Trang 1 của 20 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 200
    Guest
    Chào các bạn, hôm nay mình sẽ có một bài đánh giá sơ bộ về chiếc z10 một cách trực quan và dễ hiểu nhất sau gần một tháng sử dụng. Trước khi mua z10 mình đã một thời làm fans của BlackBerry khi được sử dụng 8210 và đã mê mẩm RIM từ đấy và sau khi quyết định mua z10 mình đã lên các diễn đàn và YouTube để xem và đánh giá em nó của dân công nghệ và thấy em nó được so sánh nhiều với ip5 nên sau đây mình sẽ đi vào vấn đề cảm nhận và đánh giá ngay. Mình trước hết nói về thời điểm ra mắt và giá cả hai máy từ lúc đầu tiên khi z10 chưa xuống 4tr5 nhé

- Tổng quan hai máy rất đẹp, tuy BlackBerry vỏ nhựa nhưng nhìn vẫn rất sang trọng và đẹp,
    - Màn hình hiển thị rất đẹp, theo như số liệu của BlackBerry thì độ ppi của z10 hơn một chút nhưng thực tế thì nhiều lúc xem ảnh và video mình thấy ip5 vẫn đẹp và sắc nét hơn ( cái này là chân tình đấy )
    - Pin của BlackBerry thì khỏi bàn rồi nhé chắc chắn sẽ thua ip5. Có nguời cuồng rồi bảo tuỳ mức độ sử dụng của mình. Đúng là thế nhưng theo như mình sử dụng hai máy như nhau thì ip5 nó sống lâu hơn.
    - Ứng dụng thực tế thì phải công nhận là ít native thật mà có thì trả phí, mình không thích dùng của Android vì nói một câu chân tình là nó vẫn không được mượt mà cho lắm. Trên diễn đàn đâu đó có người nói ứng dụng Android này kia dùng rất là mượt này nọ, mình xin nói thẳng đấy là không thật lòng, kiểu gì cũng hơi lag và thi thoảng hiện bảng force close hay wait là chắc.
    - Giải trí mình thì không mê game chỉ chơi top11 và đã down app top11 của Android về và thấy hơi giật nhưng cũng tạm có còn hơn không, vấn đề game ghiếc này chắc ip5 nó có 1 kho khổng lồ và đã được khẳng định tên tuổi rồi. Đọc báo thì, duyệt Web thì đúng là BlackBerry mình vô đối nhưng có vấn đề nhỏ là xem video thì mình cầm 2 con thấy BlackBerry load video chậm quá, mình so sánh xem trên tranh 24h.com.vn.
    - Hệ điều hành mới lạ, mình dùng quen rồi thích lắm, chuyển sang cầm lại cái ip5 toàn quên cứ vuốt vuốt suốt =)), cái thích nữa là bàn phím nhưng hình như gõ trên ip tuy không đoán từ hay như z10 nhưng thực tế nó gõ cũng ít nhầm từ, cái này là thực tế mình không dìm cái nào cả nói chung same same
    - Tóm lại nếu giá cả lúc đầu tiên vừa ra 2 con mà BlackBerry hơn chục củ thì chắc chắn mình sẽ không chọn BlackBerry, vì tổng quan và thực tế sử dụng chắc chắn sẽ không thắng được ip5. Nhưng, chỉ một chữ nhưng thôi BlackBerry sẽ ăn đứt ip5, đó là khi mức giá xuống cực độ là 4tr5 rồi thì mình nghĩ chả cần suy nghĩ gì nữa hãy cứ nhắm mắt mà mua z10 đi, nó quá đẹp và quá hợp lý ae không cần phải thắc mắc làm gì cả.

Đây chỉ là cảm nhận sơ bộ khi sử dụng z10 qua thực tế chứ không phải trên góc độ pin của tôi liệu hay công nghệ gì cả. Và để cho ai hay so sánh với ip5 đỡ bực tức như mình khi hay lên diễn đàn xem so sánh này kia để rồi tiếc nuối hay hối hận. Mình xin nhắc lại là với mức giá như em nó là quá ổn rồi nhé.

send from BlackBerry Z10 using Tapatalk 2

Bạn có cái nhìn khá đúng và trực quan vì mình cũng fan BB nhưng đúng là z10 còn thua nhiều khoản so vs ip5 lắm . Về bán phím thì đúng là nếu ko có cái đoán từ thì bàn phím z10 rất dễ gõ nhầm chứ ko nhạy như bàn phím IP5 và về khoản lướt web thì mình thấy video load cũng oke nhưng thấy nhiều bạn bảo browser z10 nhanh hơn ip5 thì có khi phải xem lại vì đấy là nhanh hơn trên safari của ios6 thôi chứ ios 7 thì chưa chắc . Cái đó mình phải hoàn toàn công nhận

Rất hợp lý và thực tế đồng tình với nhiều nhận xét của bác

Công bằng mà nói màn hình z10 to hơn, ip5s giá to hơn, các kiểu so sánh còn lại đều khập khiễng vì nếu đã yêu rồi thì không kể là xấu đẹp ai cũng trở nên mông muội hết

Trích dẫn Gửi bởi lethai2801
    Bạn có cái nhìn khá đúng và trực quan vì mình cũng fan BB nhưng đúng là z10 còn thua nhiều khoản so vs ip5 lắm . Về bán phím thì đúng là nếu ko có cái đoán từ thì bàn phím z10 rất dễ gõ nhầm chứ ko nhạy như bàn phím IP5 và về khoản lướt web thì mình thấy video load cũng oke nhưng thấy nhiều bạn bảo browser z10 nhanh hơn ip5 thì có khi phải xem lại vì đấy là nhanh hơn trên safari của ios6 thôi chứ ios 7 thì chưa chắc . Cái đó mình phải hoàn toàn công nhận
    Browser của bb10 nhanh như thế nào thì các tranh g công nghệ lớn quốc tế đã công nhận rồi, chẳng qua nhanh chậm là do chất lượng Internet các nhà mạng Việt Nam lúc thăng lúc giáng thôi

Guest
    Mình đã thử đo tốc độ duyệt Web với ip5 thì z10 ăn đứt nhé. Về độ mịn thì 2 con cũng không nhận thấy sự khác biệt, nhưng z10 nhìn màu đẹp hơn, ip5 màu nhợt nhạt không đẹp bằng z10

Guest
    Mọi so sánh đều khập khiễng. Chốt lại ai thích gì thì dùng đó, ai đang dùng cái gì quen thì sẽ khen nó và chê những cái khác, cũng đúng thôi bởi vì tâm lý là ăn cây nào thì rào cây đó mà. Mình chưa hề dùng iphone, hiển nhiên mình chê iphone dù nó là nhôm nguyên khối, dù nó khá đắt, bởi vì mình cầm iphone thấy chẳng có cảm giác gì cả, bởi vì Z10 cũng đã có đầy đủ mọi thứ cho mình dùng. Những ai bảo Z10 ít app đó là nói adua vì đã thực sự cài hết app chưa, đủ dùng thôi, Android chạy rất tốt trên bb10, hoàn toàn ko fải là giả lập nên chạy ngang cấp với navite. Chẳng qua tâm lý fân biệt nên Android mãi sẽ là app đến sau, app cứu cánh, app phụ...
    Còn về bàn phím thì màn Z10 to ngang hơn iphone nên phím to hơn dễ đánh hơn, đó là logic khách quan chứ ko fải do cảm nhận chủ quan của mỗi người. Đánh nhầm hay ko là do thói quen, do trình typing của mỗi người.
    Z10-STL2

Thằng em mình chơi mấy game Android trên máy mình còn kêu mượt hơn trên Android. Bàn phím dễ bấm hơn Android ios nhiều.

Với mình thì mình nghĩ nếu không nói đến đoán từ thì bàn phím z10 hay ip5, Android đều như nhau, dùng nhiều sẽ quen tay. Mình ngày trước dùng 99 bấm như máy nhưng giờ bấm lại cũng rất ngượng

Trích dẫn Gửi bởi losteru
    Browser của bb10 nhanh như thế nào thì các tranh g công nghệ lớn quốc tế đã công nhận rồi, chẳng qua nhanh chậm là do chất lượng Internet các nhà mạng Việt Nam lúc thăng lúc giáng thôi
    Mình có cái đánh giá trực quan thôi bạn . Các trang công nghệ cũng tùy từng trang có trang thì browser z10 nhanh thật nhưng có trang thì kết quả là browser z10 lại đứng gần cuối như này :http://blackberryvietnam.net/thread...ry-z10-os-10-2-voi-nhung-thiet-bi-khac.25875/

Mình đã thử so sánh vs ip5 trên ios 6 thì z10 đúng là trội hơn nhưng trên ios 7 thì kết quả z10 ko hơn đc thậm chí đôi khi chậm hơn về tốc độ tải trang . Mình đã thử trên nhiều máy và cả trên 2 nguồn kết nối là wifi và 3G rồi

Theo mình thấy Pin sạc 3h, sài liên tục được 4h. >> quá yếu.
    M.n cho hỏi có cách nào reset lại danh bạ không? Sao máy mình mỗi lần sữa danh bạ lại không chịu thay đổi? có cách khắc phục nào khi máy bị lỗi camera liên quan đến lưu trữ, hiện vân xanh....

Trang 1 của 20 12311 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:37 PM
  2. [Chia sẻ] Cảm nhận nhanh về BlackBerry Passport sau vài ngày sử dụng
    Bởi dienthoaionline trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 278
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:30 PM
  3. Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 06-11-2015, 12:34 PM
  4. [Video] Michael Wekerle chia sẻ cảm nhận của mình về BlackBerry Classic
    Bởi trangland01 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry