Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Chào các anh chị em trên diễn đàn! Mình là một fan của BB từ hơn 2 năm về trước, nay mình mới có dịp trải nghiệm OS5, Os6 trên con 9700 của mình. Cũng như bao người sử dụng BB mình cũng gặp rắc rối với vấn đề 3rd. Mình đã tham khảo trên nhiều diễn đàn và đã tự mình làm chuột bạch, nay đã thành công 99%. Nay mình post bài này lên để anh em cùng tham khảo và tự mình giải quyết với chiếc BB thân yêu nhé!!!
    Khi bị lỗi 3rd
    Cách làm của mình là vào sâu trong phần Engineering Screen như sau
    * Bước 1: vào E.S.C sau đó vào mục Multi-WAF Engineering Screen

* Bước 2: Vào Tunnel Engineering Screen

Khi vào được đây, bạn sẽ thấy ngay dòng Tunnel 1 chính là blackberry.net, ngoài ra không còn gì khác -->như vậy bạn chắc chắn sẽ dùng cấu hình này để sử dụng các ứng dụng 3rd, và chắc chắn là không vào được! Vì vậy, chúng ta sẽ qua bước 3
    * Bước 3: bạn chọn vào dòng Deregister All Tunnels, ngay lập tức cái Blackberry.net sẽ biến mất( có thể mất luôn hoặc tạm thời, do lúc đó sóng nhà mạng yếu quá!!, mình đã test nhiều lần rùi, nhưng sau đó bạn cứ yên tâm) và qua tiếp bước 4

* Bước 4: bạn vào Register Tunnel

* Bước 5:chọn Open 3GPP, bạn điền các thông số TCP của nhà mạng vào( ở đây mình sử dụng mạng Viettel)

sau đó bạn kéo xuống dưới chọn Open Tunnel

* Bước 6: bạn bấm nút thoát ra ngoài màn hình một lần và chọn enable cho mục Blackberry Protection Mode

bây giờ nếu may mắn bạn sẽ nhận được như vầy

còn nếu không may mắn bạn sẽ vẫn thấy dòng Blackberry.net hiện chình ình ngay tunnel 1
    may mắn hơn là cả 2 thằng nó cùng tồn tại. Nhưng mà không sao, bạn cứ Deregister, sau đó Register lại vài lần xem sao, miễn là dòng số 2 nó hiện ra đúng cấu hình TCP và IP động là ok
    * Bước 7: bạn trở ra màn hình E.S.C và kiểm tra lại lần nữa:
    Mobile Network Engineering Screen\Utilities\Manage PDP Contexts

nếu hiện ra như vầy là thành công

hay nếu có còn blackberry.net thì nó vẫn bị đẩy xuống dưới 1
    còn nếu chưa được thì các bạn làm lại lần nữa nhé!

Mình đã test thử nhiều lần trước khi viết bài này. Các bạn cứ xài bình thường, khi nào bị lỗi 3rd thì hãy làm theo cách này. và khi đã khắc phục thành công thì khả năng restart máy của bạn là gần như không có. bạn cứ yên tâm mà sử dụng cho đến lần bị lỗi 3rd tiếp theo! ( mà theo mình nghĩ thì khó có khả năng xảy ra lỗi lần tiếp theo)
    Chúc các bạn thành công!

Mình dùng BIS rồi nên không gặp lỗi này nữa nên chưa test được
    Đã ai áp dụng phương án này được chưa report cái cho anh em khác biết nhỉ =D>

Cảm ơn bác nhé. Nhưng sao e dùng con 98 của e chả thấy 3rd gì hết. e dùng Mobi =="

8530 os 5 chỉ có mỗi mấy mục này thì phải làm thế nào hả bạn, đã vậy máy CDMA lại còn không có TCP nữa chứ (

[ Posted by Mobile Device ]

Trích dẫn Gửi bởi luongduythai
    8530 os 5 chỉ có mỗi mấy mục này thì phải làm thế nào hả bạn, đã vậy máy CDMA lại còn không có TCP nữa chứ (

Ây da, chết thật! tình hình là mình vẫn chưa nghiên cứu CDMA em nào hết!! nếu anh chị em nào có kinh nghiệm ở phần này thì xin chỉ giáo tiếp!!

Trích dẫn Gửi bởi Soulkent
    Cảm ơn bác nhé. Nhưng sao e dùng con 98 của e chả thấy 3rd gì hết. e dùng Mobi =="
    thì bác cứ mở Notepad ra ghi chú lại phần này đi, biết đâu một ngày đẹp trời mình sẽ phải mở notepad ra mà đọc ấy chứ!! Vấn đề này rất nhiều người xài BB đang quan tâm và cũng rất bất bình về nó đấy! nếu bạn của bác gặp phải tình cảnh này thì bác nhớ giới thiệu qua topic này nhé!! thanks!

Cách làm trên đã dùng trước đây nhưng không hiệu quả đối với máy 9780 OS6 dùng mạng Vinaphone, mạng Viettel thì mình chưa thử, anh chị em nào thử report thêm.
    Đối với 8530 thì dùng bản ROM 5.0.0.1030 và disable chế độ Auto ON/OFF thì máy sẽ không bị lỗi 3rd.

mình xài 9700 Os6 rom 615 mới nhất của thằng WIND Canada. Đã thử trên 2 sim Vina và Viettel đều okie hết đó!!

Chả biết sao! :| chiều này tự dưng lại Roaming sang Vinaphone @@! Có cái hình tam giác với tên nhà mạng Vinaphone @@! Không vào mạng đc @@! Chỉ có gọi điện vs sms ==" mò mẫm mãi mới ra! có bác nào bị giống e không?!

Với bold 9000 OS5 cũng không làm đc theo cách này! mình đã thử nhiều lẫn vẫn không chạy được app 3rd. Buồn thật cứ phải reset mới đc, mà đc chỉ tiếng đồng hồ lại out

Trích dẫn Gửi bởi kevintcp
    Đối với 8530 thì dùng bản ROM 5.0.0.1030 và disable chế độ Auto ON/OFF thì máy sẽ không bị lỗi 3rd.
    Cách của bạn nghe lạ quá, up rom thì có thể hết được 3rd nhưng bật/tắt auto on/off thì có ảnh hưởng gì không nhỉ :-?

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Đã khắc phục được lỗi "Blue Led" mất dữ liệu mỗi khi restart máy
    Bởi alolacongay02 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 319
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 07:41 PM
  2. Up 10.3.1.821 bị khôi phục cài đặt gốc mỗi lân restart
    Bởi inthelongvn03 trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 17-11-2014, 08:43 AM
  3. Chia sẽ cho anh em z10 cách khắc phục tạm thời lỗi reset sau khi restart máy khi up rom 10.3.0.1052
    Bởi vugroup6868 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 07-09-2014, 04:59 PM
  4. Mẹo nhỏ khắc phục 3rd = auto restart máy.
    Bởi vietazshopping365 trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 15-01-2013, 06:38 AM
  5. [Help] Lỗi ứng dụng restart máy
    Bởi asp12345 trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-11-2012, 11:55 AM