Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Chia sẻ một chút về thời gian ngắn ngủi từ lúc mình cầm em máy BlackBerry đầu tiên. Mình biết và say BB10 từ ngày đầu rò rỉ, cơ mà cái giá hồi đó chát quá :v mãi cho đến lúc BB Z10 giảm còn 4.500.000 mới có dịp thỏa mãn đam mê. Kể ra cũng có duyên, lúc giảm đến 6tr5 mình hẹn hò, thăm dò Hoàng Hà mobile các đợt hàng về. Hai phen lao xe từ Bắc Ninh lên Hà Nội với hy vọng còn máy rồi thất vọng ra về. Quyết mua bằng được mà nào có ngờ Z10 giảm còn 4tr5 ngày cá tháng 4. Tiền thách cưới quá đẹp và lần này thì không ai có thể ngăn cản em được, mặc dù ra đến cửa hàng vẫn còn nhiều người đến xin cưới lắm =))
    Nửa năm từ đó, mình thích và đam mê BlackBerry, hóng và đọc tin BB hàng ngày, hàng giờ.
    Ưu điểm của BB10 thường xuyên được nhắc đến rồi, hôm nay mình muốn mở một chủ đề mới thảo luận về khuyết điểm của BB10. Sau đây là một số khuyết điểm chủ quan dựa trên nhu cầu của mình, mong rằng mọi người góp ý, chia sẻ và cùng thảo luận sôi nổi.
    1. Vấn đề bảo mật và mật khẩu các ứng dụng đơn lẻ:
    Như chúng ta biết, cả thiết bị và các hệ BlackBerry OS đều ưu tiên vấn đề bảo mật. Những cơ chế bảo mật rất tuyệt vời được đánh giá cao bởi các chính phủ và doanh nghiệp. Thiết bị BB chắc có lẽ ít phải lo về vấn đề rò rỉ thông tin, nghe nén. Nhưng tại sao BB ko trang bị một số tiện ích tùy chọn mật khẩu cho: SMS, BBM, Contact, Call, Folder, Remember. Yêu và rất thích chia sẻ đam mê về chiếc Z10 của mình, muốn chia sẻ những cái độc nhất vô nhị của BB10 nhưng đôi khi lo ngại khi người khác cầm máy vuốt vuốt, trượt trượt nhỡ đọc được thông tin trong Hub, SMS hay BBM nào đó nhạy cảm thì sao nhỉ. Mặc dù chắc có thể cài thêm phần mềm hãng thứ 3, nhưng mình thích được dùng hàng chính hãng hơn
    2. Vấn đề đồng bộ và lưu trữ trên mây:
    Có điều phiền toán khi mình dùng Remember, Password keeper. Nó đòi hỏi liên kết với BlackBerry ID để làm gì vậy nhỉ. Tại sao mỗi lần cài lại OS thì dữ liệu mất hết và không có cách nào khôi phục lại được. Mình ủng hộ hàng chính chủ BB chả có lẽ phải chuyển sang dùng Evernote :|. Với BBM cũng tương tự, mặc dù có tùy chọn "Lưu nhật ký cuộc trò chuyện" nhưng có lẽ chỉ là lưu vào bộ nhớ máy chứ không phải trên mây. Mà hình như mình thấy cũng chả khác gì so với không bật chế độ này.
    Ước gì BBM, Remember, Password keeper, SMS,... có thể đồng bộ hóa lên tài khoản BlackBerry ID thì hay biết mấy. Mỗi khi cài lại máy không phải lo backup dữ liệu, mà đôi khi mình chỉ muốn backup mấy thứ này thôi, các chương trình thì cài sau cho nhẹ. Dùng thử qua MessengerX, SMS backup nhưng không biết có phải do free hay không mà đôi khi backup, một số cuộc hội thoại bị xé lẻ ra từng tin nhắn riêng một.
    3. Vấn đề về thao tác vuốt trên BB10:
    BB OS10 được thiết kế với phong cách vuốt vuốt và tối ưu thao tác vuốt. Nhưng theo mình thấy chưa tận dụng và thống nhất triệt để trong các ứng dụng chính chủ. Các ứng dụng như BBM, Quản lý tập tin, Trình duyệt,... các ứng dụng mà có 2 menu trái và phải -> chỉ có thể vuốt sang phải để mở menu trái, tại sao không vuốt sang trái để mở menu bên phải nhỉ? Ngoại trừ BB Hub, nếu vuốt sang bên trái thì out ra trang chủ mất, theo mình thấy các ứng dụng kia có thể tận dụng thêm thao tác vuốt sang trái để mở menu phải.
    4. Các vấn đề khác:
    Tìm kiếm trong ứng dụng Call hạn chế và kém hiệu quả. Nếu như bạn từng sử dụng android, ví dụ bạn muốn tìm số "anh Hưng" nào đấy có trong danh bạ chẳng hạn, bạn chỉ cần gõ "4864". Bạn cứ thử xem với android và BB10 có khác biệt gì không?
    Con trỏ đẹp nhưng bất tiện, mỗi khi di chuyển thì che mất vị trí con trỏ
    5. Các ý tưởng phát triển:
    - Chế độ đa người dùng, đa phân vùng tùy theo mật khẩu mở khóa.
    - Print to Go có chế độ đặt lệnh in ngược từ thiết bị BB sang máy tính, máy tính nhận lệnh in và in ra máy in đã kết nối.
    Kết:
    Mình không có nhiều thời gian chăm chút cho bài viết đầu tay này. Bài viết mang tính chủ quan, có lẽ là theo nhu cầu cá nhân và ngẫu hứng nên thành ra như thế này . Hy vọng mọi người thảo luận và chia sẻ sôi nổi nhưng đừng ném đá đau lòng em, Biết đâu đấy những nhu cầu của chúng ta đến tai các nhà phát triển của BlackBerry ^^

View more random threads:

Thôi bác ạ, dù sao bác cũng mới dùng. Tìm hiểu cho kỹ, cày nát cái diễn đàn rồi phát biểu

Đồng ý với quan điểm thứ 1 của chủ topic & đa số anh em dùng BB 10 trên forum cũng mong đợi tính năng này!
    Còn các vấn đề khác bác nên tìm hiểu cho kỹ rồi hãy viết! Đặc biệt là phần thông dụng nhất đối với anh em BBer là backup dữ liệu khi up rom!

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Chu Văn Hữu
    Nhưng tại sao BB ko trang bị một số tiện ích tùy chọn mật khẩu cho: SMS, BBM, Contact, Call, Folder, Remember.
    Từ xưa đến giờ BB có bao giờ trang bị tùy chọn mật khẩu cho từng app của họ đâu (trừ Password Keeper), trên BBOS là do các apps bên thứ 3 (safebox, appslock, lockapps...) đấy chứ, làm gì có "app chính hãng"

Nói chung là như các bạn trên đã comment, các vấn đề bạn nêu ra bên trên cho thấy "bạn chưa tìm hiểu kỹ về BB10"

Vấn đề 1 mình đã nói bên trên, giờ mình làm rõ thêm các vấn đề còn lại của bạn nhé

2. Bản Password Keeper mới nhất đã có Cloud Sync với BBID, đã có bài trên forum rồi. Và như vậy có thể thấy BB đẵ bắt đầu chú ý đến vấn đề Cloud Sync này, hi vọng sắp tới sẽ đến lượt các ứng dụng khác

3. Thao tác vuốt trên BB10 rất nhất quán, nhưng nó không giống cách bạn nghĩ thành ra bạn bảo nó "không thống nhất"

Ngôn ngữ thiết kế giao diện BB10 nó được gọi là Cascades, các màn hình nó xếp tầng liên tiếp nhau (hiểu nôm na như bộ bài của bạn vậy). Thao tác vuốt sang phải không phải là để mở menu phải, mà là để quay lại trang trước, nếu về đến trang cuối cùng (tức là trang đầu tiên của ứng dụng) thì nó mới mở menu phải. Nên thực sự với giao diện hiện nay, nút Back của các ứng dụng native là "Thừa", vì chỉ cần vuốt kéo sang phải là back rồi

4. Vấn đề trong Call, nếu bạn lên OS 10.3, bạn có thể gõ số để tìm ra tên những người trong danh bạ mà số điện thoại có chứa các số bạn gõ. Cơ chế tìm kiếm trong danh bạ của OS 10.3 đã rất tốt. Còn cái kiểu gõ 4864 để tìm Hưng thì thực sự nó vô bổ (thừa thãi), vì nó chỉ phù hợp với những chiếc điện thoại bàn phím T9 như Nokia 1110 thôi

Về vấn đề Con trỏ: bạn dùng sai nên mới bị che. Con trỏ trên BB10 nhìn nó giống với cái Kính lúp, nó có cái "cán" nhỏ ở dưới đó, nên khi di chuyển bạn giữ tay ở vị trí cái "cán" đó chứ. Như vậy thì làm sao mà bị "che mất vị trí con trỏ" được

5. Chế độ đa người dùng: nghe có vẻ hay đấy, nhưng để làm gì nhỉ? Vì Smartphone là "thiết bị cá nhân", rất cá nhân mà, có phải máy chủ đâu mà cần "đa người dùng". Cá nhân nên chỉ cần "đa nhiệm" (multi-tasks) thôi. Và cùng lắm là đưa điện thoại của mình cho con chơi, thì BB10 đã có chế độ Parental Control (Kiểm soát của Cha mẹ) rồi

Print To Go: bạn hiểu sai về nó, Print To Go đúng như cái tên của nó, là để bạn nhấn lệnh In (print) rồi đi (Go), tài liệu đó sẽ có ngay trên BB của bạn để bạn đi đâu cũng có nó bên người, không cần phải cầm theo một xấp giấy tờ cồng kềnh.

Còn bạn muốn in tài liệu trực tiếp từ điện thoại ra máy in thì là vấn đề khác. Lúc đó nó liên quan đến cái máy in kia nó hỗ trợ chuẩn gì, và thông thường là bạn phải cài cái app nào đó hỗ trợ máy in đó. Giống như trên máy tính, laptop của bạn vậy, muốn in được thì bạn phải cài đặt Driver cho máy in đó

P/S: nhưng mình nhớ là hình như cũng có vài app hỗ trợ in từ BB10 ra máy in (qua máy tính) rồi, nhưng không có nhu cầu nên không nhớ .

Guest
    ví dụ bạn muốn tìm số "anh Hưng" nào đấy có trong danh bạ chẳng hạn, bạn chỉ cần gõ "4864". Bạn cứ thử xem với android và BB10 có khác biệt gì không?
    Cái này thì có gì đâu bạn, có vẻ bạn viết bài này hơi non khi chưa gọi là vọc hết BB10

-Bạn vào Dial Pad:

- Hoặc ngay từ Assistant

- Và cũng tìm như vậy Search trong Contact thì có khác gì đâu (mỗi tội không hiện số)

Cái vụ tìm số ra tên thì có lẽ chủ Top đang dùng 10.2 nên chưa có

Quả thực là mình đang cài 10.2 nhưng cũng đã từng lên 10.3 và có nhớ là Password keeper có cloud, về 10.2 ko thấy mà ko nghĩ ra -> OK vấn đề thứ 2.
    Vấn đề thứ 1: không riêng gì BB mà các thiết bị android thường thì dùng hàng của hãng thứ 3, chỉ là theo mình thì có hàng chính chủ sẽ hay hơn.
    Vấn đề thứ 3:

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Thao tác vuốt sang phải không phải là để mở menu phải, mà là để quay lại trang trước, nếu về đến trang cuối cùng (tức là trang đầu tiên của ứng dụng) thì nó mới mở menu phải. Nên thực sự với giao diện hiện nay, nút Back của các ứng dụng native là "Thừa", vì chỉ cần vuốt kéo sang phải là back rồi
    Mình không hiểu đoạn này của vnbb vì mình thấy đa phần các ứng dụng mặc định của BB10 như Trình duyệt, BBM, Quản lý tập tin (BB Hub thì ko tính) đều có 2 menu trái, phải. Nhưng chỉ có thao tác vuốt "sang phải để mở menu trái (3 dấu gạch)", còn menu phải(3 dấu chấm) thì phải nhấn -> vậy tại sao ko thiết kế vuốt để mở menu phải này?
    Vấn đề thứ 4: Mình ko nhớ chính xác, nhưng hình như 10.3 ko thể search theo ý mình nói. Còn bạn vnbb nói bảo vô bổ thì mình ko đồng ý, giao diện trong Call thì đt nào cũng đang hiển thị bàn phím T9 và mình thì muốn tìm danh bạ bằng chính bàn phím đó. Còn nếu tìm như cách vnbb và xuanquyenz133 nói thì muốn tìm số của bạn Hưng nào đó bạn phải nhớ 1 phần số đt của Hưng. vnbb hãy thử gõ 4864 trong giao diện Call của một chiếc điện thoại Android sẽ thấy rõ cái hay của nó.
    Vấn đề thứ 5: Về cái Print to go, tại mình thấy nếu in từ máy tính vào điện thoại như Print to go thì chi bằng copy file. Thực ra mình chưa dùng cái này bao giờ nên ưu điểm của cái này mình ko nắm hết, ko dám bàn nữa.

Guest
    Hưng nào đó bạn phải nhớ 1 phần số đt của Hưng. vnbb hãy thử gõ 4864 trong giao diện Call của một chiếc điện thoại Android sẽ thấy rõ cái hay của nó.
    Cái tính năng cũ rích từ các điện thoại dump phone cách đây hơn chục năm thì mình còn lạ gì đâu mà phải thử trên Android. Cái kiểu tìm đó nó sẽ không chỉ ra tên Hung mà còn ra nhiều tên khác không mong muốn. Nên nếu bạn muốn tìm Hưng trong danh bạ thì sang mục Contacts (có ngay trong Phone) mà gõ chữ Hưng có phải nhanh và chính xác hơn không?

Vấn đề thứ 5: Về cái Print to go, tại mình thấy nếu in từ máy tính vào điện thoại như Print to go thì chi bằng copy file. Thực ra mình chưa dùng cái này bao giờ nên ư
    Đúng là do bạn chưa dùng thử và chưa tìm hiểu kỹ. Giả sử có tình huống thế này:
    - bạn đang họp với đối tác ở một nơi nào đó, ở nước ngoài chẳng hạn
    - bạn cần gấp 1 tài liệu quan trọng. Chỉ cần gọi điện về cho cô trợ lý ở nhà, bảo cô ấy in tài liệu đó ra cái máy in PrintToGo trên máy tính của bạn ở văn phòng. Và ngay lập tức nó sẽ xuất hiện trên BlackBerry của bạn.

Đúng thật sự một bài viết còn quá non. Để đưa lên 1 bài viết kiểu như này (ko fải comment) thì nên tìm hiểu rất kỹ kẻo ae đánh giá là ngớ ngẩn

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Thảo luận] Bạn làm gì khi thấy định vị GPS trên BlackBerry 10 bị sai lệch?
    Bởi an7827yui3 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 23-10-2014, 01:54 AM
  2. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 20-03-2014, 05:57 PM
  3. [Thảo luận] Các bạn có cảm thấy 'nhớ' phím Back (Escape) khi chuyển sang dùng BlackBerry 10?
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 28-04-2013, 11:32 AM
  4. [Thảo luận] Hình ảnh thực tế của BlackBerry X10 sẽ như thế nào?
    Bởi chothuenha87 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 02-01-2013, 03:29 PM
  5. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 20-10-2012, 04:46 PM