Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39

OS (Operating System - Hệ điều hành) là phần hồn của tất cả các thiết bị công nghệ, và chiếc điện thoại BlackBerry của chúng ta không thể không có OS

OS trên

BB10 có các thành phần khá tường minh, nhưng nếu chúng ta không tìm hiểu rõ về các thành phần đó thì chắc chắn sẽ có những băn khoăn, khó hiểu nhất định mỗi khi có bản OS nào đó được phát hành. Vì vậy, bài này mình sẽ trình bày một chút theo sự hiểu biết hạn hẹp của mình để các bạn tham khảo.

Mỗi bản OS mà BlackBerry phát hành cho BB10 gồm 3 thành phần chính sau:

• Core OS (nhân của Hệ điều hành), đây là phần chính, phần cốt lõi của Hệ điều hành

• Radio: đây là phần phụ trách tất cả các kết nối không dây của BB10 như: kết nối mạng điện thoại (GSM/CDMS), Data (2G/3G/4G), Wifi, Bluetooth, NFC, FM ...
    • Applications: đây là bộ các ứng dụng, tiện ích cốt lõi của BlackBerry được đính kèm với Hệ điều hành. VD như: Hub, Phone, Contacts, Messages, Browser, BB World, ...
    Và đi kèm với 3 thành phần trên luôn được gắn với số phiên bản để chúng ta dễ dàng phân biệt bản nào là mới, bản nào là cũ. Chính vì vậy, một bản OS được phát hành thì sẽ có tới 3 số phiên bản (version) khác nhau tương ứng với 3 thành phần trên.
    • OS Version: phiên bản của Core OS
    • Radio Version: phiên bản của Radio, thông thường là cao hơn 1 đơn vị so với số phiên bản của OS

• Software Release
      : phiên bản của gói Applications kèm theo, hoặc cũng có thể là số phiên bản đóng gói của cả 3 thành phần: OS + Radio + Applications
    Để xem thông tin về các số phiên bản của các thành phần trên, các bạn vào Settings > About và chọn Category OS

VD: Bản OS mới nhất của nhà mạng Vodafone UK phát hành có các thông số phiên bản sau:
    • OS Version: 10.2.1.2141
    • Radio Version: 10.2.1.2142
    • Software Release: 10.2.1.2102
    Thêm chút, khi các bạn dùng Sachesi hay DBBTool để Extract từ các file autoload, các bạn sẽ được các files bar của thành phần 3. Applications ở trên nhé.

Hi vọng mấy thông tin trên có thể giúp ích cho các bạn. Nếu ai thấy có gì chưa đúng, chưa đủ thì bổ sung, chỉnh sửa giúp mình nhé

Guest
    Cái này hiểu sơ sơ, bb10 mới tách bạch đúng không các bác, còn boss dưới dạng các file riêng rẽ khi vào application

Guest
    cơ bản là hệ điều hành có 3 tầng và bác vnbb có thể phang được cả tầng thấp nhất ( Vnbb10 là ví dụ) nội công bác thật là thâm hậu, cho em mã pin bác đi lúc nào rủ bác đi cafe học hỏi xíu kinh nghiệm

Guest
    Cứ tưởng bác vnbb chỉ ra từng file Bar có nhiệm vụ làm j chứ
    Giờ nó không ghi rõ như mấy file cod thời bbos nên chưa dám thử tối ưu.

Windows XP bộ cài đặt chỉ 500Mb (CD cài đặt chuẩn), thế mà OS của BB10 những 2Gb (file autoload) => RIM chưa tối ưu các bác nhỉ!

Mình muốn hỏi là mình cứ vào phần cập nhật thì chỉ thấy nó hiện bản hiện tại là 10.2.1.537
    Kiểm tra cập nhật thì không thấy nó hiện thêm bản mới là sao ?

Trích dẫn Gửi bởi countrycowboy
    Cứ tưởng bác vnbb chỉ ra từng file Bar có nhiệm vụ làm j chứ
    Giờ nó không ghi rõ như mấy file cod thời bbos nên chưa dám thử tối ưu.
    Hiện giờ không có khả năng "tối ưu" kiểu như BBOS đâu bạn. Còn files bar thì khá rõ ràng mà, nó đặt tên đúng với tính năng của nó luôn đó. Tuy nhiên chúng nó bị mark là "system" và không cho phép remove bằng Sachesi hay vnBB10.

Và nếu có remove mấy cái "system" đó thì kiểu gì thằng BB10 nó cũng lại tự động load về qua OTA. Việc update qua OTA có cái hay và cũng có cái dở là vậy đó

Trích dẫn Gửi bởi jiper92vn
    Mình muốn hỏi là mình cứ vào phần cập nhật thì chỉ thấy nó hiện bản hiện tại là 10.2.1.537
    Kiểm tra cập nhật thì không thấy nó hiện thêm bản mới là sao ?
    Bản 2141 chỉ có nhà mạng Vodafone phát hành thôi, máy của bạn không phải của Vodafone thì sao thấy được. Hiện tại bạn có thể cập nhật lên 2141 bằng Autoload (đã có trên forum) hoặc Sachesi

Mình thấy cả mấy bản cập nhật trước mình cũng k tự cập nhật được từ máy là sao hả bạn ? Mình mới dùng máy được 3 hôm thôi

Khi có bản leak thì có up bằng sasechi như bản của nhà mạng không, mình oải nhất cái vụ load rồi lại phải restore lại dữ liệu quá

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 339
    Bài viết cuối: 26-08-2015, 04:54 PM
  2. Đã chính thức có bản cập nhật OS 10.3.1.2243 - Software Release 10.3.1.1565
    Bởi nguyetkhanh trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 919
    Bài viết cuối: 15-03-2015, 03:17 PM
  3. Radio Vietnam - Phần mềm nghe Radio trực tuyến các đài phát thanh Tiếng Việt cho BB10
    Bởi ngaotieuhaiha trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 31-10-2014, 07:57 PM
  4. Tại sao "Software Release: No information available"?
    Bởi wthoinay1 trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 16-12-2013, 11:04 AM
  5. BlackBerry 10 OS - Software Release 10.2.0.415 cho Q5
    Bởi thuhuong10x trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 07-10-2013, 04:05 PM