Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Guest
    Chào các bạn,

BlackBerry OS quản lý danh bạ rất xuất sắc, có thể nói gần như là tốt nhất trong số smartphone có mặt trên thị trường. Thế nhưng, trên BlackBerry 10 những bản đầu tiên đã chưa thể bằng người tiền nhiệm. Chúng ta vẫn chờ đợi hàng ngày nó hoàn thiện, cho tới tận bản rom

10.2.1 mà cụ thể là 10.2.1.1055 mới rò rỉ này, sự cải tiến mới có thể nhìn thấy bằng mắt thường, một số cải tiến thực sự khiến chúng ta hài lòng (hoặc chí ít là tạm hài lòng).

Cơ chế tìm kiếm

Ở những bản rom trước, việc Tìm kiếm danh bạ phải lựa theo cách lưu một danh bạ. Nói ra có vẻ hơi kỳ, đã phải Tìm kiếm rồi còn phải ghi nhớ thì phi lý quá. Nhớ ở đây là nhớ cách lưu danh bạ có những trường (Field) thế nào, để khi tìm kiếm đạt kết quả tối ưu nhất. Còn bây giờ, bạn không quan tâm lúc lưu phải để ý làm sao khi tìm kiếm hiệu quả nhất. Bạn gõ bất kỳ: Công ty (Company), Tên (Firstname), Họ (Lastname), Social Name (Tài khoản mạng xã hội), emails...

Đây rõ ràng là một cải tiến cần thiết và đáng giá. Lúc này, bạn tìm kiếm thuận tiện hơn rất nhiều. Dưới hình minh hoạ, mình thử tìm kiếm bằng Company và tài khoản Twitter đều ổn!
    Tìm theo trường Company
    Với trường là tài khoản Twitter (Của mình đấy, Follow nhé :P)
    Cho phép chọn khu vực muốn lưu danh bạ

Đây cũng là một nâng cấp đáng chờ đợi. Mình có đọc khá nhiều comments mong muốn có tuỳ chọn này của các bạn. Bản rom này là dành cho các bạn đấy.

Mỗi lần tạo mới một Danh bạ bạn có thể chọn đích đến cần lưu: Local (bộ nhớ máy), Simcard (lưu vào sim), emails (các email bật chế độ đồng bộ danh bạ, có bao nhiêu email bật chế độ đồng bộ đều được coi là một đích đến để lưu danh bạ). Các bạn lưu ý, khi tạo mới một danh bạ, tuỳ chọn mặc định sẽ lưu ở tất cả đích đến. Mình vẫn khuyên các bạn chỉ nên để một email đồng bộ danh bạ mà thôi. Ở bản rom này, tuỳ chọn thủ công đã khá tiện dụng, nếu các bạn muốn cá nhân hoá cách sử dụng thì vẫn có thể làm theo ý các bạn được. Quá dễ dàng, đúng không?

Mặc định sẽ lưu vào tất cả đích đến: Local, Sim, email
    Tuỳ chọn thủ công đích đến cần lưu danh bạ
    Tạo danh bạ theo Nhóm (Group) Đây là thay đổi lớn nhất và rõ ràng nhất rồi. Chưa bản rom BB10 nào có, quá dễ để phát hiện. Chức năng như tên gọi của nó, tạo một Nhóm; Bạn bè, gia đình, công việc... để thuận tiện liên lạc theo nhóm, gửi tin tức...
    Tạo nhạc chuông cho từng Danh bạ Phần này là phần mở rộng, thêm vào cho đầy đủ. Hôm qua, mình vẫn thấy một số anh em chưa biết làm sao để tạo nhạc chuông riêng cho từng danh bạ. Rất dễ, bạn mở Notification ra, ngay ngoài cùng có mục

Contact (Danh bạ), bạn nhấn vào đó, chọn biểu tượng Add ở Bottom, chọn Contact (Danh bạ) để Add vào. Lập tức một cửa sổ mới mở ra. Lúc này, bạn có thể tuỳ chọn một loạt Âm báo cho từng Danh bạ đã được Added vào Notification. Nó bao gồm: Phone Calls, Emails Message, BBM, Text Messages, Other Messaging. Quá đã đúng không nào? Và rất dễ nữa!
    Nhấn vào chữ Contact (Danh bạ) nhé
    Sau khi chọn Danh bạ, nó dẫn tới cửa sổ này. Mình đang tạo cho danh bạ có tên: Test Contact
    Chúc các bạn thành công!

Guest
    Có cái gmail thì ngon rồi! Sang BB10 có thể do nền tảng mới nên Protectblackberry không còn tốt như trước, BBLink cũng ngu tệ hại... đôi lúc cắm máy chả nhận, cắm được thì bắt delete hết máy người ta về nguyên thủy, cái này ức chế vô cùng, muốn uprom lên mà buộc xóa hết mới kết nối được, mong BB nghiên cứu giải pháp...

Guest
    Mình hiểu cảm giác của bạn. Mỗi lần có survey, bạn nên góp ý với họ những gì thiếu sót hoặc chưa hợp lý.

Nói thiệt chứ từ hồi mua Z10 đến giờ mình chỉ backup đúng 2 lần.
    Chán BBLink lắm lun rùi. Có feed back nhưng chả thấy cải thiện.

Hôm qua em còn bị gộp 3 contact khác nhau vào 1, chả hiểu tại sao nó lại link nhau, mãi mới phát hiện ra. Thế bác @ ResearchlnMotion lưu danh bạ trên máy ở Local hay 1 acount mail khác?

khắc phục được phần link các tài khoản thì hay biết mấy. Mình đang cần nhất phần này.

Guest
    bản 10.2.1 đáp ứng đc nhu cầu của mình (thực ra bản 10.2) cũng đã ok rồi.

cái còn thiếu: BB Map chuối, nên nhường chỗ cho GG Map hay Nokia Map.

Các director của BB nên cộng tác nhiều hơn nữa với các nhà phát triển lớn: facebook, google, viber, ... để cho ra các app chất lượng. Chứ giờ app của iOS và android có full tính năng mà cái facebook thì emotion cũng chả có.

Trích dẫn Gửi bởi hoabinh
    Hôm qua em còn bị gộp 3 contact khác nhau vào 1, chả hiểu tại sao nó lại link nhau, mãi mới phát hiện ra. Thế bác @ ResearchlnMotion lưu danh bạ trên máy ở Local hay 1 acount mail khác?
    Do cách dùng của mình xưa nay là lưu tất cả danh bạ, ghi chú, nhắc việc trên mail, nên mình dùng một mail chuyên trách. Thành ra, không bao giờ lưu vào local, và lúc uprom máy cũng không cần Backup!

Có cách nào Select All chứ không Select More...rồi chọn từng Contact để Copy không?

vẫn chưa kết hợp tìm kiếm tên + comapy được. cái này so với os thấp thì còn thua xa.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Danh bạ: Làm thế nào để xóa chi tiết trong mục "hoạt động"
    Bởi inthelong4 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 18-11-2015, 03:32 PM
  2. Lỗi tìm tên Tiếng Việt trong danh bạ q10
    Bởi danglamgiK3 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 30-05-2015, 03:30 PM
  3. Cài đặt file APK trực tiếp trên BlackBerry 10 OS 10.2.1.1055
    Bởi lenhaquynh trong diễn đàn Hệ điều hành BB10