Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
    Enhanced Google Mail™ plug-in cho BlackBerry® smartphones là một tiện ích tuyệt vời của RIM dành cho người dùng dịch vụ PushMail. Nó được tích hợp hoàn hảo vào dịch vụ Mail trên BlackBerry, cung cấp các tính năng nâng cao của Google Mail cho người dùng Pushmail qua tài khoản Gmail của mình.

Và trước thông tin Google sẽ ngừng hỗ trợ GMAIL cho BlackBerry bắt đầu từ 22/11/2011, RIM đã khẳng định: mặc dù Google không hỗ trợ, nhưng chúng ta đã có #TeamBlackBerry đảm nhiệm :-bd

So even though Google® announced it will no longer offer new versions of Gmail app for BlackBerry smartphones, we’ve got #TeamBlackBerry covered.
    Các tính năng của Google Mail™ plug-in:
    • Add and remove labels and stars on email messages
    • Report spam email messages
    • Perform local and remote searches
    • Archive email messages
    • View related email messages as a single conversation (threaded view)

Với Gmail plug-in, bạn quản lý mail trên BlackBerry không khác gì bạn đang làm việc trên giao diện web của Gmail trên máy tính. Nhưng có một điều là việc đồng bộ các Labels, Stars hay Report Spam chỉ một chiều từ BlackBerry đến Gmail chứ không có chiều ngược lại. Có nghĩa là bạn thao tác trên BB thì các nhãn, các report ... sẽ được áp dụng lên tài khoản Gmail, nhưng khi bạn thực hiện việc đánh dấu trên PC qua giao diện web thì sẽ không có tác dụng trên BlackBerry. Cái này cũng dễ hiểu vì mail đó nó đã được đẩy về BlackBerry từ trước mất rồi

Một vài hình ảnh:
    Đánh dấu Star, mail được quản lý dạng threaded
    Chú ý: Gmail plug-in đã được RIM đưa sẵn vào trong các bản OS 5.0 trở lên, nên nếu ai dùng OS 4.5 hoặc các bản OS tối ưu thì có thể sẽ không có sẵn plug-in này. Chỉ cần cài 3 modules sau là được
    Nếu BB của bạn chưa có, Download file đính kèm và dùng

vnbbUtils load vào nhé

Chú ý: Enhanced Google Mail plug-in yêu cầu BlackBerry® Device Software 4.5 trở lên và tài khoản Google Mail đăng ký dịch vụ BIS (BlackBerry Internet Service). Google Mail integration phải sử dụng IMAP, không phải POP.

Guest
    Về cái plug-in này là em có đôi điều muốn tấm sự với các bác lắm. Chuyện cụ thể là như thế này ạ:

Ngày xưa khi Bis còn đắt và 3rd chưa thành thứ bệnh nan y đối với BBer thì khi em tối ưu bỏ ngay 3 cái file cod đó đi vì tất cả đã có smartmail đảm nhận.

Rồi đến 1 ngày Bis giảm giá trong tầm tay đồng thời smartmail gặp 3rd tắt điện, em hồ hởi phấn khởi cài lại cái plug-in này (máy 9700 OS6) những mong khai thác BB tối đa. Nhưng ôi thôi, em gặp cái lỗi hòm mail gmail không thể hiển thị được sent mail (dù gửi bằng BB hay web) muốn xem lại (hoặc fw tiếp) thì lại phải option --> filter --> sent... Và gần đây nhất thì nó còn đến mức chả hiện bất cứ 1 cái mail nào nữa (mặc dù những mail đó vẫn hiện trong cái thư mục message chung của BB nếu cài đặt cho phép hiển thị mail). Kết quả là em lại âm thầm gỡ bỏ 3 file code kể trên...

Kinh nghiệm bản thân xin chia sẻ để nếu bác nào gặp tình trạng tương tự khỏi bỡ ngỡ nhé...

lạ nhỉ :-? em load 3 file cod vào r` mà sao chả thấy khác j

cái plugin này có khi mình đăng ký 1 gmail
    nó send 1 sms thông báo download plugin này về từ địa chỉ http://www.blackberry.com/gmail

nhưng không hiểu sao con 9630 không có mục email setup để cài đặt mail
    ai biết thì hướng dẫn với

@Cak3u0t: Bạn thử show all ứng dụng ở folder Setup ngoài màn hình BB xem có bị ẩn đi không? Nếu vẫn không thấy thì có lẽ module setupwinzard của bạn bị xóa khi tối ưu rom. Tuy nhiên, bạn có thể setup email qua browser của BB bằng cách thông qua service của nhà mạng. Nếu bạn dùng mạng viettel thì vào trang http://www.viettel.blackberry.com nhé!
    @Sadi: Em ơi! Em vào Inbox gmail của chính account do nhà mạng gửi về chứ không phải vào qua Messenger của BB nhé. Nếu vẫn không được thì em vào Email Setting rồi delete account sau đó add lại thì nhà mạng sẽ gửi lại servicebook kèm theo box của account gmail là được thôi em
    Một vài hình ảnh minh họa trên OS5:

Đang tets thử. hy vọng con 97 os 6 của mình nó chạy đc. chán quá ko dùng đc

Ngon rồi. làm theo hướng dẫn của bác slhpd là đc

úi chà, thế thì cái này với em là thừa r`, em toang group hết tin nhắn với mail vào Messages nên hide cái mail đó đi luôn rùi

@Sadi Thì khi nào còn Add start hay Filter, dán Label... thì mình vào đó còn nếu check mail không thôi thì vào messenger cho nhanh Anh không rõ là có thể dùng chức năng đó trong hộp thư messenger được không, để anh thử xem sao :-?
    Nhưng RIM ra cái plug này quả thật rất "cao tay" và đưa ra nhiều thông điệp cho cộng đồng BBer sau khi google công bố không hỗ trợ gmail cho BlackBerry.
    Với những người sử dụng mail thường xuyên và chuyện nghiệp thì những plug in như thế này quả thật rất quan trọng để quản lý mail hiệu quả

Guest
    @SLHpD8X: đúng rồi a
    e dùng bản rút gọn nên mất cái mail setting
    a chỉ cho e file cod nào để cài cái mail setting với
    e dùng mobifone

chứ vào bằng bb chua quá
    cứ connection time out quài
    chẳng biết do mạng mobi hay do máy nữa

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. hỏi đáp về messenger plug-in trên z30
    Bởi leeminhoo92 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp