Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Giả sử bạn chưa bao giờ sở hữu một chiếc BlackBerry. Có thể bạn là một người sử dụng smartphone của các thương hiệu khác, có thể bạn sở hữu và sử dụng một chiếc điện thoại di động thường xuyên mà bạn nghĩ là nó thông minh (nhưng nó lại không phải là 1 smartphone đúng nghĩa ), hoặc có thể bạn đã chưa bao giờ sở hữu một thiết bị di động nào trước khi đến với cộng đồng BlackBerry. Nhưng hơn hết, bây giờ bạn đang ở đây với chúng tôi, đang đọc bài viết này, có nghĩa là có điều gì đó về BlackBerry thu hút sự chú ý của bạn và bạn đang khao khát để tìm hiểu thêm về nó cùng chúng tôi.

Trước tiên - Ý nghĩ của bạn là sẽ chọn BlackBerry là một người bạn đồng hành đúng nghĩa của bạn! Trong bài viết này sẽ xem xét một trong số nhiều lý do thuyết phục rằng “tại sao lựa chọn một chiếc smartphone BlackBerry sẽ có ý nghĩa đối với bạn”

Integrated All-In-One Device : thiết bị all – in – one , tất cả trong 1, ngay cả ở những chiếc BB màn hình xanh, đen trắng như 671 cũng hỗ trợ tối đa cho bạn những kết nối cơ bản như phone, email, sms, organizer, address book, arcade, media player, picture taker, navigator, chat messenger, calculator, alarm clock

Ease of Use : menu trực diện, icon thể hiện rõ tính năng và trackwheel, trackball hay trackpad điều hướng , nắm được những điều đó là bạn có thể làm chủ chiếc BB mà bạn đang có

Best Email Ever : cơ chế “pushed” email đem đến cho bạn sự năng động trong công việc và cả những giao tiếp cá nhân dùng email khác

BlackBerry Appeal : có cả sự hấp dẫn với các quý bà chứ không chỉ riêng các quý ông

BlackBerry Messenger : Mỗi thiết bị BlackBerry có một số PIN duy nhất, xác định các thiết bị trên mạng của RIM. BlackBerry đi kèm với một ứng dụng BlackBerry Messenger tiện lợi cho phép bạn thêm PIN của một người dùng BlackBerry khác như 1 dạng ID để kết nối, gửi các tin nhắn không giới hạn ký tự, gửi file…. Và giao tiếp với nhau như 1 mạng xã hội của riêng người dùng BlackBerry

Battery Life : Tuổi thọ pin. Bạn có thể để điện thoại trong nhiều ngày với chế độ chờ hoặc ít sử dụng và nó sẽ tiếp tục làm công việc giám sát tất cả các thông tin liên lạc đến. Nếu bạn sử dụng điện thoại liên tục (thực hiện các cuộc thoại, GPS, chơi game, duyệt web, vv), pin sẽ cạn nhanh hơn, đó là quy luật, nhưng ít nhất BB vẫn đảm bảo cho bạn sử dụng nó ít nhất trong một ngày và có thể hai ngày hoặc nhiều hơn

BrickBreaker : 1 trò chơi dễ gây nghiền , luôn có sẵn trên mọi chiếc BB được sản xuất ra

Security : mã hóa 128 bit là tiêu chuẩn cho tất cả các kết nối trên BlackBerry, có nghĩa là không có kết nối đến / đi xảy ra trừ khi bạn chấp nhận nó. Trong thực tế, điều này gây ra một ít phiền toái nhỏ khi bạn cài đặt một ứng dụng mới yêu cầu dữ liệu được chuyển đến máy chủ của bên thứ 3, bạn sẽ được yêu cầu để phê duyệt kết nối. Tìm hiểu thêm về Application Permissions trên BB trong 1 topic khác (có thể dùng keyword " Application Permissions" để sreach trong diễn đàn topic đó)

Community : Tính cộng đồng - Khi bạn sở hữu một chiếc BlackBerry, bạn ngay lập tức trở thành một phần của cộng đồng người sử dụng BlackBerry khá lớn ở VN nói riêng và thế giới nói chung

Quyết định cuối cùng của bạn là gì ? Ồ vâng, bạn muốn có một chiếc smartphone mang thương hiệu BlackBerry? Xin chúc mừng!

Và bạn băn khoăn kế tiếp sẽ là việc lựa chọn chiếc BlackBerry phù hợp với nhu cầu của bạn . Mỗi mô hình thiết bị hiện tại của RIM sở hữu các tính năng về cơ bản giống nhau. Tuy RIM luôn cải thiện các ứng dụng và tính năng trên những dòng cao tuy nhiên từ những OS khá cũ như 4.0 đến các OS cao hơn hiện nay đã có mặt là 7.0 , RIM đều hỗ trợ tốt nhất các tính năng cơ bản cần có như phone, email, sms, organizer, address book, calculator, alarm clock, picture….

Làm thế nào để Chọn BlackBerry phù hợp với BẠN!

- Chọn nhà cung cấp (đối với người dùng BB ở thị trường ngoài VN thì điều này khá quan trọng, bởi nếu bạn mua đứt máy không hợp đồng thì khá đơn giản, nếu không, điều bạn phân vân sẽ là những mức giá ưu đãi và các dịch vụ khuyến mãi khác đi kèm hợp đồng. Tùy vào dòng máy bạn chọn, thời hạn hợp đồng mà các nhà mạng có mức giá khác nhau, hơn nữa, ở thị trường Bắc Mỹ thì công nghệ mạng CDMA có phần trội hơn và các nhà cung cấp dịch vụ cũng sở hữu những dòng máy riêng. Đa phần người dùng nước ngoài không hay dùng những máy DUAL BAND – hỗ trợ 2 hạ tầng mạng như 8830 – 9630 – 9650…. Hay nói đúng hơn họ ít có thói quen thay sim xoành xoạch như người VN =)) Còn với riêng người dùng VN, đa phần máy BB chính hãng tại thị trường VN không chiếm số lượng nhiều theo người dùng lựa chọn có lẽ vì cái giá của nó. Điều này thì tùy tình hình kinh tế, không bàn cãi trong bài viết. Nhưng cái tôi muốn nói ở đây. Xin lỗi trước là nói thật dễ mích lòng, theo em biết rất nhiều người dùng lại đi se sua cái logo nhà mạng – đổi máy xoành xoạch cùng 1 dòng máy nhưng chỉ khác mỗi cái logo nhà mạng , phải chăng là hơi dư tiền trong trường hợp này). Vấn đề tiếp theo là bảo hiểm cho chiếc máy.

- Chọn đúng thời điểm để mua -> cái này thì đơn giản và quá dễ hiểu . Ở thời điểm những chiếc OS7 mới ra, đang hot và giá vẫn khá mắc, nếu bạn đang quá dư dả về tài chính và đam mê, bạn có thể chọn 1 trong số những chiếc mới ra mắt, nếu không, sao không đợi thêm ít thời gian nữa, hoặc với những người dùng OS thấp hơn như 4.5, liệu có phải bạn đang chờ đợi những chiếc máy dùng OS6 không có khả năng nâng cấp lên OS7 hạ giá, gần đến thời điểm mà bạn mong rồi thì phải (ví dụ thôi, đừng canh me những điều tôi viết trong bài mà chặt chém K )

- Nếu đã xong 2 phần trên thì tiếp tục trả lời những câu hỏi này để lựa chọn thiết bị cho bạn:

+ Bạn muốn có một máy ảnh trên điện thoại? – Có thể môi trường làm việc của bạn nhạy cảm, và bạn bị cấm sử dụng 1 chiếc Smartphone tích hợp Camera,hoặc đơn giản chỉ là bạn là một người không có thói quen chụp ảnh hay bạn thích smartphone thì không cần có máy ảnh, muốn chụp ảnh bạn đã có 1 chiếc D7000 hoành tráng rồi, thì đây, RIM vẫn cho bạn những lựa chọn với các dòng No Cam. Điều này hoàn toàn không khó. Cùng OS, cùng tính năng, cùng kiểu dáng, cái khác nhau chỉ là CÓ và KHÔNG CÓ camera

+ Bàn phím : đầy đủ / SureType / cảm ứng hoàn toàn hay cảm ứng có bàn phím qwerty khi trượt lên / hoặc thậm chí là bàn phím kiểu T9? Bây giờ thì RIM cho bạn quá nhiều lựa chọn về bàn phím. Với những người dùng mới lớn tuổi, có thể sẽ chọn dòng có bàn phím T9, bởi với họ, sms, messenger là cái gì đó quá xa xỉ , hay bạn thích vẻ nhỏ nhắn, đáng yêu và sexy thì các máy của dòng PEARL – CUVER sẵn sàng dành cho bạn, bản thân 2 từ đó đã toát lên vẻ long lanh và những đường cong sắc sảo

+ Kiểu dáng : giờ đây BB không còn đi liền với vẻ ngoài to bự, dày cộp như mọi người vẫn nghĩ khi nhắc đến BB vài năm trước đây. Bạn có nhiều sự lựa chọn hơn, thậm chí là phù hợp cho cả gia đình bạn, từ những chiếc nắp gập , SureType hay còn gọi là ½ QWERTY với kiểu dáng gọn, nhỏ, mỏng và nhẹ. Những chiếc Qwerty nhưng được mài dũa bởi những đường cong gợi cảm dành cho những người dùng có bàn tay nhỏ, nhất là người dùng nữ. Cũng là dòng Qwerty nhưng dáng dấp mạnh mẽ hơn, hơi hướng của BB truyền thống nhưng được chế tác mỏng hơn, thời trang và đẳng cấp hơn. Và cuối cùng là xu hướng trượt và cảm ứng, cũng đã xuất hiện trọn vẹn trên BlackBerry. Cơ chế trượt hoàn hảo, bàn phím Qwerty ẩn sau màn hình vẫn thừa hưởng trọn vẹn thế mạnh về độ tiện dụng vốn có tiếng của RIM. Ngoài ra cái nó sở hữu còn là phần cứng đáng khen, nếu bạn sử dụng 1 chiếc BB Torch 9800 thì với những va đập hay rơi thường gặp, bạn không cần phải cuống cuồng lên. Còn với những dòng trượt và màn hình cảm ứng khác thì xin lỗi, có khi phải thay vài cái mới rồi thì phải.

+ Từ nhà sản xuất nào??? Đây không biết liệu có quan trọng không? Khi mà RIM đang mở rộng các nhà máy sản xuất phần cứng của mình ra khỏi các thị trường cũ.

+ Khả năng nâng cấp và số lượng ứng dụng hỗ trợ cho dòng máy bạn muốn chọn : nâng cấp ở đây có nghĩa là khả năng upgrade OS. RIM là nhà sản xuất luôn chú trọng đến người dùng, dựa vào feedback người dùng mà họ liên tục tung ra các bản ROM mới cho các dòng máy, từ thấp đến cao. Và khả năng nâng cấp lên 1 bản OS mới hoàn toàn là có hay không dựa trên nhu cầu và ý muốn của bạn.

+ Những tính năng kết nối bạn muốn (GPS, WiFi, NFC…) -> bạn là người hay đi xa, bạn có những chuyến du lịch bụi ra ngoài thành phố bạn sống, bạn có thể tận dụng BB với những tính năng tiện ích kèm theo như GPS, sẽ hữu hiệu hơn khi có những ứng dụng cài thêm. Hoặc bạn là người thường xuyên ngồi văn phòng, WIFI có thể là 1 dạng kết nối hữu hiệu bạn cần, nó có nhiều khả năng hơn khi sử dụng cùng các ứng dụng bổ trợ của bên thứ 3

+ Những chi tiết và yếu tố cần xem xét?-> Màu sắc của chiếc BB- Tuổi thọ pin cũng là một mối quan tâm lớn đối với bạn….

Và quan trọng là hiện nay, khi mà các nhà mạng lớn tại VN đã thật sự chú ý đến nhu cầu của người dùng , để từ đó bắt tay với RIM cung cấp cho thị trường những gói cước BIS/BES với sự hỗ trợ công nghệ bảo mật email 1 cách tuyệt vời thì chiếc BB bạn đã , đang và muốn sở hữu sẽ phát huy tối đa sức mạnh của nó. Có lẽ những điều cơ bản trên sẽ phần nào giúp bạn dễ dàng hơn trong việc lựa chọn 1 chiếc BlackBerry thích hợp

Chúc bạn vui khi sở hữu chiếc BB vừa ý và chào mừng bạn đến với cộng động BB chúng tôi http://www.bbvietnam.com

P/S ALL : xin lỗi mọi người, bài viết này là tâm huyết tôi viết dành cho cộng đồng BBVietNam như 1 món quà lễ, nếu ai đó trong các bạn có copy bài viết này đưa đi đâu đó hoặc trên trang web riêng của các bạn, tôi không cần sự xin phép nhưng hy vọng tôn trọng và vui lòng dẫn nguồn bài viết. Thiết nghĩ yêu cầu này không quá đáng. Xin cám ơn. Và hy vọng mọi người cùng nhau xây dựng 1 cộng đồng BBVietNam vững mạnh và chia sẻ đúng như tiêu chí

Guest
    Khi chân ướt chân ráo bước vào chơi BlackBerry có kịp suy nghĩ thế này đâu. Đọc và lắng đọng mới cảm được có những suy nghĩ, cảm giác đúng như vậy nhưng thoáng qua khi đó. Bài viết hay, đáng đọc!

Guest
    ). Sau bao nhiêu năm roài nhóc mới có kinh nghiệm chọn BB hay vậy. . Khi đã sở hữu 1 chiếc BB, thì trong tâm trí sẽ luôn nghĩ đến những chiếc BB cao cấp hơn chứ ko nghĩ đến dòng ĐT nào khác cả. . Liệu mình có bị coi là bảo thủ ko nhỉ. :-/

Trích dẫn Gửi bởi Never_Say_No
    ). Sau bao nhiêu năm roài nhóc mới có kinh nghiệm chọn BB hay vậy. . Khi đã sở hữu 1 chiếc BB, thì trong tâm trí sẽ luôn nghĩ đến những chiếc BB cao cấp hơn chứ ko nghĩ đến dòng ĐT nào khác cả. . Liệu mình có bị coi là bảo thủ ko nhỉ. :-/
    À cái ý nghĩ của anh, em dùng chính cái nick của anh để làm câu trả lời NEVER SAY NO.

Hay quá bé Trang ơi! Nói như bác Wetfoot, lúc mới cầm 1 em BB nào đâu có nghĩ sâu vậy! Càng dùng càng đam mê! Và đã dẫn dụ nhiều người vào con đường đam mê này...

[ Posted by Mobile Device ]

Chỉ tiếc là pin của 9900 và các máy sau này nó te tua wá >_< kể cả 9780 cũng kô sống wa 24h tiếng với 3G ...

(anw, cái "from factory" chứ kô phải form factor, hoặc theo mình bạn nên sửa lại thành "from manufacturer" or "manufacturing country" nghe sẽ hay hơn nhiều )

Trích dẫn Gửi bởi littlestone
    Chỉ tiếc là pin của 9900 và các máy sau này nó te tua wá >_< kể cả 9780 cũng kô sống wa 24h tiếng với 3G ...

(anw, cái "from factory" chứ kô phải form factor, hoặc theo mình bạn nên sửa lại thành "from manufacturer" or "manufacturing country" nghe sẽ hay hơn nhiều )
    Bạn bảo pin 9780 ko sống nổi qua 24h á... :-o :-o :-o . Mình thật sự ngạc nhiên đấy, có thể bạn mua 9780 đã được thay pin rồi, Vì 9780 là dòng điện thoại pin khủng nhất (kể cả so với các dòng smartphone #, cái này đã được đánh giá và thử nghiệm nhé.) thời điểm này. Bạn mình xách 1 em từ anh về, nhìn cục pin mà thấy "khiếp". nó dùng 2G bình thường phải được >5 ngày, còn 3G cũng téng tèng 3 ngày hơn.

; Sao toàn máy của em trong hình ko thế này ! =D> =D> =D> bài viết rất công phu và bổ ít

Trích dẫn Gửi bởi Never_Say_No
    Bạn bảo pin 9780 ko sống nổi qua 24h á... :-o :-o :-o . Mình thật sự ngạc nhiên đấy, có thể bạn mua 9780 đã được thay pin rồi, Vì 9780 là dòng điện thoại pin khủng nhất (kể cả so với các dòng smartphone #, cái này đã được đánh giá và thử nghiệm nhé.) thời điểm này. Bạn mình xách 1 em từ anh về, nhìn cục pin mà thấy "khiếp". nó dùng 2G bình thường phải được >5 ngày, còn 3G cũng téng tèng 3 ngày hơn.
    Không, mình mua ngoài store của Vodafone, bốc seal đàng hoàng. Cái này mình nói thiếu là bên cạnh việc xài BBM nuh thank bạn

Trích dẫn Gửi bởi littlestone

OH,hiện tại 9780 vẫn là hàng pin khủng nhất mah?
    em onl yahoo,gmap .BBm và một ngày nghe gọi khoảng =>>40 cuộc gọi /ngày mah dc hơn 2 ngay thoải mái!
    chỉ có 9800 và 9900 thì pin rõ là yếu..nhưng vẫn dc đủ 1 ngày!
    BB No1!!! =D>

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Tai nghe chính hãng nào phù hợp cho BlackBerry Z3 với giá 500K?
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 31-03-2015, 09:37 AM
  2. Tai nghe nào có chất âm phù hợp cho BlackBerry Z30?
    Bởi trungtamgec11 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 29-09-2014, 11:08 PM
  3. Một số lý do BlackBerry Passport là thiết bị phù hợp với bạn
    Bởi QCWHGXT0306 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 18-07-2014, 05:07 PM
  4. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 18-07-2014, 10:27 AM
  5. Blackberry thực sự phù hợp với ai?
    Bởi ncsmot258 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry
    Trả lời: 38