Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
    Đây là những kiến thức có thể nói là căn bản đối với những người dùng BlackBerry, nhưng cũng có thể còn không ít người chưa khám phá hết những điều thú vị của phím bấm đặc biệt này. Do vậy, mình tạo topic này để giới thiệu những tính năng mình đã biết, còn có thể có những thứ mình chưa biết thì mong các bác sẽ góp ý, bổ sung thêm

Có thể nói phím Space Bar là phím được dùng nhiều nhất trên bàn phím của BB, và cũng không phải ngẫu nhiên mà nó lại kích thước to nhất, chiếm một vị trí đắc địa nhất trên toàn bộ bàn phím. Mời các bác cùng khám phá những điều thú vị của phím này nhé.

• Dấu hết câu
      Khi bạn soạn thảo eMail, SMS hay bất cứ trong ứng dụng nào trên BlackBerry, khi hết câu, bạn chỉ cần nhấn phím Space 2 lần liên tiếp là sẽ có ngay 1 dấu chấm câu và một khoảng trống ngay sau dấu chấm đó. Và từ tiếp theo bạn gõ nó sẽ tự động được viết HOA.
    • Khi nhập địa chỉ URL trên Browser
      Khi gõ địa chỉ trang web trong Browser của BB, bạn không cần phải nhấn phím Alt+M để gõ dấu chấm (.) trong địa chỉ trang web, thay vào đó bạn chỉ cần nhấn phím Space. VD: khi bạn muốn gõ bbvietnam.com bạn sẽ gõ như sau: "bbvietnam com"
      Còn muốn gõ dấu /, bạn chỉ cần gõ Shift+Space sẽ nhanh hơn là gõ Alt+G
    • Khi nhập địa chỉ eMail
      Cũng tương tự như nhập địa chỉ trang web trên Browser, khi bạn gõ địa chỉ email vào các ô To: hay CC: BCC: của ứng dụng Message, thay vì gõ @ rồi . thì bạn vẫn chỉ cần sử dụng phím space. VD gõ địa chỉ email: bbold@gmail.com, bạn chỉ cần gõ như sau: "bbold gmail com". BB sẽ tự biết phím space nào cho @ và phím space nào cho "." :-bd
    • Cuộn từng trang màn hình
      Khi bạn duyệt web, không cần phải mỏi tay để lăn trackball/trackpad để cuộn trang, chỉ cần nhấn Space để chuyển đến trang tiếp theo và Shift+Space để cuộn về trang trước. Và đây cũng là một đặc trưng của BB khi rất nhiều ứng dụng của bên thứ 3 cũng hỗ trợ cách cuộn trang như thế này.
    • Đánh dấu các ô lựa chọn
      Trong các cài đặt, bạn muốn đánh dấu hay bỏ đánh dấu một mục nào đó rất nhanh bằng cách nhấn phím Space.
    • Tắt/bật đèn Flash
      Bạn sẽ không cần phải cài các phần mềm làm đèn pin, vì việc sử dụng đèn Flash là đèn pin trên BB rất đơn giản. Khi bạn mở ứng dụng Video Camera lên, nhấn phím Space để bật đèn Flash, nhấn tiếp để tắt.
    • Khi nghe nhạc, xem phim

Trích dẫn Gửi bởi changngoc_vtn
      nghe nhạc hay xem Video thi space là dùng để tạm dừng
    Và mình còn dùng phím Space làm phím tắt để chạy phần mềm QuichLaunch nữa chứ

Có thể còn nhiều tính năng bí ẩn khác của phím Space này mà mình chưa biết, các bác bổ sung giúp nhé. Thanks

[ Posted by Mobile Device ]

View more random threads:

Guest
    Đây cũng chính là điểm mà khiến các BBers không thể rời bỏ được BB với bàn phím "ma thuật" :-bd

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi bbold
    Còn muốn gõ dấu /, bạn chỉ cần gõ Shift+Space sẽ nhanh hơn là gõ Alt+G
    Thích cái này, bây giờ mới biết

Guest
    Có những điều chừng như ai cũng biết, nhưng để tóm tắt, rành mạch, rõ ràng và dễ nhớ thì bài viết của @bbold rất đáng xem.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi wetfoot
    Có những điều chừng như ai cũng biết, nhưng để tóm tắt, rành mạch, rõ ràng và dễ nhớ thì bài viết của @bbold rất đáng xem.
    Đồng ý với bác Wet. Bác @bbold thống kê hay, bác @wetfoot nhận xét chuẩn!

[ Posted by Mobile Device ]

Đang ở
    http://thietkewebthachthat.com/
    hay nhỉ,mới biết cái vụ email đấy, nhưng test thử thấy k dành cho mình vì trong địa chỉ mail của mình dạng abc.xyz@... chắc phải đổi mail khác để dùng bb cho tiện nhỉ ^^

Trích dẫn Gửi bởi bakery00
    hay nhỉ,mới biết cái vụ email đấy, nhưng test thử thấy k dành cho mình vì trong địa chỉ mail của mình dạng abc.xyz@... chắc phải đổi mail khác để dùng bb cho tiện nhỉ ^^
    có gì đâu bác...nếu email của bác là abc.xyz@____.gì gì đấy thì bác cứ gõ abc(chấm)xyz(space)....(space)...là được mà
    gì chứ với bb thì kể cả mail của bác là abc.xxx thì vẫn gõ đc ấy chứ :P

Trích dẫn Gửi bởi bakery00
    Mail đó là của bạn, thì chỉ bạn bè của bạn hơi bất tiện 1 chút chứ bạn thì ảnh hưởng gì
    Chẳng lẽ bạn thường xuyên tự gửi mail cho chính mình sao

Sử dụng Blackberry là một hành trình khám phá. Đó là lý do tại sao mỗi ngày đều vào bbvietnam không dưới 10 lần !

Đọc bài của bác mới biết là shift + space = / đấy, hì, thanks bác bài viết hữu ích, bác nào còn biết cái gì nữa thì chia sẻ nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trên tay Blackberry Mercury: bàn phím QWERTY trở lại
    Bởi inthelong11 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-01-2017, 10:28 AM
  2. Khắc phục lỗi double type trên qwerty Q10
    Bởi trinhthiklan trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 24-06-2015, 12:25 AM
  3. Giả lập PSP trên dòng BB 10 Qwerty chơi game thỏa thích
    Bởi inthelong13 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp