Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
    Do dạo này Blackberry hạ giá phổ cập nên việc AE có 2 tay 2 máy BB là rất nhiều.Nhưng lại có 1 bất cập là phần mềm làm nên tên tuổi của Blackberry là BBM lại có chút vấn đề bất tiện về ID.( Riêng android và IOs thì cũng được cấp mã PIN cho dù không có Blackberry ID)
    Vậy các bác cho ý kiến và kinh nghiệm về ID Blackberry theo trường hợp sau giúp e nhé:
    1.Bây giờ mình có 2 máy BB, dùng 1 tài khoản ID Blackberry (ví dụ TK A) để setup và cài các phần mềm đã mua trả phí trên BB World, cái này thì OK đơn giản ngon nghẻ.
    2. Nhưng vì BBM là mã PIN đi theo máy, nên 1 tài khoản ID Blackberry chỉ dùng được duy nhất BBM của 1 máy. (Nó cho chuyển qua chuyển lại, nhưng 1 tài khoản đồng thời chỉ cho đăng ký BBM 1 máy)
    3.Việc đăng ký thêm ID Blackberry (ví dụ TK B) thì quá đơn giản để có thêm 1 tài khoản, nhưng vấn đề là ID đó lại không có các phần mềm đã trả phí đã mua, nếu muốn có thì lại phải mua lại.
    Vì khi thoát ID Blackberry(A) đã đăng nhập trên máy để đăng nhập ID Blackberry (B) thì coi như máy lại reset Vậy làm cách nào để dùng được:
    -BBM trên cả 2 máy , với chỉ 1 ID Blackberry (A), hoặc dùng :
    -BBM cả trên 2 máy , với 2 ID Blackberry (AB) và vẫn cài đủ được phần mềm đã trả phí trên TK A ?
    Thanks all.

Cách 1 là không được vì đó là security polocy của bbm

Cách 2 thì không rõ

Đang dùng 1id trên 2máy z10 và 99 đây bạn. Lúc vào bbm trên máy nào thì bbm sẽ restore lên máy đó. Và tin nhắn bbm cho cả 2 pin của tôi pin thì đều nhận được vì hình như bbm nó nhânj theo id đã đăng kí thôi

Sent from my Z10 using Tapatalk

Trích dẫn Gửi bởi hmg
    Đang dùng 1id trên 2máy z10 và 99 đây bạn. Lúc vào bbm trên máy nào thì bbm sẽ restore lên máy đó. Và tin nhắn bbm cho cả 2 pin của tôi pin thì đều nhận được vì hình như bbm nó nhânj theo id đã đăng kí thôi

Sent from my Z10 using Tapatalk
    Cách này là dùng 1 ID để cài, nhưng đồng thời chỉ được 1 BBM hoạt động. Cái muốn là cả 2 BBM cùng hoạt động độc lập cơ bác à.

From Z.

Sử dụng bb id dùng 1bbm được chứ. Mình đang dùng. Chỉ việc xác nhận chuyển đổi BBM thôi.

Bạn hiểu chưa đúng về vấn đề BlackBerry ID thì phải. Sao lại nói "Riêng android và IOs thì cũng được cấp mã PIN cho dù không có Blackberry ID"? Nếu bạn dùng BBM trên iPhone hay Android, bạn bắt buộc phải tạo 1 BlackBerry ID để đăng nhập. BlackBerry ID không phải là định danh của thiết bị BlackBerry, mà nó là định danh của người dùng Dịch vụ của BlackBerry.

Bạn có thể dùng BlackBerry ID để đăng nhập trên máy tính nữa mà (login vào BlackBerry Link, vào các trang web dịch vụ của BlackBerry như: BlackBerry Protect, BlackBerry World, Beta Zone...). BlackBerry ID nó cũng giống như tài khoản Facebook của bạn thôi, bạn có thể vào Facebook ở rất nhiều thiết bị khác nhau, nhưng tất cả đều chung nội dung chứ làm gì có chuyện "hoạt động độc lập".

BBM nó dùng BlackBerry ID, chứ cái mã PIN chẳng quan trọng lắm. Nó chỉ là cái mã để bạn có thể thể chia sẻ mà không sợ (e ngại) lộ thông tin cá nhân mà thôi. Mã PIN chỉ mang tính thời điểm, lúc bạn chia sẻ, lúc bạn (được) Invite. Còn trong cả vòng đời dùng BBM nói riêng hay các Dịch vụ của BlackBerry nói chung là cái BlackBerry ID của bạn.

Vấn đề nan giải ở chỗ :
    1. ID Blackberry thường chỉ cần 1 cái, mua bán trong BBW sẽ lưu ở đó, backup, setup.... cũng nằm ở đó.
    2. Việc có 2 hay nhiều máy BBM cũng giống như ta có 2 hay nhiều số thuê bao. Số dùng để chát, tán gẫu......, số dùng để công việc....!Hai hay nhiều số này sẽ không ảnh hưởng hay liên quan đến nhau.
    3.Mỗi lần thoát ID trên máy đồng nghĩa với việc wipe máy, sẽ mất các PM đã cài <Android hay IOs thoát tài khoản (ID) thì không bị xóa các PM đã cài đó nên các bác có thể mượn, xin, hay đổi TK (ID) để cài đặt thêm các PM khác mà không bị mất các PM hiện có.>
    Vậy nên mình muốn cả 2 máy đều được cài các pm đã mua của 1 ID, (cái này OK rồi ), nhưng vẫn muốn có 2 số BBM độc lập và cùng hoạt động. Chứ hiện nay muốn có 2 số BBM cùng hoạt động độc lập song song thì lại phải cài trên 1 ID khác.
    Cách để có được yêu cầu trên thì dùng 2 ID độc lập, cài PM bằng file .bar, mà file .bar của các PM trả phí thì chưa có nhiều ! Mặc dù PM đó ta đã mua trên 1 ID, chẳng lẽ lại mua lại trên ID khác?
    Các bác nào có cao kiến gì xin tiếp tục thảo luận giúp e ợ.
    Thanks all.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi bitis06
    Vấn đề nan giải ở chỗ :
    Đó là chuyện đương nhiên, nan giải cái gì chứ. Bạn bỏ tiền mua phần mềm là chỉ mua 1 bản thôi, nên về lý là bạn chỉ được dùng duy nhất trên một thiết bị. Chẳng có gì phải bàn cãi nữa.

Thế nên cách bạn trình bày dạng kêu than như vậy nghe nó kỳ kỳ. Nếu bạn hỏi theo cách "có tips/trick nào dùng lậu apps đã mua cho nhiều người không?" thì nó còn dễ nghe hơn

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Đó là chuyện đương nhiên, nan giải cái gì chứ. Bạn bỏ tiền mua phần mềm là chỉ mua 1 bản thôi, nên về lý là bạn chỉ được dùng duy nhất trên một thiết bị. Chẳng có gì phải bàn cãi nữa.

Thế nên cách bạn trình bày dạng kêu than như vậy nghe nó kỳ kỳ. Nếu bạn hỏi theo cách "có tips/trick nào dùng lậu apps đã mua cho nhiều người không?" thì nó còn dễ nghe hơn
    Haizz!
    Kêu than? Kỳ kỳ? Dễ nghe....Có thể văn e kém, không sáng không hay bằng của bác, bác ợ!Vậy đội ơn bác đã chỉ bảo cho e! Chứ e thì càng đi học, e lại thấy mình càng ngu mới lạ bác ạ!
    Còn theo ý bác, e phải sửa cụ thể như thế nào để bác dễ nghe hơn ạ?
    E thấy e chẳng biết đăng bài dạng này vào đâu nên e đăng vào "Hỏi đáp, chia sẻ, hướng dẫn", nếu không đúng chỗ thì e sorry FR và đội ơn mưa móc của bác di chuyển giúp e vào mục thích hợp ạ. E xin cảm ơn.
    E cũng hỏi cụ Gấu gờ về vấn đề này, dưng mà có ít thông tin quá nên mạo muội đăng bài này để hỏi, trước là cho e, sau là cho người khác cũng muốn sử dụng như vậy. Dù sao cũng cảm ơn bác đã bớt chút thời gian vàng ngọc để cho e mấy chữ ạ! Vì vấn đề dùng 2 máy BB hiện nay theo con mắt kém cỏi của e thì cũng thấy nhiều người dùng ạ.
    Thanks all.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi bitis06
    Vấn đề nan giải ở chỗ :
    1. ID Blackberry thường chỉ cần 1 cái, mua bán trong BBW sẽ lưu ở đó, backup, setup.... cũng nằm ở đó.
    2. Việc có 2 hay nhiều máy BBM cũng giống như ta có 2 hay nhiều số thuê bao. Số dùng để chát, tán gẫu......, số dùng để công việc....!Hai hay nhiều số này sẽ không ảnh hưởng hay liên quan đến nhau.
    3.Mỗi lần thoát ID trên máy đồng nghĩa với việc wipe máy, sẽ mất các PM đã cài <Android hay IOs thoát tài khoản (ID) thì không bị xóa các PM đã cài đó nên các bác có thể mượn, xin, hay đổi TK (ID) để cài đặt thêm các PM khác mà không bị mất các PM hiện có.>
    Vậy nên mình muốn cả 2 máy đều được cài các pm đã mua của 1 ID, (cái này OK rồi ), nhưng vẫn muốn có 2 số BBM độc lập và cùng hoạt động. Chứ hiện nay muốn có 2 số BBM cùng hoạt động độc lập song song thì lại phải cài trên 1 ID khác.
    Cách để có được yêu cầu trên thì dùng 2 ID độc lập, cài PM bằng file .bar, mà file .bar của các PM trả phí thì chưa có nhiều ! Mặc dù PM đó ta đã mua trên 1 ID, chẳng lẽ lại mua lại trên ID khác?
    Các bác nào có cao kiến gì xin tiếp tục thảo luận giúp e ợ.
    Thanks all.
    Mấy bản OS mới không cho backup lại app đã mua đâu bác ạ. Vậy nên bác chỉ có chọn giữa việc 2 máy có full phần mềm bác đã mua nhưng chỉ 1 máy dùng được BBM, hoặc tạo ra thêm một BBID để dùng BBM vào mục đích khác (của bác)

Phần bôi đen của bác, đúng là ta có thể có 1 hay nhiều số thuê bao (em hiểu là thuê bao điện thoại hay số điện thoại) để phục vụ những mục đích riêng, nhưng những số thuê bao đó ko được cùng 1 số.
    Ví dụ:
    số abc: là số công việc thì bác ko thể nhân bản số đó để cho vào 1 máy khác để dùng với mục đích gia đình bạn bè được. Nếu số abc bác dùng với mục đích công việc, thì bác bắt buộc phải dùng một số khác số abc cho mục đích gia đình.
    BBM cũng vậy thôi, BBM ăn với BBID chứ không nhất thiết là phải ăn với PIN, vì bác đổi máy khác mà nhập BBID vào thì nó tự sync lại contact của bác. BBID là tài khoản bác đăng ký dịch vụ với Blackberry (phần này bác vnbb đã nói bên trên).

Bác Google, Bing, Ask... hay bất kỳ công cụ tìm kiếm nào cũng không thể giải quyết cho bác được, vì đơn giản đây là TOS của Blackberry rồi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối