Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Tính năng

Tương tác nâng cao (hay

Advanced Interaction) đã được giới thiệu từ OS 10.3.0, tuy nhiên lên 10.3.1 nó được bổ sung và hoàn thiện hơn. Và nếu bạn đã cập nhật lên OS 10.3.1, bạn có thích và hay sử dụng đến các tính năng trong phần Advanced Interaction này không?

Bài này mình sẽ giới thiệu qua về các tính năng trong phần "

Tương tác

nâng cao" này để ai chưa biết thì có thể tham khảo xem có thích dùng hay không nhé

Lift to Wake - Nhấc để đánh thức

Nếu bật chức năng này lên, thiết bị của bạn sẽ tự động được bật khi bạn nhấc nó lên từ một mặt phẳng (mặt bàn chẳng hạn). Nghĩa là khi bạn tắt máy và đặt nó lên mặt bàn, khi cầm lên để sử dụng thì chỉ cần nhấc nó lên khỏi mặt bàn là nó sẽ tự động bật máy, giúp bạn nhanh chóng sử dụng được điện thoại của mình.

Để bật chức năng này, các bạn vào Settings để cài đặt
    • Từ màn hình Home, vuốt từ trên xuống và chọn Settings (Cài đặt)
    • Vào mục Advanced Interaction (Tương tác nâng cao)
    • Đánh dấu On cho mục Lift to Wake (Nhấc để đánh thức)

Flip to mute - Lật úp để tắt tiếng

Nếu bật chức năng này lên, bạn có thể lật up thiết bị xuống một mặt phẳng (mặt bàn chẳng hạn) để thiết bị tắt chuông báo. Tuy nhiên, điện thoại sẽ vẫn đổ chuông đối với các cuộc gọi sau đó.

Như vậy, nếu như bạn đang trong một cuộc họp mà quên chưa đặt chế độ Silent hoặc Rung, bất chợt điện thoại đổ chuông và bạn có thể nhanh chóng tắt chuông bằng cách lật úp điện thoại xuống mặt bàn . Sau đó có thể chuyển nó sang chế độ Im lặng hoặc Chỉ rung nếu muốn. Không phải ném chiếc điện thoại đi như phóng viên Sỹ Khỏe từng làm trên sóng VTV :P

• Đánh dấu On cho mục Flip to mute (Lật up để tắt tiếng)

Flip to save power - Lật úp để tiết kiệm pin

Khi bật chế độ này lên, thiết bị sẽ được tự động chuyển về chế độ Standby (Nghỉ) để tiết kiệm pin mỗi khi bạn lật up nó trên một mặt phẳng. Khi ở chế độ "Nghỉ", thiết bị của bạn vẫn sẽ nhận được thông báo cho các cuộc gọi đến, tin nhắn, alarm ..., trong khi tiết kiệm pin cho thiết bị.
    • Đánh dấu On cho mục Flip to save power (Lật úp để tiết kiệm pin)

Hold to stay awake - Giữ để luôn bật

Khi bật chế độ này lên, nếu bạn vẫn cầm thiết bị trên tay thì màn hình sẽ luôn sáng, nó sẽ bỏ qua cài đặt Thời gian chờ của màn hình. Điều này rất tuyệt vời khi bạn đọc sách, đọc truyện trên thiết bị BB10, nhất là những chiếc có màn hình lớn chứa nhiều chữ như Passport hay Z30

• Đánh dấu On cho mục Hold to stay awake (Giữ để luôn bật)

:bb: Chú ý: Nếu các bạn sử dụng tính năng "Chế độ tiết kiệm pin" (Battery Saving Mode) thì cần kiểm tra xem tính năng "Tương tác nâng cao" này có bị tắt khi chuyển sang "Chế độ tiết kiệm pin" không nhé

Các bạn thấy các tính năng này thế nào? Có thích và hay dùng nó không? Cùng chia sẻ những lợi ích hay bất tiện mà nó đem lại cho chúng ta nhé

có bác nào dùng z10 -004 mà ko dùng đc các tính năng advanced interaction như em ko ? đã vào settings bật lên hết rồi :-/:-/

Guest
    Có một điều đáng tiếc là tính năng này lại không nằm ở trong Profiles. Đây là tính năng hay nhưng không nên dùng 24/24, ở mỗi khung giờ làm việc và sinh hoạt khác nau, nên có một tuỳ chỉnh On/ Off nhanh hoặc hẹn giờ và cần thiết phải đưa nó vào Profile để phát huy tối đa hiệu quả.

Thật tiếc, hiện nay nó nằm độc lập trong mục Setting, và cũng không hiểu sao Dev của BB lại không cho phép thêm vào mục Quicksetting để người dùng dễ dàng On/ Off.

BB10 Profiles đã bị hạn chế nhiều và tính năng Holster quan hệ không còn mật thiết nữa (dù có nhiều cải tiến mới). Hiện tại, tính năng Holster có mỗi tác dụng tắt và mở khoá màn hình. Phải dùng với ứng dụng thứ 3 (rất phức tạp), không dễ như tuỳ chỉnh trên BBOS nhờ hai khu cực In/ Out Holster.

Nhờ có tính năng cảm biến nhận biết trạng thái không gian, Advanced Interation quả thật rất hay. Cần tinh chỉnh nhiều hơn nữa để thuận tiện và cho người dùng tuỳ biến cá nhân hoá cao hơn nữa.

Có một ứng dụng Anti Touch khá hay đã được phát triển dựa trên tính năng cảm biến chuyển động và trạng thái không gian. Các bạn tham khảo. Ngoài ra còn có AntiTheft Alarm nữa, mình chưa thử.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi onizuka
    có bác nào dùng z10 -004 mà ko dùng đc các tính năng advanced interaction như em ko ? đã vào settings bật lên hết rồi :-/:-/
    Em bị giống bác stl004
    2 tính năng flip to ... không dùng được

Trích dẫn Gửi bởi onizuka

Trích dẫn Gửi bởi ludarao
    Em bị giống bác stl004
    2 tính năng flip to ... không dùng được
    Các bạn thử dùng BlackBerry Virtual Expert (BBVE) kiểm tra xem có cái cảm biến nào trên máy bị lỗi không?

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Các bạn thử dùng BlackBerry Virtual Expert (BBVE) kiểm tra xem có cái cảm biến nào trên máy bị lỗi không?
    Mình 2 máy Z10 1 đen 1 trắng đều là bản 01. Cùng cài 1 rom như nhau, đều bật tương tác mà trắng thì không được, đen thì bình thường. Test bằng BBVE đều bình thường cả. Có khi nào là do cái trắng dùng flip cover không nhỉ? Cái trắng còn thỉnh thoảng đang dùng bị tắt màn, phải nhấn nút nguồn mới lên màn chứ không vuốt được

Dùng BB 10 nhưng ko bao giờ để ý tìm hiểu những cái này
    Thank bác chủ nhé

Mình dùng hết mọi cái. Nhưng phân vân cái cuối, khi đang lướt web mà phải ra sau bếp hay đi lấy cái gì chẳng hạn. Tay vẫn cầm điện thoại vung vẩy là nó cứ sáng choang màn hình. Nói chung là mình vẫn thích kiểu bbos hơn. Trong và ngoài holster là một trời một vực, tha hồ cài đặt.

Guest
    chức năng thứ 1 thì ít khi mình dùng. vì hầu như không tắt máy bao giờ, chức năng thứ 2 thì có thể thay thế bằng cách ấn phím tăng, giảm volume, tuy nhiên dùng bằng cách này có vẻ tiện lợi hơn và ai đã dùng power tool thì cũng có tính năng nay.
    Chức năng 3 4 thì tuyết vời
    mói chung là 4 chức năng này đều hay

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi chuotgao
    Mình 2 máy Z10 1 đen 1 trắng đều là bản 01. Cùng cài 1 rom như nhau, đều bật tương tác mà trắng thì không được, đen thì bình thường. Test bằng BBVE đều bình thường cả. Có khi nào là do cái trắng dùng flip cover không nhỉ? Cái trắng còn thỉnh thoảng đang dùng bị tắt màn, phải nhấn nút nguồn mới lên màn chứ không vuốt được
    cũng giống bác, lâu lâu em cũng bị tắt màn khi đang dùng, vuốt lên ko dc lại phải ấn nút nguồn :|

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Advanced Camera - Thêm sức mạnh cho Camera trên PlayBook
    Bởi wap14 trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 20-11-2016, 10:40 PM
  2. Chức năng Tương tác nâng cao Advanced interaction không hoạt động
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 18-03-2015, 05:20 PM
  3. Advanced GPS Tracker v1.7
    Bởi trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 19-02-2013, 02:11 AM
  4. Easy Task Killer Advanced quản lý ứng dụng Android trên PlayBook
    Bởi trongthuy.dinh trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-03-2012, 12:52 AM
  5. Advanced Task Killer Pro - Kill các ứng dụng Android đang chạy ngầm trên PlayBook
    Bởi chungtinh2091 trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 22-03-2012, 10:51 PM