Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Chào mọi người.
    Mình thấy diễn đàn rất nhiều bài viết về rom, phần mềm nọ, phần mềm kia nhưng lại không có lấy 1 topic nào hướng dẫn kiểm tra phần cứng khi mua máy cả, trong khi muốn vọc vạch thì phải có 1 con máy ngon cái đã. Hơn nữa, chúng ta là người tiêu dùng, phải biết kiểm tra, phân biệt hàng zin hay đã sửa chữa để tránh bị lừa đảo. Do vậy mình lập topic này để tổng hợp các cách kiểm tra khi mua máy, phân biệt hàng dựng, sửa chữa. Đây sẽ là topic rất hữu ích cho các con gà như mình khi đi mua máy . Rất mong anh em nhiệt tình trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm.

Đây là 1 số bước check máy mình biết:
    1. Check IMEI
    Bấm phím Gọi, bấm tiếp *#06#, máy sẽ hiện ra IMEI. hoặc cũng có thể bấm Alt + Caps +H để vào Help Me Screen. Nhập imei vào địa chỉ này: http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr để kiểm tra. Cũng nên xem xem imei này có trùng với imei của tem dán trên máy hay không.
    Tuy nhiên bây giờ việc thương gia change imei,pin hay vendor là quá dễ dàng, chả biết nói gì chỗ này nữa ... ^^

2. Kiểm tra Mac Address, BT Mac:
    -Ở màn hình Help Me, thông số Device Add chính là địa chỉ Mac của card wifi của những dòng máy có wifi, bạn ghi lại thông số này và kiểm tra với thông số ghi trên tem dán trên máy.
    -Enable Bluetooth, vào Bluetooth Option, bấm phím Menu, chọn Options, thông số ở mục Device Address chính là BT Mac. Kiểm tra xem dãy số này có trùng với thông số ghi trên tem máy hay không.

Nếu 1 hoặc cả 2 thông số này không trùng với tem máy thì máy của bạn không còn zin, đã bị sửa chữa hoặc có nguy cơ là hàng dựng, change imei.

Trích dẫn Gửi bởi BB9780
    Bạn cho mình hỏi là ở mục số 2: bạn check 2 số trong máy với tem trên máy. nếu tem trên máy cũng bị làm giả thì sao? hix
    Về tem máy thì mình mới biết cách phân biệt như sau:
    Tem zin đều có tem lót ở phía dưới tem imei, bạn nhìn nghiêng hoặc sờ vào sẽ thấy ngay. Tem này nhỏ hơn tem imei, được dán vào máy trước khi dán tem imei. Dĩ nhiên là THAH có thể dán 1 cái tem lót giả vào dưới tem imei, nhưng có vẻ như việc này tốn công sức hơn 1 tí mà chả được thêm lợi lộc gì nên hầu như con nào có tem lót đều là tem zin.

3. Vào Options > Status > gõ T E S T và test máy theo hướng dẫn sau:
    http://store.dauden.vn/cam-nang-blackbe ... berry.html

4. Mở máy xem main:
    Xem main thì để ý chỗ chân sạc có bị hàn lại không, lồng có xỉn màu không, có lỗ có dây nào không.

Đấy, hiện tại mình biết có bấy nhiêu cách test máy thôi. Có gì sai sót ae góp ý, bổ sung cho hoàn thiện. Cũng mong ae bớt chút công sức bổ sung 1 số thắc mắc của mình sau đây:

+ Cách phân biệt vỏ lô, vỏ zin, pin lô, pin zin (tùy dòng máy mà ae biết, biết dòng nào trả lời dòng đó ạ )
    + Cách xem camera còn nguyên bản hay là đã thay cam khác hay chưa

Nếu ae có máy ảnh và chút thời gian thì mong ae minh họa bằng hình ảnh "nội tạng" con black của ae để đưa vào "sách giáo khoa" cho tiện. Hi vọng mọi người đóng góp hình ảnh "nội tạng" đủ các dòng máy để ai đi mua máy mà chưa có dịp xem main con cần mua đỡ bỡ ngỡ và bị lừa đảo.

Chân thành cảm ơn anh em!

Guest
    thanks bạn, rất ngắn gọn và đầy đủ. Có 1 anh bán BB có tiếng cũng bảo mình là bây giờ chỉ có MAC Blutooth là chưa có cách change. nên kiểm tra bằng cái đó

Guest
    Bạn cho mình hỏi là ở mục số 2: bạn check 2 số trong máy với tem trên máy. nếu tem trên máy cũng bị làm giả thì sao? hix

==" e chẳng biết tét thế nào! Chỉ tin tưởng vào Thương gia uy tín thôi!

[ Posted by Mobile Device ]

==" e chẳng biết tét thế nào! Chỉ tin tưởng vào Thương gia uy tín thôi!

Ngày xưa máy xịn hộp có hình đẹp. máy dựng chỉ có hộp. Bây giờ không biết sao phân biệt nhỉ

Ngày xưa máy xịn hộp có hình đẹp. máy dựng chỉ có hộp. Bây giờ không biết sao phân biệt nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi ndchienhlu31
    Cũ rích, nấu lại từ Tinh tế, chả có gì là test được cả, quan trọng dùng ổn là được, còn đồ điện tử thì 5 ăn 5 thua, em cần download!!!!
    Comment không mang tính góp ý, xây dựng.

Trích dẫn Gửi bởi ndchienhlu31
    Cũ rích, nấu lại từ Tinh tế, chả có gì là test được cả, quan trọng dùng ổn là được, còn đồ điện tử thì 5 ăn 5 thua, em cần download!!!!
    Comment không mang tính góp ý, xây dựng.

Trích dẫn Gửi bởi prodau
    Quan trọng là do bạn gửi gắm niềm tin vào thương gia nào và thương gia đó có lương tâm hay không thôi!

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Thảo luận] Bạn làm gì khi thấy định vị GPS trên BlackBerry 10 bị sai lệch?
    Bởi an7827yui3 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 23-10-2014, 01:54 AM
  2. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 20-03-2014, 05:57 PM
  3. [Thảo luận] Các bạn có cảm thấy 'nhớ' phím Back (Escape) khi chuyển sang dùng BlackBerry 10?
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 28-04-2013, 11:32 AM
  4. [Thảo luận] Bạn muốn Pin của BlackBerry 10 như thế nào?
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 13-02-2013, 12:13 AM
  5. [Thảo luận] Hình ảnh thực tế của BlackBerry X10 sẽ như thế nào?
    Bởi chothuenha87 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 02-01-2013, 03:29 PM