Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39

Bài viết mang tính chất cảm nhận của cá nhân, mình đang sử dụng Blackberry Passport, đưa ra nhận xét sau khoảng thời gian ngắn sử dụng Blackberry Classic. Lần đầu tiên viết bài cảm nhận, câu cú hơi lủng củng ah!

Khi cầm cái hộp nguyên seal chưa khui, nhìn bên ngoài mình rất mất cảm tình với cách đóng gói sản phẩm của Blackberry China (Foxcon gia công). Hộp được bọc seal nilong giống với phong cách của Apple nhưng gia công cực kì kém. Tem imei thì hoàn toàn 1 trời 1 vực với các đời máy khác của Blackberry.

1. Về thiết kế

Blackberry Classic có thiết kế theo kiểu truyền thống đặc trưng lâu đời của Blackberry. Nhìn qua trông khá đẹp. Nhưng chỗ khay sim với khay thẻ nhớ không sát và đều, cái lồi cái lõm trông mất cảm tình.

Mặt sau thiết kế chống bám vân tay gần giống như mặt sau của Z10, cầm lên ko trơn, tuy nhiên trông ko được sang trọng.

Màn hình thiết kế hơi to, phím nhỏ trông ở ngoài máy hơi mất cân đối.

So với passport: Classic mang thiết kế truyền thống, trông không "độc, lạ". mặt sau là điểm trừ với cá nhân mình.

2. Màn hình

Màn hình BB Classic trông ngả vàng, hiển thị chất lượng khá chứ không đẹp. Theo mình chỉ nhỉnh hơn Z10 một chút. Mình để chế độ mặc định của nhà sản xuất, không tinh chỉnh.

So với Passport: thua xa về khả năng hiển thị màu sắc ko sáng và đã mắt bằng màn Passport.

3. Bàn phím

Bàn phím trên BB Classic được thiết kế theo kiểu truyền thống, rất quen thuộc với tín đồ Blackberry. Tuy nhiên, cá nhân mình thấy trackpad trên Classic khá nhỏ, không có đèn viền bao xung quanh, không sang trọng.(như trên bàn phím của BB9900)

Bàn phím với bốn phím chức năng quen thuộc từ các đời OS cũ, với một người sử dụng BB10 như mình (từ khi mới ra mắt trên BB Z10), thì trackpad và 4 phím chức năng có vẻ hơi thừa. Tuy nhiên, đối với những người đang dùng BB OS và chưa từng sử dụng qua BB10, thì hàng phím chức năng này tạo ra cảm giác quen thuộc hơn.

Bàn phím vật lý trên BB quá tuyệt so với phần còn lại của thế giới nên em ko nói nhiều về khả năng Type ah.

So với Passport: Classic thuận tiện hơn, thao tác nhanh hơn, gõ phím chuẩn hơn. Không mất thời gian để làm quen với kiểu sắp xếp phím 3 hàng trên BB Passport nữa (cá nhân mình mất 2 ngày để làm quen với bàn phím trên BBPP, nhưng quen rồi lại yêu luôn).

4. Pin (Battery):

Em chưa có time chuẩn để nhận xét về pin của Classic.

5. Camera:

Cam trên Classic giống gần như y chang camera trên BB Q10, mình không thấy có 1 sự khác biệt nào về camera của Classic với Q10, chụp ở mức trung bình khá, tạm chấp nhận.

So với Passport: quá kém.

6. Ứng dụng:

Ngoài BlackBerry World thì Amazon Appstore đã được tích hợp vào sẵn, nhưng vẫn còn thiếu nhiều app nên mình dùng Snap để bổ sung. Sử dụng để lướt web, communication, công việc với một số cloud drive là chính nên không cần quá nhiều app. Có lẽ do một số app chưa hỗ trợ cho BB10 (chẳng hạn Viber 10).

App android tương thích khá tốt trên OS 10.3.1.1154 - Tuy nhiên, do chỉ có ram 2G nên khi khởi động ứng dụng android sẽ có độ trễ. Mình cài thử app Zalo từ Snap thì khởi động nhiều khi màn hình đen thui khoảng 10-15s. Chẳng khác con Q10 chạy bản Leak 10.3.1.1016 là mấy.

So với Passport: về khoản xử lý thao tác, ứng dụng, với ram 2G thì Classic không thể so bì với Passport được. Passport chạy apps android gần như apps gốc. (thử với zalo trên Passpot bật phát lên ngay)

--------------------------------

Được:
    • Kiểu dáng truyền thống có trackpad.
    • Mặt trước nhìn khá đẹp.
    • Cầm vừa tay, mặt sau không bám vân tay.
    • Bàn phím tốt, êm.
    Chưa được:
    • Camera chưa ngon.
    • Trackpad nhỏ và chưa tương xứng, không có đèn quanh trackpad.
    • BB10 với hàng phím và trackpad có vẻ hơi thừa.
    • Mặt sau ko sang trọng.
    • App cần nhiều cải thiện.
    • Giá hơi đắt không xứng với thông số kỹ thuật.

Kết luận chung: Vẫn yêu say đắm Passport, vì Classic ko đáp ứng được nhu cầu sử dụng của mình.

Trích dẫn Gửi bởi personal

Khi cầm cái hộp nguyên seal chưa khui, nhìn bên ngoài mình rất mất cảm tình với cách đóng gói sản phẩm của Blackberry China (Foxcon gia công). Hộp được bọc seal nilong giống với phong cách của Apple nhưng gia công cực kì kém. Tem imei thì hoàn toàn 1 trời 1 vực với các đời máy khác của Blackberry.

1. Về thiết kế

Blackberry Classic có thiết kế theo kiểu truyền thống đặc trưng lâu đời của Blackberry. Nhìn qua trông khá đẹp. Nhưng chỗ khay sim với khay thẻ nhớ không sát và đều, cái lồi cái lõm trông mất cảm tình.

Mặt sau thiết kế chống bám vân tay gần giống như mặt sau của Z10, cầm lên ko trơn, tuy nhiên trông ko được sang trọng.

Màn hình thiết kế hơi to, phím nhỏ trông ở ngoài máy hơi mất cân đối.

So với passport: Classic mang thiết kế truyền thống, trông không "độc, lạ". mặt sau là điểm trừ với cá nhân mình.

2. Màn hình

Màn hình BB Classic trông ngả vàng, hiển thị chất lượng khá chứ không đẹp. Theo mình chỉ nhỉnh hơn Z10 một chút. Mình để chế độ mặc định của nhà sản xuất, không tinh chỉnh.

So với Passport: thua xa về khả năng hiển thị màu sắc ko sáng và đã mắt bằng màn Passport.

3. Bàn phím

Bàn phím trên BB Classic được thiết kế theo kiểu truyền thống, rất quen thuộc với tín đồ Blackberry. Tuy nhiên, cá nhân mình thấy trackpad trên Classic khá nhỏ, không có đèn viền bao xung quanh, không sang trọng.(như trên bàn phím của BB9900)

Bàn phím với bốn phím chức năng quen thuộc từ các đời OS cũ, với một người sử dụng BB10 như mình (từ khi mới ra mắt trên BB Z10), thì trackpad và 4 phím chức năng có vẻ hơi thừa. Tuy nhiên, đối với những người đang dùng BB OS và chưa từng sử dụng qua BB10, thì hàng phím chức năng này tạo ra cảm giác quen thuộc hơn.

Bàn phím vật lý trên BB quá tuyệt so với phần còn lại của thế giới nên em ko nói nhiều về khả năng Type ah.

So với Passport: Classic thuận tiện hơn, thao tác nhanh hơn, gõ phím chuẩn hơn. Không mất thời gian để làm quen với kiểu sắp xếp phím 3 hàng trên BB Passport nữa (cá nhân mình mất 2 ngày để làm quen với bàn phím trên BBPP, nhưng quen rồi lại yêu luôn).

4. Pin (Battery):

Em chưa có time chuẩn để nhận xét về pin của Classic.

5. Camera:

Cam trên Classic giống gần như y chang camera trên BB Q10, mình không thấy có 1 sự khác biệt nào về camera của Classic với Q10, chụp ở mức trung bình khá, tạm chấp nhận.

So với Passport: quá kém.

6. Ứng dụng:

Ngoài BlackBerry World thì Amazon Appstore đã được tích hợp vào sẵn, nhưng vẫn còn thiếu nhiều app nên mình dùng Snap để bổ sung. Sử dụng để lướt web, communication, công việc với một số cloud drive là chính nên không cần quá nhiều app. Có lẽ do một số app chưa hỗ trợ cho BB10 (chẳng hạn Viber 10).

App android tương thích khá tốt trên OS 10.3.1.1154 - Tuy nhiên, do chỉ có ram 2G nên khi khởi động ứng dụng android sẽ có độ trễ. Mình cài thử app Zalo từ Snap thì khởi động nhiều khi màn hình đen thui khoảng 10-15s. Chẳng khác con Q10 chạy bản Leak 10.3.1.1016 là mấy.

So với Passport: về khoản xử lý thao tác, ứng dụng, với ram 2G thì Classic không thể so bì với Passport được. Passport chạy apps android gần như apps gốc. (thử với zalo trên Passpot bật phát lên ngay)

--------------------------------

Được:
    • Kiểu dáng truyền thống có trackpad.
    • Mặt trước nhìn khá đẹp.
    • Cầm vừa tay, mặt sau không bám vân tay.
    • Bàn phím tốt, êm.
    Chưa được:
    • Camera chưa ngon.
    • Trackpad nhỏ và chưa tương xứng, không có đèn quanh trackpad.
    • BB10 với hàng phím và trackpad có vẻ hơi thừa.
    • Mặt sau ko sang trọng.
    • App cần nhiều cải thiện.
    • Giá hơi đắt không xứng với thông số kỹ thuật.

Kết luận chung: Vẫn yêu say đắm Passport, vì Classic ko đáp ứng được nhu cầu sử dụng của mình.
    Gato với bác đới! Nóng bỏng tay. Thanks bác.
    Cái trackpad ko sáng đèn như 99x0 nên cũng có sự buồn nhẹ.

FROM PP.

Nhìn cái hộp bên topic bán hàng của bác chủ, thấy dòng "Made in China" là biết ngay Classic sẽ mang đến một sự thất vọng không hề nhẹ cho các Bber rồi.

Cố gắng thêm 5 củ nữa thì được PP. PP vài năm dùng vẫn còn độc

Đã dùng từ BB10 ngày đầu nên giờ không cảm tình tẹo nào với em Classic này [-(
    Có lẽ chỉ phù hợp với anh em nâng cấp từ BBOS lên thôi

Mình thì lại thấy ngon, dáng đẹp hơn Q10. Hàng phím toolbelt quá tiện. Thích nhất là cái trackpad, duyệt web và di chuyển con trỏ trong văn bản ăn đứt cảm ứng chọt chọt.

Q10 của mình bật zalo cũng 1 phát lên ngay mà :">

10.3.1.1154 nhá :">

klq, nhưng em PP của mình cũng ko active được viber, bực thật. Cũng gọi điện đến 2 lần nhưng sau chả thấy sms mã code gi cả.
    mà thằng viber ko có native cho BB nhỉ, mua cái dùng. Bạn bè toàn chơi viber, trong khi zalo dùng ngon thì lại ít người dung, hê

So với Passport thì thiệt thòi với em Classic quá :P

Em nó dành cho những người đang dùng BBOS nâng cấp lên, chứ không phải dành cho người dùng Passport hay iPhone Android

Quá khập khiễng khi so sánh với PP. Nếu bạn ăn mía rồi thì ăn dưa có còn ngon ngọt nữa ko?.
    Classic với dãy phím chức năng làm chủ đạo sao lại nói là thừa ( bó tay với chủ thớt).
    Trackpad tiêu chuẩn rồi, chẳng lẽ lại đi sx trackpad to hơn riêng cho Classic? (bó tay với chủ thớt luôn).

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Chia sẻ] Cảm nhận nhanh về BlackBerry Passport sau vài ngày sử dụng
    Bởi dienthoaionline trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 278
    Bài viết cuối: 18-05-2017, 05:30 PM
  2. [Video] Michael Wekerle chia sẻ cảm nhận của mình về BlackBerry Classic
    Bởi trangland01 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 23-12-2014, 09:07 AM
  3. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 24-10-2014, 06:46 PM