn + nhựa thông.
    Lưu ý:

- Thường thì 1 GND màu vàng là dây trần sẽ bọc xung quanh 1 sợi dây trắng nên chúng ta phải để ý, nếu không thấy thì ok
    - Tùy từng đợt, loại giắc 2.5mm mà các màu dây bố trí khác nhau, ta không nên quan tâm đến màu dây mà hãy quan tâm đến chỗ rất quan trọng bên dưới.
    - Một số bạn dùng bật lửa để hơ cho cháy phần cách điện cũng có thể được nhưng không hiệu quả.
    >>>>>>> Nếu có 4 dây thì là do dây MIC- với dây GND "chung" nhau vì 2 sợ này đều nối vào 1 "nấc" trên giắc 2.5mm <<<<<<<<

* Việc tiếp theo là chúng ta xác định dây nào ứng với nấc nào trên giắc 2.5mm. Bước này rất quan trọng vì nó quyết định thành công hay không thành công. Ta đo theo kiểu thông mạch.Cách làm :
    --> Dùng đồng hồ vặn về thang đo điện trở , 1 que đo ta đặt vào đầu dây (đã dùng thiếc làm sạch lớp cách điện ) 1 que còn lại đặt vào các "nấc" trên giắc 2.5mm

Nếu không có đồng hồ đo thì ta có thể tự chế 1 dụng cụ đo như hình sau :

Giắc 2.5mm của BlackBerry bố trí như sau:

1 : MIC +
    2 : L
    3 : R
    4 : GND / Mic-

Bước 3: Tiến hành hàn dây vào giắc chuyển 3.5mm ( đừng để chập nhé )

Sơ đồ nối :

Bước 4: Lắp ráp & hưởng thụ

Như vậy mình đã hướng dẫn các bạn có thể làm xong 1 cái giắc chuyển từ 2.5mm sang 3.5mm để dùngcho BB yêu quí.

+ Thẩm mĩ cao
    + Ổn định
    + Có míc và nút PTT để đam thoại

Cuối cùng cám ưn anh em đã đọc ... Gửi lời cám ơn đến các anh em SG,ĐN... đã tin tưởng và mua hàng của mình. Rất vui khi đã giao lưu với anh em. Nếu thấy có ích Thank mình cái cho phấn khởi :angel::angel::angel::angel:
    "nguồn tinhte nha"
    em post lại

Guest
    Các bố các cha ơi... Sao phải rườm rà vậy...
    Em cũng đang sài 8800.
    Thực ra nó cũng chả quá cao xa lắm đâu.
    Bạn có thể mua một chiếc tai nghe có đầu 2,5 nối tai 3,5.( Cả bộ nhé. Không phải loại jack đổi 2,5 sang 3,5 ngăn ngắn đâu. Mà là bộ tai nghe đầu cắm 2,5, và nối lên một bộ mic,trên bộ mic có ổ cắm 3,5 ,và có tai 3,5 cắm vô đó ).
    Bác mua về.
    Rùi cắm vô mờ nghe. Nokia,sam sung,lg,sony chơi tất ! Kén cái gì.
    Ai không tin qua đây em " bụp " cho.
    --
    Nếu cắm vào lần đầu,máy sẽ chuyển sang voice,hoặc nghe được một tai, thì bác ấn cái phím mic trên bộ thân mic của tai nghe,rùi đợi một nát, máy định dạng được ngay thui,
    Và khi này thì hưởng thụ đê !!!!
    Thích thì thay cả headphone 3,5 cắm vào ổ mic kia cũng được.
    Nghe nát xác luôn.
    Loại tai nghe đó chỉ tốn của bác từ 30- 50k là kịch bờ tường.
    .
    Còn muốn nghe hay thì kiếm riêng một tai 3,5 xịn,(không có mic.chắc chắn là không được có mic nhé )..và cắm vào ổ mic kia.
    --------- ---------
    Và khi nói chuyện điện thoại thì dùng mic vô tư.

Cụ thể sơ đồ thế này :
    .
    Đầu 2,5------------[mic+ chuyển 3,5] đầu 3,5-----------tai nghe chân 3,5
    .
    Loại tai nghe này có rất nhiều.
    Chúc bac thành công.
    Bác không phải rườm rà,rắc rối,và tự khó khăn làm gì !
    Thích qua em ,em chỉ cho.
    Nếu ở hà nội,gần hoàng mai thì càng tốt. Anh em giao lưu.nhẩy !

[ Posted by Mobile Device ] <br /><br />--- Added at 12/11/2012, 10:45 ---<br /><br />Bác minh 8ata định mang dao mổ trâu đi giết ruồi hử?

Các Chủ đề tương tự

1. Help Black Berry ID??????
    Bởi shopnhattan trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 18-11-2016, 12:12 PM
  2. Black Berry Z10
    Bởi tungkyrnguyen1 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 18-04-2014, 11:17 AM
  3. Toi Yeu Black Berry hihi
    Bởi trong diễn đàn BlackBerry 87XX
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 18-07-2013, 10:29 AM
  4. Vấn đề về video đuôi avi của Black Berry 8800
    Bởi nghiepvugec trong diễn đàn BlackBerry 88XX
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 04-04-2012, 03:31 PM
  5. Tất cả vì niềm đam mê cho Black Berry....
    Bởi dienlanhhongphuc trong diễn đàn Các tài nguyên khác
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 08-07-2011, 01:55 PM