Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Mình có bài hỏi về Sync Contact trên BB10, vấn đề của mình trên trang CrackBerry cũng đề cập rất nhiều nhưng không thấy bài nào xử lý gọn. Không biết BlackBerry có biết vẫn còn một số vấn đề với

Contacts trên

BB10 không? Mong rằng các bản ROM lần sau sẽ hoàn thiện hơn nữa.

Mình chia sẻ với anh em vài Tips về vấn đề:

Danh Bạ trên BB10

1. Danh bạ bị trùng lặp

Phần quản lý Danh bạ trên BB10 rất dễ bị trùng lặp (Duplicate) do nó load và hiển thị từ nhiều nguồn. Anh em có thể xử lý bằng cách vuốt từ trên xuống trong Contacts > Settings và OFF nguồn nào không muốn hiển thị. Đây không phải là lỗi nhưng nhiều người mới dùng chưa biết thì có thể coi là lỗi (lỗi người dùng).

Nếu ai không sử dụng Gmail thì nên Sync danh bạ cũng từ 1 nguồn là Outlook thông qua BB Link nhé.

Có 3 trường hợp rất hay gặp với danh bạ

1. Trường hợp Duplicate danh bạ từ Gmail trên bản ROM 10.2.0 > 10.2.1. Làm thế nào?
    Ngay cả bản ROM mới nhất 10.2.1.1925 cũng bị lỗi Duplicate, mặc dù check trên Gmail không bị lỗi.
    • Nguyên nhân: Có thể do lúc sync danh bạ, bạn có thể đã dùng 2G/3G chất lượng kết nối chập chờn.
    • Khắc Phục: Xóa bỏ tài khoản Gmail đang lỗi, tiến hành Add lại tài khoản Gmail. Nhớ là nên sử dụng Wireless để đảm bảo danh bạ load nhanh và không gặp lỗi trên.
    Phần Sync Interval bạn nên đặt 5 mins cho tới khi Sync xong thì chuyển lên 24h (nhằm tránh hao Pin, trên Z10 sẽ thấy hiệu quả rõ)

2. Hiển thị Duplicate danh bạ, từ nhiều nguồn khác nhau. Có nên xóa bỏ danh bạ ko?
    Như nói trên, các bạn nên quy về 1 mối. Và Gmail là tối ưu nhất.
    Local Contacts bạn nên xóa bỏ hoàn toàn. Các bước tuần tự như sau:
    Settings > Accounts > Bấm More (góc dưới phải) > Chọn Clear Local Contacts

3. Nếu dùng BBOS, hoặc Android, iPhone chuyển qua BB10. Làm sao chuyển danh bạ sang BB10?
    Điện thoại có thể mất, tin nhắn thương yêu có thể copy paste cho em này em kia.
    Nhưng danh bạ mất sẽ phiền hơn cả.

Các bạn thoạt nghe thấy rất đơn giản. Bạn đang nghĩ ngay tới việc Export/Import.
    Đúng! Cách này trên Google hiện ra rất nhiều, nếu bạn search. Nhưng nó lại ko làm việc nếu là "Tiếng Việt Có Dấu" sẽ lỗi như này

??t rèm ô tô;
    A ??t cánh bu?m xanh
    A D??ng-ch? ng?c
    Chính mình cũng không biết là ai, nếu chỉ nhìn dấu ??.

Ok. Mình có vài mẹo khắc chế lỗi này.

a. Nếu chuyển BBOS sang BB10
    1. Trên BBOS các bạn sử dụng BIS. Thực hiện Backup danh bạ bằng phần mềm Blackberry Protect
    (BB Protect chỉ chạy nếu máy bạn có BIS nhé)
    2. Trên BB10 các bạn sử dụng tài khoản Blackberry ID trùng với trên BBOS.
    BB10: Mở Settings > Blackberry Protect (chọn ON) > Dưới chọn Restore.
    (BB10 sẽ phục hồi bản danh bạ được Backup lần cuối trên BBOS. Các bản trước đó BB10 ko hiện ra. Sau khi BB10 phục hồi xong, Restore sẽ mờ đi, chỉ hiện lại khi nào bạn cài lại ROM thôi)

b. Nếu từ các nền tảng khác Android, iphone (Winphone chưa thử).
    Nếu từ Android thì nó luôn làm việc tốt với "bố" nó là Gmail rồi. Nên việc add tài khoản Gmail vào BB10 thì danh bạ sẽ hiện đẹp ngay

Nhưng trường hợp iPhone hoặc danh bạ nằm trên Outlook, Excel hay trên sổ tay của các ông lão có thói quen ghi danh bạ vào ... sổ

Có 2 cách cho bạn:
    - Sử dụng Intouchapp: Đây là ứng dụng sync contact đa nền tảng.
    Ưu điểm: Làm việc nhanh, tin cậy, chạy đa nền tảng (chơi cả với BBOS 4.2), không cần tới PC/Laptop
    Nhược điểm: Không check được Duplicate, không xóa được nhiều danh bạ (chỉ 1-1). Phải chạy trên máy có Hệ Điều Hành

- Sử dụng Outlook (2007/2010/2013): Đây là thứ bình dân và thân thuộc nhất, dân văn phòng ít ai không biết tới. Sync sang cả Gmail và các loại khác.
    Đặc biệt tin cậy, và nhược điểm lớn nhất là quá trình Export/Import sẽ lỗi Font tiếng việt có dấu.

2. Xử lý Danh bạ: dọn dẹp và "nắn" cho gọn gàng

Rất nhiều người danh bạ lộn xộn, bạn nên đưa vào giao diện Outlook để "nắn" cho gọn gàng, sau đó áp dụng bước dưới đây.

Nếu Export danh bạ từ Gmail > File.CSV:

Sẽ lỗi fonts choe choét, nhưng anh em đừng ngại.

Khi export, bạn sẽ có file với đuôi mở rộng là file csv. Mở nó lên bằng Notepad(Nếu mở bằng Excel thì sẽ lỗi font ngay) và edit lại tên tuổi có dấu tiếng việt. Khi Save bằng Notepad nhớ chọn Encoding: UTF-8 (quan trọng nhất là bước này)

Nếu Export danh bạ từ Outlook > Gmail
    Sẽ lỗi font ngay. Và không nên Export
    Các bạn sử dụng 1 tools tên: Go Contact Sync
    Download

http://sourceforge.net/projects/googlesyncmod/files
    Đây là phao cứu sinh, thuộc dạng hàng hiếm để xử vụ này. Mình vừa tìm được và hiệu quả!
    Khai báo Username/Password Gmail, chọn Outlook to Google Only > Phần Profile đặt 1 tên, gì cũng được.
    Nhấn Sync

Khi Gmail đủ contact, bạn biết phải làm gì để BB10 có danh bạ rồi chứ?

Chúc các bạn thành công.

Hoàng cá mập - BBvietnam.com

Từ ngày dùng contact sync qua gmail, mình dùng không bao giờ lo lắng về danh bạ nữa, chỉ mắc lỗi nhân đôi những ngày đầu mới dùng Z10 thôi.

Guest
    Mình backup ra vcard và đưa lên Gmail rồi add vào BlackBerry 10

Guest
    Trc h vẫn dùng icloud và không bao h gặp vấn đề j

Cam on su chia se cua ban!

Thank bài viết bổ ích.
    Phần Sync mình nghĩ nên đề phù hợp. Bởi nó ko chỉ đồng bộ danh bạ mà còn nhiều cái khác từ gmail nữa .

Trích dẫn Gửi bởi thienvuong
    Thank bài viết bổ ích.
    Phần Sync mình nghĩ nên đề phù hợp. Bởi nó ko chỉ đồng bộ danh bạ mà còn nhiều cái khác từ gmail nữa .
    Đúng là vậy, tuy nhiên danh bạ là thứ BB10 hay vướng phải. Nên mình chỉ nêu danh bạ thôi.
    Còn các thứ khác chưa gặp lỗi với nó. Nếu là Calendar, có lỗi thì cũng ko quan trọng như lỗi Contacts ><

Phần chuyển danh bạ từ BBOS lên BB10 em thấy chưa hợp lý lắm. Vì khi em backup bằng bbprotect trên bbos, sau đó lên BB10 thì không thấy phần Restore. Em dùng 1 cách khác là:
    1. Cài phần mềm Contacts to Excel lên cả BBOS và BB10 (Trên BB10 thì dùng app android).
    2. Tạo file xls từ BBOS, copy sang BB10 và réstore lại là ok.

Brs,

Bố Gmail ai cũng chơi được cả. có thằng app nào trên máy tính chơi đc đa nền tảng thì hay nhỉ

Em gà mờ nên cứ quản lý riêng từng thằng. BB, gmail, outlook, cái nào danh bạ riêng cua cái đó, chứ chưa dám sync giữa các thằng này với nhau

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. ContactsImEx- Nhập/Xuất danh bạ trên BB10 hỗ trợ danh bạ dạng vCard và CSV
    Bởi beptruongphat263 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 26-12-2016, 07:32 PM
  2. [Mẹo] Ngay lập tức sử dụng BBM trên Android và iPhone mà không phải "xếp hàng" chờ
    Bởi trungtamupsvn trong diễn đàn Thảo luận chung về BBM
    Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 05-06-2015, 12:48 AM
  3. [Mẹo vặt] Làm chủ BlackBerry Calendar trên BB10 :)
    Bởi cuatot trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 14-12-2014, 10:22 PM
  4. Mẹo hay giúp hiển thị chỉ số dBm ngay trên cột sóng
    Bởi thaontasieuthi trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 25-07-2013, 01:00 AM
  5. Mẹo khi vào yahoo trên IM+
    Bởi trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 27-12-2012, 09:42 PM