Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Một thành viên của Blog blackberry có một chia sẻ về về việc làm thế nào để tiết kiệm pin đối với các máy Blackberry chạy OS 6 và OS 7 rất hữu ích. Những ai đang dùng OS 6 và OS 7 (có thể cả những dòng blackberry trước ) hãy tham khảo. .

1. Tắt các ứng dụng và game.

Các ứng dụng và game là một việc mà những ai sử dụng blackberry có lẽ sử dụng thường xuyên và hàng ngày. Tuy nhiên đôi khi chúng ta sử dụng xong một chương trình hay một game nào đó nhưng lại ko thoát hẳn, việc này dẫn đến việc hao pin một cách nhanh chóng.
    Một cách dễ dàng để xem ứng dụng nào đang được chạy là: nhấn phím MENU ---> Switch App, sau đó chúng ta có thể thấy được những ứng dụng hay game nào đang chạy, rồi chọn Close để thoát khỏi ứng dụng đó.

2. Tắt những kết nối mạng không sử dụng

Một các khác để tiết kiệm pin là kiểm tra và tắt các kết nối mạng mà bạn đang không sử dụng. Ví dụ như: Wi-fi, bluetooth. Đôi khi ở những nơi không có Wifi, nhưng chúng ta quên không tắt trong lần dùng trước, thì việc này cũng sẽ ngốn tương đối pin của blackberry.

3. Sử dụng bao da.
    Nếu bạn chưa dùng chiếc bao da nào cho blackberry yêu quí của mình, thì tôi khuyên bạn nên mua một chiếc. Vì đây thực sự là một cách giúp bạn tiết kiệm pin hiệu quả. Khi bạn cho chiếc blackberry vào bao da, thì chiếc blackberry của bạn sẽ tự động tắt màn hình. Nhưng bạn lưu ý hãy mua bao da xịn của hãng nhé, những bao da xuất xứ từ TQ không có chức năng đó đâu. .

4. Sử dụng sạc cốc.

Chiếc sạc cốc là một cách tuyệt vời để đảm bảo chiếc blackberry của bạn luôn được sạc và tiết kiệm pin tối đa. Một tính năng mới được xây dựng với OS 7 là giúp hỗ trợ cho phụ kiện như chiếc sạc cốc. Nghĩa là, khi bạn đặt chiếc blackberry vào sạc cốc, nó có thể kích hoạt các tính năng, cấu hình khác nhau giúp tùy chỉnh chiếc blackberry phù hợp với nó. Có thể tham khảo trong cuốn sách hướng dẫn sử dụng đi kèm với máy.

5. Sử dụng chức năng Auto On/Off.
    Một chức năng rất hữu ích và có sẵn trên bất kỳ chiếc blackberry nào là chức năng Auto On/Off (Mình sử dụng thường xuyên. P). Chức năng này giúp bạn tiết kiệm hiệu quả pin, hơn nữa nó vẫn đảm bảo những tin nhắn, e-mail nhận được khi tắt máy sẽ được thông báo ngay khi máy được bật lên. Sử dụng bằng cách:
    Chọn Option --> chọn Auto On/Off --> trong Auto on/off, bạn check vào Enable với weekend, weekday. Chỉnh thời gian bật, tắt máy theo ý muốn (ở đây mình thường chọn là off: 23h, on: 6h) ---> nhấn phím Menu, chọn Save.

6. Sử dụng chức năng Blacklighting Option.
    Một cách tiết kiệm pin hiệu quả nữa là sử dụng tùy chỉnh thiết lập Blacklighting. Bạn có thể tùy chỉnh độ sáng, tối, thời gian đèn nền xuất hiện. Một tùy chỉnh rất hay là tự động làm mờ màn hình. Bạn làm theo các bước sau:
    Chọn Options ---> Display ---> Screen Display, bạn có thể thực hiện các tính năng sau:
    - Để thay đổi độ sáng của màn hình, bạn chọn "Backlight Brightness" và tùy chỉnh theo ý muốn.
    - Để thay đổi thời gian sáng của màn hình, bạn chọn "Backlight Timeout" và tùy chỉnh theo ý muốn.
    - Để màn hình tự động điều chỉnh theo độ sáng ngoài trời, bạn chọn "Automatically Dim Backlight".
    Sau đó bạn Save và xem những thay đổi trên màn hình của mình.

7. Thường xuyên vệ sinh tiếp xúc pin.
    Một cách đơn giản nữa, nhưng chắc không phải ai cũng biết là luôn giữ cho tiếp xúc pin trên blackberry được sạch sẽ, như vậy sẽ giúp cho việc sạc pin của bạn được nhanh chóng và không bị hao pin khi sử dụng. Bạn có thể dùng chiếc tăm bông hoặc vải sạch vệ sinh sạch sẽ các tiếp xúc trên máy vài tháng một lần.

Trên đây là những cách giúp tiết kiệm pin cho chiếc blackberry yêu quí của mình. Nếu bạn nào có những cách khác hay hơn, hãy chia sẻ cùng anh em biết. .

Source: Blackberry.com

8. Tắt âm thanh (key tone) khi gõ phím
    Cái này thực sự là không cần thiết
    ==> Options > Typing and Input > Keyboard > Uncheck Key Tone

9. GPS: mặc dù không chạy các chương trình dùng tới thông tin của GPS (như Gmap, CheckIn 4square hay FB ...) thì nó cũng có ảnh hưởng tới pin của BB.
    Hãy tắt đi để tiết kiệm pin nhé bạn, chỉ bất tiện là khi nào chạy các chương trình cần tọa độ GPS thì lại phải vào bật nó lên thôi
    ==> Options -> Device > Location Settings > Location Service > Location off

Guest
    1 chiếc smart phone như vậy là đủ rồi đến iphone pin cũng đâu đc trâu bò hì hì muốn trâu thỳ nó kìa nhá =))

Trích dẫn Gửi bởi kem.mo0n
    1 chiếc smart phone như vậy là đủ rồi đến iphone pin cũng đâu đc trâu bò hì hì muốn trâu thỳ nó kìa nhá =))
    Spam nhảm quá. "Đến iPhone pin cũng đâu được trâu bò": iPhone vốn pin chưa bao giờ trâu bò. Nếu so với BB thì pin của iPhone chỉ được gọi là "kha khá" thôi.

Trích dẫn Gửi bởi kem.mo0n
    Spam nhảm quá. "Đến iPhone pin cũng đâu được trâu bò": iPhone vốn pin chưa bao giờ trâu bò. Nếu so với BB thì pin của iPhone chỉ được gọi là "kha khá" thôi.

A việt đứng ở 2 trường phái BB và Iphone nên đừng có đưa ra so sánh
    BB và Iphone là 2 dòng sản phẩm cho 2 đối tượng khách hàng khác nhau mà

A việt đứng ở 2 trường phái BB và Iphone nên đừng có đưa ra so sánh
    BB và Iphone là 2 dòng sản phẩm cho 2 đối tượng khách hàng khác nhau mà

em nghe nói cứ bật tắt thế này dễ ảnh hưởng tới nguồn mà nhỉ :-? trc dùng 81 cũng như này nhưng khi biết là ảnh hưởng đến nguồn thì dùng billby connection tắt sóng thôi

em nghe nói cứ bật tắt thế này dễ ảnh hưởng tới nguồn mà nhỉ :-? trc dùng 81 cũng như này nhưng khi biết là ảnh hưởng đến nguồn thì dùng billby connection tắt sóng thôi

Trích dẫn Gửi bởi Sadi
    Ko biết bạn nghe nói ở đâu, nhưng mình dùng từ 7230 đến 9650 đến giờ, chưa bao giờ thấy chức năng này nó ảnh hưởng đến nguồn. .

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. TIPS - 10 điều bạn nên biết khi sử dụng BlackBerry!
    Bởi phimhay100 trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 99
    Bài viết cuối: 15-09-2015, 03:34 PM
  2. [Tips] Xử lý lỗi báo pin ảo trên BlackBerry Z10
    Bởi stingdau trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 179
    Bài viết cuối: 30-03-2015, 02:56 PM
  3. TIPS : Vấn đề năng lượng cho BlackBerry
    Bởi vanquyet1991 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 24-03-2013, 11:06 PM
  4. [TIPS] Làm gì khi BlackBerry Appworld bị treo?!
    Bởi trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 31-05-2012, 03:41 PM
  5. TIPS : BlackBerry - In ấn không dây qua Wifi như thế nào?
    Bởi Zaraman01 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 21-05-2011, 10:25 AM