Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 80

Passport là một thiết bị vô cùng độc đáo của BlackBerry với 3 hàng bàn phím vật lý cảm ứng. Đó là một sự thay đổi rất lớn khi mà tất cả những chiếc điện thoại từ xưa đến nay của hãng đều có 4 hàng cùng phím

Alt và

Shift rất tiện lợi. Và chắc hẳn để thay đổi thói quen khi sử dụng Passport là một điều không hề dễ.

Đối với mình, phím Shift thì mình ít dùng hơn phím Alt và bản thân phím Shift cũng ít chức năng hơn cũng như trên Passport thì phím Shift cũng được đặt ở một vị trí thuận lợi hơn và dễ sử dụng hơn. Vậy nên trong bài này, mình sẽ chia sẻ cách mình triệu hồi linh hồn phím Alt về với Passport (các bạn có thể làm tương tự với phím Shift)

Hoa hoét đủ rồi, vào chủ đề chính, thủ thuật mà mình sử dụng thì anh em có lẽ đã quá quen thuộc từ thời OS4-5, được gọi là Autotext thần thánh, và trên BB10 thì chúng ta sẽ gọi là Word Substitution. Cách thức hoạt động đó là chọn 1 phím ít sử dụng nhất để làm phím Alt mà không thay đổi gì về phần mềm và phần cứng, chỉ tận dụng những gì sẵn có thôi, và ở bài này, mình chọn phím Z (tuỳ ý) vì phím Z này trong tiếng Việt gần như là không dùng đến.

Lưu ý: đây chỉ là một giải pháp, vì vậy nó cũng bị giới hạn ở một số ứng dụng, chủ yếu sẽ hoạt động tốt khi soạn thảo tác dụng chính là đem lại cảm giác thuận tiện, quen thuộc cũng như giảm bớt nhiều thao tác. Rất tiếc là BB10 chưa cho backup riêng cái này nên anh em phải làm thủ công.

Mời anh em theo dõi video demo thao tác trên bàn phím cho dễ hình dung rồi đọc hướng dẫn ở bên dưới.(fullscreen và hd cho dễ nhìn nhé anh em)

<div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/2bebwh-TbRo?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe></div>

Dưới đây là hướng dẫn chi tiết và danh sách phím tắt mà mình thường dùng, anh em có thể tham khảo.
    • Đầu tiên, chúng ta vào Option - Language and Input - Predict and Correction - Word Substitution, ấn Add Shortcut (hình dấu cộng)
    • Tiếp theo, giả sử trên BB 4 hàng phím, mình muốn gõ dấu chấm thì mình sẽ là Alt - M, vậy trên PassPort sẽ là Z - M, như vậy ở dòng đầu, chúng ta sẽ điền &#039;zm&#039;
    • Và ở dòng thứ 2, chúng ta sẽ điền dấu chấm &#039;.&#039;
    Như vậy, mỗi khi bạn gõ zm thì máy sẽ tự thay là dấu chấm.

• Nhưng cách thức hoạt động của chức năng thay thế từ này sẽ nảy sinh một vấn đề đó là dấu chấm sẽ nằm lơ lửng ở giữa dòng . Như thế này . Chứ không nằm sát chữ cuối câu . (Mình có thể hiện sự khác nhau trên video, các bạn có thể xem lại)
    • Để giải quyết vấn đề đó, ở ô thứ 2, chúng ta sẽ điền thêm %b trước dấu chấm: &#039;%b.&#039;
    Và kết quả trả về. Thật mỹ mãn. Dấu chấm sẽ được tự xóa khoảng trắng ở trước và nằm ở sát chân chữ.

• Với dấu ( và ) thì có một chút khác biệt. Nếu chỉ thay như trên thì chúng ta sẽ bị như thế này( dấu mở ngoặc nằm sát chữ trước và cách chữ tiếp theo) vậy thì với dấu mở ngoặc, chúng ta sẽ cho %B vào đằng sau &#039;(%B&#039; và thu được kết quả (như thế này)

Như vậy %b đặt trước dấu chấm để xóa khoảng trắng trước đấy chấm còn %B đặt sau dấu mở ngoặc để xóa khoảng trắng ngay sau dấu mở ngoặc.

Lưu ý, phân biệt giữa %b và %B, hai cái này có tác dụng khác nhau.

Danh sách một số phím tắt hay dùng của mình

zq - 0
    zw - 1
    ze - 2
    zr - 3
    zt - (%B
    zy - %b)
    zp - %b@
    zg - %b/
    zh - %b:
    zv - %b?
    zb - %b!
    zn - %b,
    zm- %b.
    Hi vọng phương pháp này sẽ giúp anh em dễ dàng làm quen và làm chủ bàn phím Passport của mình tốt hơn. Cũng có thể áp dụng cho mọi dòng máy BB10.

Nếu có gi chưa rõ và cần hỏi thêm, mình rất vui lòng được giải đáp giúp các bạn.

Xin cám ơn.

Cập nhật: thấy các bạn quan tâm đến cái này nên mình cho lên: để gõ liên tục phím số/ký tự đặc biệt liền nhau như số điện thoại, các bạn có thể ấn và nút &#039;@ 123" và giữ vài giây (Numlock) cho đến khi trên bàn phím ảo hiện chữ thì có thể ấn phím cứng liên tục cho số và ký tự ứng với phím

Guest
    Từ câu hỏi nhỏ: "...có thấy bất tiện khi Passport không có phím Alt không?" đến giải pháp nhỏ, thật tiện lợi này thì... "không phải dạng vừa vừa đâu".

Trích dẫn Gửi bởi wetfoot
    Từ câu hỏi nhỏ: "...có thấy bất tiện khi Passport không có phím Alt không?" đến giải pháp nhỏ, thật tiện lợi này thì... "không phải dạng vừa vừa đâu".
    Như câu nói "Mình học và PP cũng học" anh ạ Thực ra em đã có giải pháp này từ khoảng 1 tuần trước nhưng em phải sử dụng để xem có ổn không và sau đó tìm ra giải pháp %b và %B thì em mới đưa lên đây
    Cái này không những có thể tận dụng rất tốt mà tính tùy biến lại còn tùy vào khả năng sáng tạo của anh em nữa nên sẽ có nhiều tác dụng

Guest
    Cám ơn bạn. Sáng nay mình mới có tư tưởng dùng các phím thay thế từ, như zq cho (, xq cho ). Nhưng giờ mới biết cái vụ %b như bạn nói. ^_^

Guest
    Mình thì thường dùng phím tắt để hiện ra bàn phím phụ khi đang soạn thảo (Vuốt từ trên xuống dưới trên bàn phím thật). Sau đó mình vẫn bấm ký tự cần trên bàn phím thật, lúc này Blackberry sẽ điền phím ảo tương ứng.

Vuốt trên xuống dưới 1 lần:

Vuốt trên xuống dưới 2 lần:

Vuốt trên xuống dưới lần thứ 3 sẽ tắt bàn phím ảo đi.

Mình thấy cũng chỉ mất số thao tác tương đương mà lại trực quan hơn, dễ nhìn hơn .

Hay quá, phím z đúng ở vị trí phím Alt ngày trước, nên cách này sẽ rất thân thuộc với người dùng BB :-bd

Trích dẫn Gửi bởi Shellingfox
    Mình thấy cũng chỉ mất số thao tác tương đương mà lại trực quan hơn, dễ nhìn hơn .
    Vuốt là 1 thao thác, nhưng sẽ mất thời gian hơn là nhấn phím Z. Thực ra thời gian đó không quan trọng, quan trọng là cho ta cảm giác quen thuộc trước kia thôi

cũng hay, tạo phím tắt thay vì bấm alt.

Trích dẫn Gửi bởi Shellingfox
    Mình thì thường dùng phím tắt để hiện ra bàn phím phụ khi đang soạn thảo (Vuốt từ trên xuống dưới trên bàn phím thật). Sau đó mình vẫn bấm ký tự cần trên bàn phím thật, lúc này Blackberry sẽ điền phím ảo tương ứng.

Vuốt trên xuống dưới 1 lần:

View attachment 23307

Vuốt trên xuống dưới 2 lần:

View attachment 23308

Vuốt trên xuống dưới lần thứ 3 sẽ tắt bàn phím ảo đi.

Trong video mình cũng dùng cách vuốt, nhưng nhược điểm của nó là ví dụ vuốt 1 lần rồi bấm T để gõ ( thì nó sẽ tự biến mất, trù khi bạn với tay lên trên và chạm vào phím ( thì nó ở lại

Thủ thuật rất hay.
    Nhưng cái tiêu đề làm mình hiểu lầm là nhấn được phím Alt. Tò mò nhảy vào xem nhấn Alt+enter để thay đổi kiểu gõ như Q10 như nào, hihi.

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. phím alt, shift trên Q10 lỗi
    Bởi nguyenphong78726 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 14-02-2015, 01:40 PM
  2. Tường thuật lễ ra mắt BlackBerry Passport tại Việt Nam
    Bởi PROQKJZR2086 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 183
    Bài viết cuối: 10-10-2014, 11:15 AM
  3. Tường thuật trực tiếp sự kiện ra mắt BlackBerry Passport
    Bởi katutoto3705 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 379
    Bài viết cuối: 25-09-2014, 10:53 AM
  4. "Running Shift" - Tính năng chọn đoạn văn bản như với Trackpad trên OS 10.2.1
    Bởi tran.lyly82 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 99
    Bài viết cuối: 07-03-2014, 08:57 PM
  5. RIM bổ sung thỏa thuận về bằng sáng chế 4G với interDigital
    Bởi vietsourcing trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 03-01-2013, 02:47 PM