Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Guest
    [align=justify][tab=50]Bạn đã khi nào tự hỏi: Làm cách nào để tạo những shortcut lọc email nhanh trong Messenges của BlackBerry hay chưa? Làm cách nào để có thể vào Messenges của BlackBerry rồi ấn Alt+s để lọc ra chỉ những Text Messenges; ấn Alt+m để xem các thư MMS; ấn Alt+i để tới Incomịng; ấn Alt+o để tới Outgoing... ? Những shortcut đó chúng nằm ở đâu? Và làm cách nào để tạo ra chúng?

[tab=50]Như chúng ta đã biết rằng Messenges của BlackBerry là trung tâm lưu trữ, quản lý các thông tin, thông báo (Từ BBM, emails, SMS, MMS, Yahoo, Facebook, Twitter...) đến BB. Đây có thể được coi là một ưu điểm nhưng khi lượng thông tin quá nhiều cũng sẽ gây ra cho bạn những khó khăn nhất định trong việc tổ chức quản lý và chọn lọc thông tin đa chiều. Để khắc phục phần nào hạn chế này thì RIM đã đưa vào Messenges của BB những phím tắt để lọc nhanh thông tin như mình đã lấy ví dụ ở trên.

[tab=50]Bài viết dưới đây mình sẽ hướng dẫn các bạn có thể tạo mới, chỉnh sửa các shortcut lọc nhanh như trên. Cách làm này mình đã làm trên 8700 cách đây hơn 2 năm và cho tới nay mình thấy nó vẫn còn hữu dụng trên BlackBerry OS7.1, nhất là trong việc quản lý các project lớn, cần thương xuyên liên lạc với người quản lý mà số lượng email của bạn quá nhiều. Khi hiểu được nguyên tắc của nó thì bạn có thể sẽ sáng tạo được thêm rất nhiều và quản lý BB tốt hơn.

[tab=50]* Các shortcut mặc định:
    • Alt+i Incoming
    • Alt+o Outgoing
    • Alt+s SMS Messenges
    • Alt+m MMS Messenges
    • Alt+p Phone Calls
    • Alt+v Voice Mail Messenges
    • Alt+f Flagged Messenges

[tab=50]* Các shortcut này nằm ở đâu và chỉnh sửa nó như thế nào?
    Bước 1:
    Bạn vào Messenges của BB từ HomeScreen (m) --> ấn menu chùm dâu (hoặc trackwell) --> chọn Search
    Bước 2:
    Trên OS6+ bạn ấn Menu chùm dâu --> Search by --> Advanced. Trên OS5.0 trở xuống bạn ấn menu chùm dâu (hoặc click trackwell) --> Search
    Bước 3:
    Tiếp sau bước 2 bạn đang ở màn hình Advanced Search bạn ấn Menu chùm dâu (hoặc trackwell) --> Recall bạn sẽ thấy hiện ra list thông tin các Advanced Search và các shortcut như mình kể trên.
    Ở cửa sổ này bạn có thể chỉnh sửa thông tin cũng như shortcut cho Advanced Search đó bằng cách ấn menu chùm dâu chọn Edit Search Qua đó bạn dễ dàng tìm hiểu được phần nào cơ chế làm việc của nó rồi!
    [tab=50]* Làm cách nào để tạo thêm các advanced search như vậy?

[tab=50]Để tạo 1 advanced search như vậy việc đầu tiên bạn nên đưa ra tiêu chí hay thông tin cần lọc ra theo như các menu hướng dẫn tại cửa sổ advanced search. Dưới đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để tạo 1 advanced search để lọc các emails gửi tới từ 1 account trên BB (ví dụ này mang tính minh họa cho các thao tác để tạo 1 advanced search, các bạn hoàn toàn có thể sáng tạo theo nhu cầu).
    [tab=50] * Tip 1: Lọc tất cả các emails gửi tới 1 account
    Chúng ta bắt đầu từ bước 2 ở trên, tại cửa sổ advanced search bạn ấn menu chùm dâu --> Save bạn sẽ tới cửa sổ Save Search.
    Tại cửa sổ này mình sẽ điền các thông tin như sau:
    Title: DungSherlock@BBVietNam.com
    Shortcut Key (Alt+): b
    Service: DungSherlock
    Bước cuối cùng bạn ấn menu chùm dâu (hoặc trackwell) chọn Save là bạn sẽ thấy ngay kết quả rồi :-bd
    Từ bây giờ khi mình vào Messenges của BB và ấn Alt+b là sẽ hiện ra tất cả những email được gửi tới địa chỉ email DungSherlock@BBVietNam.com :-bd Các bạn có thể làm tương tự với các tài khoản khác.
    [tab=50]Nâng cao hơn với Advanced Search trên bạn có thể đưa thêm vào rất nhiều các thông tin như: Subject, From: Field, Message...)...Mình thường dùng cách này để lọc các email của riêng boss gửi cho mình vì boss khó tính với các email mà boss gửi đi lắm.

[tab=50] * Tip 2: Lọc nhanh các tin nhắn (text messenges) quảng cáo từ nhà mạng
    Tại cửa sổ Save Search bạn điền các thông số sau (có thể tùy chỉnh):
    Title: Quảng Cáo
    Shortcut Key (Alt+): q
    Show: Received Only
    Type: Text Message
    Sau đó các bạn Save lại và sẽ thấy ngay kết quả, từ bây giờ các bạn đã có thể sử dụng shortcut Alt+q mỗi khi vào hòm Messenges của BB để lọc nhanh các tin nhắn quảng cáo từ nhà mạng.
    [tab=50] * Tip 3: Lọc tin Facebook và BBM, thanks to @khaisilk1910

Chúc các bạn thực hiện được nhiều thủ thuật hay với tip này và quản lý công việc hiệu quả hơn với BlackBerry.[/align]

View more random threads:

Guest
    Re: Quản lý và lọc thông tin nâng cao trong Messenges của BlackBerry

Quá hay anh ơi, tuyệt con cú mèo :-o ><

Guest

quá hay, xài bb 3-4 năm nay , cứ lâu lâu lại lòi là ra một cái hay, đúng là ko thể bỏ được )

@mrsnake đúng là chỉ có những nghiên cứu khám phá mới cho ra những mẹo hay thế này ?
    Nhưng quái lạ sao bọn sản xuất ra, hay viết OS nó không nói luôn cho anh em quảng bá chứ cứ thế này, nản :">

Như mình dùng BIS đăng ký các mail thì có thể nhấn trực tiếp mail đó nó cũng phân riêng ra nhưng không nhanh như thế này :P

@drtiendiep Chính xác như drtiendiep đã nói! Vì khi servicebook load về máy sẽ có luôn hòm thư của email đó. Ví dụ trên mình muốn đưa ra để các bạn dễ hình dung hơn về thao tác, khi quen rồi các bạn có thể tự tạo thêm các Advanced Search khác theo yêu cầu của công việc.
    Mình sẽ tiếp tục update các tip của bài này sau khi các bạn đã làm được ví dụ đơn giản như trong bài đã trình bày

Guest

Quá hay... Thanks bác.

Guest

Bài viết quá hay và chi tiết

Trích dẫn Gửi bởi mrsnake
    quá hay, xài bb 3-4 năm nay , cứ lâu lâu lại lòi là ra một cái hay, đúng là ko thể bỏ được )
    Cùng chung tình trạng với bác này, không thể bỏ nổi vì những cái lâu lâu mới ló ra, )

Guest

Chuẩn rồi, dùng những thủ thuật này để lọc riêng ra những mail quan trọng thì tuyệt vời
    Lên 7.1 thì SMS với Email được phân ra làm 2 icon riêng biệt cũng tiện lợi hơn các hệ điều hành trước đó
    Có điều sao RIM không tích hợp luôn tính năng lọc thư rác vào hệ điều hành luôn nhỉ, ngày nào cũng nhận hơn 20 tin nhắn rác vào mail công ty thì oải đạn quá, hic. Tuy là có phần mềm lọc thư rác (nhưng muốn xài ngon lành thì phải mua =(( ) nhưng vẫn khoái RIM tích hợp luôn tính năng chặn thư rác như outlook thì ngon lành luôn

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 10-07-2014, 04:12 PM
  2. [TIPS] Hiêu quả hơn với phím tắt trên Facebook
    Bởi trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 05-12-2012, 06:35 PM
  3. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 14-08-2012, 06:11 PM
  4. [TIPS] Thêm từ vào trong từ điển tiên đoán trên BlackBerry PlayBook OS 2.0
    Bởi chienbinhthamlang115 trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 27-02-2012, 11:04 PM
  5. [TIPS] - Sử dụng ID ứng dụng để tìm kiếm nhanh trong App World
    Bởi 00anthitga trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 09-11-2011, 08:30 PM