Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Bài viết này mình mới thấy bên trang Cr@ckberry.com, thấy cũng hữu ích vì nhiều khi chính mình cũng bỏ qua vì lười, nhưng hãy xem người viết đã thận trọng như thế nào trong việc tháo-lắp thẻ nhớ trên Blackberry, đây là bài viết chia sẻ kinh nghiệm-trải nghiệm bằng tiếng Anh dùng tiếng Anh khá hay nhưng dịch ra tiếng Việt không được hay lắm, chắc do mình dịch kém, các bác thông cảm nhé!

Có rất nhiều thẻ nhớ có thể được lắp vào Blackberry. Torch 9800 có 4Gb bộ nhớ cứng và có thể gắn thêm thẻ mở rộng lên tới 16BG. Gần đây, những cái thẻ này sắp sửa không còn chỗ trống nữa, chiếc Blackberry luôn theo sát chúng ta trên những chặng đường, vì vậy mà việc chép vào đó nhạc, phim, hình ảnh và nhiều thứ khác nữa đã là một sở thích lâu nay. Chiếc Smartphone này có rất nhiều bộ nhớ có thể dùng được, nhưng tôi đã dừng việc mang theo chiếc USB bởi vì tại sao phải làm thế khi chiếc điện thoại Blackberry của chúng ta có thể lưu trũ rất nhiều?
    Chức năng “Mass Storage mode” trên Blackberry thì thực sự là 1 công cụ hữu ích. Dùng cáp USB tiêu chuẩn, bạn có thể kết nối BB với bất cứ máy tính nào và sử dụng chiếc Smartphone này như là ở đĩa cứng. Kể từ khi Blackberry sử dụng kết nối USB tiêu chuẩn, những chiếc máy tính hiện đại không gặp lỗi với việc kết nối và có thể sử dụng thẻ nhớ trên điện thoại. Chiếc Blackberry của bạn sẽ đóng chức năng như là một hay nhiều ổ đĩa di động; bạn có thể chuyển dữ liệu qua lại và từ những thiết bị khác chỉ cần chúng có ổ đĩa Flash USB.
    Khi mà chiếc Blackberry kết nối với máy tính như là một ổ đĩa cứng, nó có chức năng “Safely Remove Device” trên hệ điều hành Windows, tôi chắc là có một chức năng tương tự như vậy trên hệ điều hành Mac. Chúng ta luôn luôn lo lắng về việc trì hoãn tiến trình ghi hay thứ gì đó dẫn đến vấn đề về thẻ nhớ khi mà chúng ta ngắt kết nối chúng quá đột ngột. Nó đã từng xảy ra với tôi trước đấy vì thế tôi có gắng thật thận trọng. Trước khi rút cáp ra khỏi máy tính, tôi luôn luôn đảm bảo là đã kiểm tra rằng đã an toàn.
    Vì thế chuyện gì sẽ xảy ra khi chúng ta tháo hay thay thế thẻ nhớ MicroSD không sử dụng chức năng vốn có trên Blackberry? Dù một vài người có lẽ sẽ tranh luận về bước làm không cần thiết này, nhưng tôi thấy rằng nó là 1 ý kiến tốt để tắt thẻ nhớ trước. Với việc làm trên, chúng ta có thể chắc chắn rằng sẽ không có dữ liệu nào được độc hay viết khi đang tháo thẻ nhớ. Tiến trình thì khác nhau phụ thuộc vào OS của bạn
    Với OS 5: Options->Memory->Change media card support->off (Sẽ cần làm lại thao tác sau khi cài đặt thẻ nhớ)
    Với OS 6: Options->Device-?Storage->Nhần nút menu và chọn “Safely remove media card” (Khi một thẻ nhớ mới được gắn vào, bạn nên cần chọn “Install Media card”)
    Nguồn: Cr@ckberry.com

Thanks satan_f5, chúng ta chắc cũng có thói quen tương tự trên laptop/PC nhưng đúng là dường như quên trên BB
    Bài này move sang box Mẹo hay khi dùng Blackberry nhé.

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Thanks satan_f5, chúng ta chắc cũng có thói quen tương tự trên laptop/PC nhưng đúng là dường như quên trên BB
    Bài này move sang box Mẹo hay khi dùng Blackberry nhé.
    Sao cũng được ạ!

quả đúng là như vậy, toàn cắm thẳng vào, mà sau toàn thấy BB có trình fix error luôn trên BB :x

cám ơn chủ thớt,nếu biết sớm thì có phải hay không!

Guest
    hay cảm ơn pro về thông tin hữu ích này

Cho mình hỏi chút
    Mình mới mua thẻ 32G . Nhg cắm vào 9900 lại ko nhận thẻ . Trong khi các máy khác ( ko phải bb ) vẫn nhận
    Mình xem trên gsmarena thì 99xx vẫn dc support thẻ 32G mà

[ Posted by Mobile Device ]

@thidung, cần phải kích hoạt để sử dụng được thẻ 32GB bạn à. Tới trung tâm bảo hành bảo họ kích hoạt nhé.

Trích dẫn Gửi bởi petertinh
    @thidung, cần phải kích hoạt để sử dụng được thẻ 32GB bạn à. Tới trung tâm bảo hành bảo họ kích hoạt nhé.

Em nghĩ ko phải kích hoạt gì đâu anh, thẻ 32GB hay 64GB thì nó format exFat, BB không hỗ trợ chuẩn này, gắn vào windows bằng đầu đọc rồi format về fat32 là đc.

Guest
    tks các bác . nhg mình quên ko nói là trc đấy mình đã fomat thẻ rồi . vẫn là fat32 ah , nhg 99 vẫn ko nhận

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Pin điện thoại hoạt động như thế nào và tại sao chúng có thể phát nổ?
    Bởi nguyenbao13 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 27-10-2016, 09:32 AM
  2. CEO John Chen: 'BlackBerry và Android: Mở rộng thế giới của chúng ta'
    Bởi anhnphl trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 09-10-2015, 05:26 PM
  3. John Chen: "Chúng tôi gặp rất nhiều vấn đề nhưng chúng tôi không chết"
    Bởi tungkyrnguyen1 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 31-05-2014, 06:14 PM
  4. Smartphone có thể biến chúng ta thành "siêu nhân" như thế nào?
    Bởi nhathai_nguyen trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 06-12-2012, 11:50 AM
  5. Các biểu tượng mới trên BlackBerry 10 - Chúng sẽ như thế này?
    Bởi minhngo05 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 28-11-2012, 11:38 PM