Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Chào các bạn,

Hôm nay, mình xin chia sẻ một Tips mà mình hay dùng trên BlackBerry 10 có liên quan tới "Search". Đây là điểm mình cho là hay nhất và đáng giá nhất trên BlackBerry 10 tính cho tới thời điểm này. Ban đầu, mình nghĩ ai cũng dùng như mình, nhưng dạo này, chán đời hay cafe "chém gió" với mấy bạn cũng dùng BlackBerry 10 và thấy các bạn không dùng như vậy. Vì thế, cho nên mình mạo muội múa rìu qua mắt thợ một phen.

Như chúng ta biết, chức năng Tìm kiếm nói chung của BlackBerry vốn khá mạnh, 4.2+ ta có thể Tìm kiếm danh bạ ngay ngoài màn hình Quay số, lên cao hơn, tới 6.0 ta có Universal Search, không chỉ tìm kiếm danh bạ đơn thuần, nó còn thực hiện tìm kiếm mọi ngõ ngách của máy; Option, lịch, danh bạ, email...

Và tới BlackBerry 10 ngoài chức năng Tìm kiếm, nó còn có thêm một chức năng nữa, gọi là:

Instant Actions. Việc bổ sung Instant Actions lý giải thoả đáng vì sao máy QWERTY không cần thiết gán hotkeys để mở Apps. BlackBerry gọi chức năng trên QWERTY là Type and Go, cá nhân mình thấy cụm từ Instant Actions chuẩn hơn. Vậy, Instant Actions có thể làm những gì? Mình sẽ đưa ra một vài ví dụ để các bạn hình dung.

Ở ngoài Home, gõ FaceBook (thực ra không cần gõ đầy đủ, chỉ cần gõ "face" là được rồi), sẽ có một hàng Action ở vị trí đầu tiên, nhấn vào đó để cập nhật trạng thái FaceBook (Update Status), tương tự làm vậy với Twitter, LinkdIn

Instant Actions còn làm được hơn thế với BBM, Call, sms, email. Với cách làm tương tự, muốn gọi cho ai đó, thao tác theo mẫu: [Call]_Tên hoặc [sms]_Tên... làm tương tự với BBM và các Apps còn lại.

Như vậy, với thói quen sử dụng này, chúng ta tiết kiệm được rất nhiều thao tác và như có vẻ Pro hơn nhiều!

Chúc các bạn vui vẻ và khám phá được nhiều điều thú vị trên BlackBerry 10!

Rất hay và ấn tượng. Tiện lợi nhiều hơn

Ơ tưởng cái này ai cũng dùng chứ nhỉ, đây là 1 trong những chức năng sáng giá của BB10 giới thiệu từ đầu mà. Việc search ntn rất nhanh nhất là khi cài quá nhiều ứng dụng. trên laptop mình cũng hay làm theo kiểu này

BB10 ko giữ nút A để khóa máy đc như BBOS nhỉ, như vậy sẽ tiện hơn nhiều so với nút lock, nút đó mà tạch cái là rồi luôn :-<

Bác chủ thớt update fb chậm hơn mình rồi )

Tips của mình là gõ fb dấu cách gõ luôn nội dung cần update. Không phải bấm cái gì ở đâu cả. Nó tự cho ra khung luôn. Thao tác của mình khi cần update fb sẽ là:

Space
    Nhập Fb
    Space
    Nội dung cần post
    Nhấn nút post

Tuy nhiên nhược điểm của phương pháp này là dòng stt đó trên fb sẽ hiện là via fb for blackberry chứ không phải for blackberry 10

Mình thì fb+enter+nội dung rồi post

Mình hay dùng cái này để search Mobile Network để chuyển đổi 2G<->3G. Chỉ cần search 1 lần, lần sau nó sẽ tự lưu lại lịch sử.

Đây là cái mà mình thích hơn cả Hub .
    Tuy nhiên có 2 điểm mình chưa hài lòng :
    1. Không tự động chuyển input language về phone language. Mình để phone là eng, input thêm tiếng Việt nữa.
    2. Prediction bị off. Cái này mà nó học + show các suggestion về instant action thì sẽ nhanh hơn .

Cac Tip này rất hay, rất tiện cho người dùng .

mấy cái này hay nhỉ
    chắc vẫn còn nhiều cái mình chưa biết )

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [TIPS] Create search - Chức năng hữu ích bị bỏ quên ở OperaMini 4 [OS 4.5]
    Bởi linguyen2g trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 19-03-2014, 12:45 AM
  2. [Tips] Kích hoạt chức năng Device Analyzer trên OS 7.1.0.5xx
    Bởi vietazshopping365 trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 02-08-2013, 10:48 AM