Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Để cài đặt thêm font chữ cho BlackBerry, chúng ta đã biết một số phần mềm như Fonts Collection hay Fonts Manager ... nhưng cũng có cách cài font chữ mà không cần các phần mềm trên. Trang BerryReview vừa giới thiệu, đưa lên đây luôn cho nóng

Chuẩn bị:
    - Cài lên BlackBerry 1 phần mềm có thể zip/unzip như rock file manager hay filescout ...
    - Thay đổi options cho chương trình có thể xem các files ẩn
    - Tạo thư mục fonts trong /Device Memory/appdata/rim/
    (hoặc có thể là /store/appdata/rim/)

Cài đặt fonts
    - Download các file font dạng TrueType (.tff) mà bạn thích. ở đây sử dụng file Ubuntu-R.ttf để làm ví dụ
    - Copy các files fonts đó vào thư mục /Device Memory/appdata/rim/fonts/ (hoặc /store/appdata/rim/fonts/)
    - Đổi tên các files đó từ .ttf thành .font (VD: đổi tên Ubuntu-R.ttf thành Ubuntu-R.font)
    - Khởi động lại BlackBerry, bạn sẽ thấy font đó xuất hiện trong phần cài đặt Screen Display

Chú ý: Mình đã trải nghiệm trên OS6 (anh em dùng BB OS 7 vào xác nhận xem sao)và theo đánh giá của một số anh em, chỉ có những font có dung lượng <60Kb mới load được
    Và rất quan trọng là phải chọn chế độ Encryption là disable

*WARNING: As we are editing/adding hidden system folders of the device, I can make no guarantee this won’t leave your device completely FUBAR. So please, only do this at your own discretion. I’ve only confirmed it working on OS 7 & 7.1 but it SHOULD work for all OS’ back to at least os5. Again I haven’t been able to test on many phones but I haven’t had a single problem either. If you are successful (or unsuccessful) with this method, leave a comment and let us know if it is working for you.*

*Note: The first time I did this, I had a font app installed & device encryption enabled and the fonts weren’t available after a reboot. If your having problems try turning off encryption before pasting the font or uninstalling your font app*

The font used for this tutorial is available for free here http://font.ubuntu.com/

Nguồn: http://www.berryreview.com/2012/01/30/h ... ut-an-app/

@bbnew Cám ơn bbnew đã đóng ghóp cho BBVietNam một bài viết hữu ích nhưng theo mình bạn nên đưa bài viết này lên topic Mẹo hay khi dùng Blackberry thì hợp lý hơn và cũng nên "Việt hóa" bài viết để tất cả mọi người đều có thể học hỏi được mẹo hay này!
    Mình sẽ chuyển giúp bài viết của bạn qua đó để mọi người tiện học hỏi, theo dõi và góp ý nhé?!

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    Thanks @bbnew
    Đã Việt hóa cho bác phần nội dung chính nhé

Guest
    Cái này OS 5+ hả mấy anh? :-?

@Soulkent đúng rồi

I’ve only confirmed it working on OS 7 & 7.1 but it SHOULD work for all OS’ back to at least os5.

liệu sau khi làm xong cách này có thể xóa hêt font của blackberry đi dc ko nhỉ?

Nếu xóa hết font của BlackBerry thì có khi lỗi đấy! :-?

Trích dẫn Gửi bởi zerodarling9x
    liệu sau khi làm xong cách này có thể xóa hêt font của blackberry đi dc ko nhỉ?
    A! lại sáng kiến nhé! Thử đi rồi cho anh wet biết với =D>

Trích dẫn Gửi bởi wetfoot
    A! lại sáng kiến nhé! Thử đi rồi cho anh wet biết với =D>
    thử xem sao

--- Added at 31/01/2012, 16:14 ---

sao em ko làm dc nhỉ? đến bước
    - Copy các files fonts đó vào thư mục /Device Memory/appdata/rim/fonts/ (hoặc /store/appdata/rim/fonts/)
    thì phải tự tạo folder vì trong máy em ko có folder fonts
    em copy các font dow về mà em đính kèm ở trên rồi vào bb dổi đuôi thành .font rồi rs lại máy vẫn ko có thấy font mới?

--- Added at 31/01/2012, 16:18 ---

đã tìm ra nguyên nhân.
    Với con 9k chạy os 5 của em thì folder font nó ở đường dẫn
    store/system/fonts/<br /><br />--- Added at 31/01/2012, 16:26 ---<br /><br />đã tìm mọi cách nhưng chưa cài đc font theo hướng dẫn

Ko biết có hạn chế dung lượng font <60KB như DD font ko?. Để test xem nào.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cài thêm font cho z10 bản 10.3.1.xxxx
    Bởi lkiendt1 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 12-03-2015, 09:57 PM
  2. BlackBerry Q10 - Add thêm font TCVN3 và Unicode tổ hợp như thế nào?
    Bởi tomynguyenqd trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 26-03-2014, 09:28 PM
  3. [UPDATE 31/5] FontCollection Version 2.8 - Cài thêm font cho BlackBerry của bạn
    Bởi ngochieu85 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 24-03-2013, 09:47 PM
  4. Rtu - clean and 8 choice font color - Thêm một theme để bạn set hình nền thoải mái
    Bởi nuochoachinhhang1 trong diễn đàn Theme - Hình nền
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 26-01-2013, 10:45 PM
  5. [Hỏi] Cách thêm font chữ mặc định cho bold 9000
    Bởi trinhvanvcu trong diễn đàn BlackBerry Bold
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 02-01-2013, 10:57 AM