Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Guest
    Việc khôi phục lại

cài đặt gốc của một thiết bị là điều mà nhiều người đã biết, tuy nhiên cũng vẫn còn một số người chưa biết hoặc chưa chắc chắn về điều này, nên mình viết lại bài hướng dẫn một cách từng bước cho trực quan. Bài viết hướng dẫn trên bản BlackBerry Link cho Windows, mình không có máy Mac OS nhưng mình nghĩ nó cũng tương tự thôi

Tại sao phải khôi phục lại cài đặt gốc?

Có khá nhiều lý do, nhưng có thể kể ra vài lý do chính như:
    • Thiết bị đang cài một bản OS Leaked chưa ổn định => muốn quay về bản OS chính thức
    • Thiết bị đang cài một bản OS Leaked nào đó, bị lỗi cần phải đem đi bảo hành => quay về OS chính thức để đỡ mất công giải thích với nhân viên bảo hành
    • Thiết bị chạy không ổn định, bị lỗi gì đó mà chưa xác định được nguyên nhân
    • ...
    Có nhiều cách để quay lại bản

OS gốc (official mới nhất), nhiều người hay dùng cách tải file Autoloader của bản OS đó về cài. Thực sự đây là cách rất nhanh gọn, tuy nhiên cũng đòi hỏi người dùng phải am hiểu chút ít về OS, về cách dùng Autoloader và quan trọng là phải tải đúng file autoloader của phiên bản OS gốc kia . Chính vì vậy, bài này mình không hướng dẫn cách quay về OS gốc bằng Autoloader, mà dùng BlackBerry Link. Với cách này, đảm bảo ai cũng làm được, và chắc chắn là về đúng bản OS gốc của thiết bị, không lo bị nhầm lẫn. Và dùng bằng BlackBerry Link nghe có vẻ nó Official hơn

Cách cài đặt lại OS gốc cho thiết bị bằng BlackBerry Link

• Kết nối thiết bị

BB10 với máy tính đã cài đặt BlackBerry Link (nên cài phiên bản mới nhất của

BB Link)
    • Backup dữ liệu (nếu cần) - mình không cần backup vì mọi thứ đều sync lên cloud cho tiện
    • Từ màn hình chính của BlackBerry Link, nhấn vào chữ Preferences ở góc trên bên phải
    • Chọn mục Reload Device Software, nhấn nút Reload

Màn hình trên để bạn xác nhận lại có chắc chắn muốn Reload lại OS gốc hay không. Nó thông báo cho bạn biết tất cả dữ liệu trên máy sẽ bị mất khi bạn thực hiện thao tác này. Và chắc chắn là chỉ cắm duy nhất thiết bị bạn muốn khôi phục cài đặt gốc trên máy tính thôi, rút hết các thiết bị BB khác ra nếu không muốn gặp tai nạn "khôi phục nhầm" .
    • Sau khi chắc chắn, nhấn OK. BlackBerry Link sẽ kết nối đến server để tìm và tải về bản OS cho thiết bị của bạn.

Sau khi tìm xong, nó sẽ y/cầu bạn xác nhận thêm lần nữa (chắc chắn ghê)
    • Chọn Yes, xuất hiện màn hình thông tin về bản OS sẽ cài đặt vào thiết bị của bạn.

Nhấn Get Update, nó sẽ thông báo cho bạn biết quá trình này có thể mất đến hàng giờ, nên cứ bình tĩnh làm ly cafe nhâm nhi trong lúc nó cài đặt OS nhé
    • Nhấn Install Update, và quá trình cài đặt bắt đầu

Nó sẽ tải OS về máy tính, sau đó cài đặt vào thiết bị BB10 của bạn.
    Chờ khi nào BB Link thông báo cài đặt xong là bắt đầu thực hiện các bước Initial setup (cài đặt ban đầu) trên BB10 của bạn và sử dụng thôi

Mình hay dùng cách này. Làm xong vào ổ C cắt 4 cái file rom của nó ra ổ D làm file autoloader để sau này cần thì auto cho lẹ khỏi tải lại và đỡ phình ổ C

cách này lâu quá. Và nên dùng laptop cho an toàn.

Guest
    Phải đăng nhập vào ngay để like bài này.

Đúng điều mà bấy lâu nay em tìm kiếm!!!!!!!!!!!!!

Cơ mà em muốn sạch sẽ hoàn toàn luôn thì có cần wipe máy lại trước khi khôi phục OS gốc như topic đã hướng dẫn ko anh?

bác vnbb cho mình hỏi: mình đang ở bản 10.3.1.2582 có một số lỗi gây khó chịu muốn về 10.3.1.2558 bằng sachesi thì dữ liệu có mất không. có vẫn đề gì phải lưu ý không. thanks!

Cách này với Blackbery Passport không thành công . Passport cho load về phiên bản mới nhất OS 10.3.1.2576 , không cho về phiên bản gốc 10.3.0.1418.

Trích dẫn Gửi bởi chaukylong
    Cơ mà em muốn sạch sẽ hoàn toàn luôn thì có cần wipe máy lại trước khi khôi phục OS gốc như topic đã hướng dẫn ko anh?
    Mình nghĩ chả cần đâu vì mình làm vậy có bao giờ wipe máy đâu

Thế nếu mà họ ra bản official mới nhất cho máy mà mình không thích thì còn cách duy nhất là chạy Autoloader nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi bbvnn4
    Cách này với Blackbery Passport không thành công . Passport cho load về phiên bản mới nhất OS 10.3.1.2576 , không cho về phiên bản gốc 10.3.0.1418.
    Nó về bản Official gần nhất mà bạn. Nhưng hình ảnh trên là mình vừa thực hiện trên con Passport chính hãng đấy, lạ nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi khanhngujen
    Thế nếu mà họ ra bản official mới nhất cho máy mà mình không thích thì còn cách duy nhất là chạy Autoloader nhỉ?
    Uh, thực ra dùng cách Autoloader nhanh hơn cách này, vì bước tải OS của BB Link chậm hơn so với tải file Autoloader từ Fshare/Mega

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Link download HĐH cho tất cả các thiết bị BlackBerry OS, BB10 và PlayBook
    Bởi dienlanhhongphuc trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:49 PM
  2. Xử lý lỗi BlackBerry Link/Sachesi/vnBB10 không kết nối được với BB10
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 119
    Bài viết cuối: 05-04-2017, 12:15 AM
  3. BlackBerry Link/Sachesi không kết nối được với BB10 sau khi cập nhật OS 10.3.1.821
    Bởi tienanhTBa3 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 02-12-2015, 12:22 AM
  4. Video #10: Làm quen với Blackberry Link - Hướng dẫn BB10 cho người mới - Phụ đề tiếng Việt
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 18-02-2014, 01:50 PM
  5. BlackBerry Link đã sẵn sàng cho người dùng BB10 tải về máy tính
    Bởi trong diễn đàn BDM và các vấn đề về cài đặt OS (ROM)
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 22-02-2013, 03:01 AM