Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 80
    Hầu hết người dùng

BlackBerry từ thời BBOS đến

BB10 đều đã từng sử dụng chức năng

Security Wipe (Xóa sạch dữ liệu) trên BlackBerry. Nhưng một số người (nhất là với người mới dùng BlackBerry) chưa hẳn đã nắm được hết những tính năng này. Bài viết dưới đây sẽ giới thiệu lại tính năng quen thuộc với nhiều người dùng và một số lưu ý khi thực hiện tính năng này.

Tại sao phải dùng Security

Wipe:

• Giải quyết xung đột phần mềm app khiến máy bị chậm, nóng máy, treo máy…
    • Làm sạch máy sau khi đã Autoload (theo khuyến cáo, sau khi thực hiện Autoload thì nên làm sạch máy bằng Security Wipe sau đó cài đặt lại apps hoặc restore sẽ tốt hơn)
    • Security Wipe để… bán máy=)), xóa đi các dữ liệu cá nhân, các cài đặt tùy chọn và các ứng dụng nữa, mục đích để người mua không thấy được các dữ liệu này.
    • Hoặc đơn giản chỉ muốn máy sạch sẽ như mới
    • Và một số lý do khác…….
    Tính năng Security Wipe

Thao tác Security Wipe sẽ xóa toàn bộ dữ liệu, ứng dụng, media (music,video, pictures) đã lưu trữ trên bộ nhớ máy. Chức năng chỉ đơn thuần là Xóa sạch bộ nhớ máy chứ không phải khôi phục về OS mặc định như một số người lầm tưởng, OS thì vẫn sẽ là OS hiện tại đang cài trên máy.

Cách thực hiện:
    • Vào Settings > Security and Privacy > Security Wipe (như hình dưới)
    • Nhập vào dòng chữ "blackberry" và chọn Delete Data
    <div style="text-align: center">
    </div>
    Quá trình thực hiện Security Wipe khá lâu, từ 1h - 2h tùy thuộc vào lượng dữ liệu có trên máy bạn. Nó thực hiện lâu bởi vì dữ liệu sẽ được xóa ở mức thấp, tức là không thể khôi phục lại được. Vì vậy, bạn có thể yên tâm không lo rò rỉ thông tin khi bán máy cũ

:bb: Lưu ý trước khi thực hiện:
    • Sao lưu (Backup) tất cả các dữ liệu này trước khi sử dụng thao tác Security Wipe.<ul>
      <li>Nếu là backup dữ liệu hệ thống có thể sử dụng BlackBerry Link hoặc Sachesi.
    • Nếu dữ liệu khác lưu trên bộ nhớ máy thì copy ra thẻ nhớ hoặc ra PC
    </li>[*]Nếu bạn đang sử dụng 1 thẻ nhớ đã được mã hóa (encrypted) hãy tắt chức năng mã hóa trước khi bắt đầu Security Wipe, nếu không thì bạn không thể truy cập vào tập tin đã lưu trữ trên thẻ nhớ. Để tắt chức năng Encryption, thao tác trên BlackBerry 10 như sau: Settings/Security and Privacy/Media Card Encryption : Off và ngồi chờ quá trình giải mã diễn ra cho đến khi báo thành công.[*]Nếu Pin (battery) còn dưới 20% không nên tiến hành thao tác Security Wipe. Vì vậy nên thực hiện khi pin còn trên 50% hoặc tốt nhất nên cắm sạc vào máy khi tiến hành thao tác này.[*]Để tiến trình WIPE diễn ra nhanh tróng hơn, trước khi Security Wipe bạn nên XÓA các ứng dụng (như hình dưới đây) bằng cách nhấn tay vào biểu tượng (icon) của ứng dụng rồi chọn XÓA. (Lưu ý: chỉ xóa các ứng dụng cài đặt từ BBW hoặc các ứng dụng Android, các ứng dụng có sẵn của hệ thống như Facebook, Twitter…không nên xóa, xóa thì bạn phải cài lại ứng dụng này sau khi đã Security Wipe).
    </ul>

Rất đầy đủ và chi tiết, thanks luka :-bd

Wipe chính là sự ..... thử thách kiên nhẫn :-w

Viết sớm lên mấy ngày có phải được ko? Hừ...

Thank Luka, mỗi lần bán máy hay làm cái này...

Trích dẫn Gửi bởi lethanhson.mba
    Wipe chính là sự ..... thử thách kiên nhẫn :-w
    Trước đây thì đúng là phải "thực sự kiên nhẫn lắm" mới được, nhưng từ OS 10.3 thì quá trình Security Wipe đã trực quan và thân thiện hơn nhiều rồi nên cũng đỡ . Nó có thanh tiến trình để biết được tiến độ, thông báo đang làm gì khá tường minh :-bd

Guest
    Trước BBOS cứ cài xong là wipe cơ mà dạo này cứ autoloader xong em lại lười rồi. có sao không nhỉ. Máy dùng vẫn đc.
    Cái nữa là trước mã hóa thẻ. Quên không giải mà lại đi uprom. mất toi cái clip mới quay. Bây h thì nản rồi. đợi nó giải mã thấy lâu lắm.

Quả là từ ngày dung Z10 đến bây h em chưa giám thử wipe lần nào , lý do là sợ mất các app đã mua và 1 số app có đc từ redeem . mấy bác cho em hỏi , bây h em muốn backup mỗi cái BlackBerry World thì làm thế nào nhỉ ? em vào nghiên cứu mà cứ đơ ra , chả hiểu gi , mấy bác giúp em vụ này với , xin chân thành cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi zippos
    Quả là từ ngày dung Z10 đến bây h em chưa giám thử wipe lần nào , lý do là sợ mất các app đã mua và 1 số app có đc từ redeem . mấy bác cho em hỏi , bây h em muốn backup mỗi cái BlackBerry World thì làm thế nào nhỉ ? em vào nghiên cứu mà cứ đơ ra , chả hiểu gi , mấy bác giúp em vụ này với , xin chân thành cảm ơn
    Bạn ơi app mua nó đi theo bbid mà, mất sao đc, bạn mua máy khác nó rồi dùng đúng bbid này đăng nhập thì vào bbw vẫn tải đc bình thường

ví dụ bây giờ máy e nó có virut e backup lại dư liệu rồi sau khi autoload room mới wipe máy rồi restore lại thì viruts nó có còn ở file backup ko các bác nhỉ :v

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 219
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:19 PM
  2. Tiến trình thực hiện Security Wipe trên OS 10.3.1 rất trực quan
    Bởi thuthao83sgy trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 16-10-2016, 07:49 AM
  3. Z30 security wipe 12 ngày :(
    Bởi vothianhbinhminh trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 04-08-2016, 06:50 PM
  4. Security wipe quá lâu trên Passport
    Bởi kebactinh51 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 20-06-2016, 10:46 AM
  5. Vấn đề về Security Wipe
    Bởi tinhtong86 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 10-10-2015, 06:10 PM