Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39

Chào anh em,

BB10 có 1 tính năng khá mới mà không thấy có trong BBOS cũ. Đó là

Link. Tính năng này nhìn thoáng qua thì rất dễ hiểu. Ví dụ khi bạn đăng nhập Skype trên BB10 (Dùng bản Skype Previews) thì danh bạ trên Skype sẽ load về cùng với contact. Một điểm dở là trên BB khi skype đăng nhập lần đầu tiên, danh bạ load về và gắn luôn vào contact của máy, nhìn rất lộn xộn. Trong contact họ không thiết kế phần Filter cho skype contact để có thể lọc và vứt bỏ ngay mớ hỗn độn này.

Nếu dùng Link, tính năng này gần giống như Merge trong Android (Gmail) giúp bạn nhập Skype của người nào đó, với contact là số điện thoại trong máy của bạn. Khi đó danh bạ skype sẽ "biến" vào trong Contact.

P.S:
    Z10 khi mình thực hiện lưu số, nếu trên máy bạn chưa thiết lập account Gmail. BB10 mặc định lưu vào máy, gọi là Local Contact.
    • Bạn mở contact > Vuốt từ trên xuống > Setting > Bỏ chọn hết các phần hiển thị như BBM, Gmail, SIM Contact
    • Quay trở lại Contact bạn sẽ thấy "Local Contact" (nếu có.). Bạn cắm BB vào máy tính, Sync số contact đó sang outlook. Từ OUtlook bạn export sang file .CSV.
    • Khi có file CSV thì có thể dễ dàng Import vào Gmail để Merge với danh bạ hiện có.

Guest
    Danh bạ của BlackBerry 10 thực sự rất tuyệt vời :-bd

Không chỉ link, mà nó còn cập nhật tất cả các thứ liên quan đến contact đó. VD: 1 người được bạn link với tất cả các tài khoản từ Điện thoại, Email, FaceBook, Twitter, BBM, Skype ... với nhau thì khi vào mục contact của người đó, ở mục Updates sẽ nhìn thấy tất cả những cập nhật mới nhất của họ trên các mạng xã hội, ở mục Activity sẽ thấy tất cả các cuộc gọi, tin nhắn SMS hay Email của người đó ...

Guest
    Link khác với merge nhé. Link ở đây chỉ là bb10 sẽ quản lý 2 cái chung thôi, ko giống merge là gộp luôn.

Skype bị ko có trường trong danh bạ riêng là vì nó là port từ android sang, chưa phải native. Mọi chức năng của skype đều ko tốt. Còn nếu bạn dùng linkedin hay đơn giản là fb thì đều có trường riêng để chọn hiển thị hay ko

Trích dẫn Gửi bởi luvxinh
    Link khác với merge nhé. Link ở đây chỉ là bb10 sẽ quản lý 2 cái chung thôi, ko giống merge là gộp luôn.
    Đúng rồi, BB10 chỉ liên kết chúng lại với nhau chứ không gộp lại, đó mới là cái hay

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Danh bạ của BlackBerry 10 thực sự rất tuyệt vời :-bd

Không chỉ link, mà nó còn cập nhật tất cả các thứ liên quan đến contact đó. VD: 1 người được bạn link với tất cả các tài khoản từ Điện thoại, Email, FaceBook, Twitter, BBM, Skype ... với nhau thì khi vào mục contact của người đó, ở mục Updates sẽ nhìn thấy tất cả những cập nhật mới nhất của họ trên các mạng xã hội, ở mục Activity sẽ thấy tất cả các cuộc gọi, tin nhắn SMS hay Email của người đó ...
    update không chỉ thấy update của người đó mà còn thấy latest news của công ty người đó làm luôn mới ghê =)) bạn em lé mắt luôn =))

Mỗi tội là gộp luôn cả tên danh bạ và tên các tài khoản khác. Nhìn thấy khó chịu. Còn 1 cái nữa là khi cuộc gọi đến chỉ hiển thị tên, không hiển thị các thông tin khác như OS cũ nên nhiều lúc ko phân biệt được ai với ai nếu có nhiều tên trùng nhau trong danh bạ.

Các bạn có tìm thấy thấy phần Find Duplicate trong BB10?

Nếu lưu vào Local Contact thì việc chuyển sang Gmail còn 1 cách khác nữa, cách này quê mùa hơn và thủ công hơn. (và mình dùng cách quê này vì local contact có 26 người không tự transfer lên Gmail)
    1. Đầu tiên vào settings bỏ chọn hết các mục có thể hiển thị, bao gồm Gmail, SIM Contact ..
    2. Quay trở lại Contact còn hiển thị bao nhiêu người, đó là Local. Danh bạ được lưu vào máy. Bạn chọn Select More để tích chọn hết các danh bạ đó.
    3. Chọn Share > Gmail
    4. Danh bạ sẽ được list ra như attachment trong Gmail. Bạn đừng gửi đi đâu, nhấn Double Click vào từng người trong mục đó > Chọn Save New.

Lúc đó danh bạ thêm 1 lần nữa được lưu lại. Nhưng lần này sẽ lưu vào Gmail (Với điều kiện là tài khoản Gmail đã được thiết lập)
    Trở lại contact và xóa Local Contact đi cho đỡ ngứa mắt

Thực ra ở BBOS cũng có tính năng tuơng tự mà. Mình vẫn link các tài khoản yahoo, facebook, bbm...của cùng một người vào contact mà.

Làm sao link Gmail vs Facebook để khi up Rom ko cần fai link lại
    Hiện giờ mỗi lần up Rom, sau đó đồng bộ gmail tải contract về, sâu đó đăng nhập Facebook....
    Rồi ngồi link từng cái vào lâu quá

các bạn có bị khi cắm bb10 vào máy tính, bật bblink lên. khi rút bb ra thì trên danh bạ luôn luôn bị double số lượng danh bạ (1 người được lưu 2 lần), mình toàn phải vào phần danh bạ/ setting/ bblink => off. sau đó danh bạ mới bình thường.
    hình như cái này phải thiết lập trên bblink, mình mò mãi chẳng thấy đâu, có ai chỉ giúp mình.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. VIBER: Danh bạ không đồng bộ với "Contacts" trong ID của BlackBerry Blend
    Bởi osc2014z2 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 01-09-2015, 10:37 AM
  2. [Tips] Lấy lại tài khoản FaceBook với tính năng Trusted Contacts
    Bởi trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 05-01-2014, 02:32 PM
  3. Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 22-02-2013, 11:01 AM