Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 180
    Nói đến BlackBerry thì ứng dụng được biết đến nhiều nhất chính là Email. Là người tiên phong trong việc đưa trải nghiệm quản lý Email lên thiết bị di động, chẳng có lý gì để phải nghi ngờ về khả năng hỗ trợ cũng như sự tiện dụng của nó trong việc quản lý Email của bạn. Trên BBOS Email gắn liền với dịch vụ BIS/BES, nhưng trên BB10, chúng ta không cần đến BIS/BES mà chỉ cần có kết nối data bất kỳ (2G/3G/4G hay Wifi) thì đều có thể quản lý email trên điện thoại của mình.

Thực sự, Email trên BB10 cho chúng ta một trải nghiệm mới mẻ nhưng vẫn kế thừa những tinh túy của BBOS. Vẫn còn một số người chê này chê kia, nhưng phần lớn là do chưa hiểu rõ về BB10 mà thôi. Theo mình, Email trên BB10 hơn hẳn Email trên BBOS

Các vấn đề mà một số người đã thắc mắc mà mình được biết:
    • Không có BIS thì BB10 có Pushmail được không? -> Trả lời: Có, thậm chí còn tốt hơn
    • Email trên BB10 thật kém khi không thể lưu offline email, xóa email trên server (qua web) là trên BB10 cũng bị mất theo. -> Trả lời: đó là do bạn muốn vậy, bạn hoàn toàn có thể chọn lưu email lại trên BB10 bất kể nó có bị xóa trên Server hay không.
    • Nó chỉ load email trong vòng 7 ngày gần nhất, không thể load được các mail cũ. -> Trả lời: Bạn có thể lựa chọn load toàn bộ email còn trên server về cũng được.
    • ...
    Mình sẽ đi làm rõ hơn các vấn đề trên

1. Tại sao lại nói Email trên BB10 tốt hơn dịch vụ Pushmail của BBOS?
    • Thứ nhất: không bị ràng buộc bởi gói BIS, ai thích dùng gói data nào thì dùng, đều sử dụng được email
    • Thứ 2: Nó kết nối trực tiếp với Mail Server, không phải qua Server trung gian của BIS nên tốc độ nhanh hơn, mail Push về cũng tức thì hơn. Và để sử dụng được Pushmail thì y/cầu mail server của bạn phải hỗ trợ ActiveSync hoặc IMAP v4, tuy nhiên hầu hết các mail server hiện tại đều hỗ trợ 1 hoặc cả 2 giao thức đó.
    • Thứ 3: không bị giới hạn về kích thước file đính kèm như trên BBOS, kích thước file đính kèm chỉ phụ thuộc vào chính sách trên mail server của bạn mà thôi.
    Ngoài ra, giao diện và nhiều tiện ích của Email trên BB10 có vẻ tốt hơn trên BBOS

2. Làm thế nào để có thể lưu lại các email đã tải về trong khi xóa nó trên Mail Server?

Để làm điều này, trước tiên mình sẽ giải thích một chút về cái điều mà nhiều người hay bị nhầm lẫn khi cài đặt Email trên BB10. Và hay thắc mắc "Tại sao đã có Use Push - On rồi mà vẫn có Sync Interval", rồi "Sync Interval như thế thì là Pull mail phải không?" ...
    • Use Push if Support: đây là tùy chọn để cho BB10 biết là nó sẽ sử dụng dịch vụ Pushmail nếu Mail Server của bạn hỗ trợ. Điều này có nghĩa là nếu Mail Server của bạn hỗ trợ IMAP hoặc ActiveSync (như đã nói ở trên), và bạn cài đặt account sử dụng 1 trong 2 giao thức đó.
    • Sync Interval: có 2 khả năng
      • <li>Nếu Server không hỗ trợ Pushmail, giả sử bạn dùng POP3 chẳng hạn, thì đây chính là lịch định kỳ để BB10 Pull mail về cho bạn.
      • Nếu Server hỗ trợ Pushmail (bạn dùng IMAP hoặc ActiveSync) thì đây là lịch định kỳ đồng bộ trạng thái các email của bạn. Các trạng thái ở đây bao gồm: Chưa đọc (Unread), Đã đọc (Read) hay đã xóa (Deleted). Như vậy, khi có mail, nó sẽ được push ngay về BB10 của bạn, và trạng thái lúc đó là "Chưa đọc" (Unread). Nhưng lúc đó bạn đang ngồi trên máy tính nên có thể vào ngay máy tính để đọc mail đó. Đến kỳ đồng bộ (Sync Interval), nó sẽ đồng bộ trạng thái và cập nhật cho cái email kia sẽ là "đã đọc" (Read) trên BB10 của bạn. Tương tự như vậy, nếu bạn xóa email đó trên server, nó cũng sẽ cập nhật trạng thái "xóa" đó và xóa luôn cái email đó trên BB10 của bạn.
      </li>
    Đến đây, có thể các bạn đã hiểu được cách "Làm thế nào để có thể lưu lại các email đã tải về trong khi xóa nó trên Mail Server?" rồi nhỉ

Rất đơn giản, để lưu lại các email trên BB10 không bị xóa theo khi xóa trên Server, chỉ cần bạn tắt cái chế độ Sync đi. Đặt Sync IntervalManual

Các bạn thực hiện như sau:
    • Từ màn hình Home vuốt từ trên xuống, chọn Settings
    • Vào mục Accounts
    • Chọn Account Email bạn muốn thay đổi
    • Trong phần Edit Account, kéo xuống dưới đến phần Sync Interval và chuyển nó thành Manual
    Ghi chú: bạn đặt Sync Interval như thế này thì mail vẫn Push về tức thì bình thường nhé, và nó không cập nhật đồng bộ trạng thái của email giữa BB10 với Server, nên có thể mail bạn đã đọc trên Web thì trên BB10 vẫn là "chưa đọc". Tuy nhiên, nó lại đỡ tốn pin hơn 1 chút đấy

3. Làm thế nào để tải về các email cũ (cũ hơn 7 ngày như mặc định)?

Chỉ cần đặt giá trị cho tùy chọn Sync Timeframe theo ý của bạn, có thể đặt: 1 ngày, 3 ngày, 7 ngày, 14 ngày, 30 ngày, 90 ngày hay Forerver (toàn bộ).

Nếu trên OS 10.2.1 trở về trước thì việc này khá phức tạp, chúng ta phải xóa account đi để tạo lại. Vì tùy chọn (Option) Sync Timeframe chỉ có ở quá trình Add Account mới. Nhưng từ OS 10.3, tùy chọn này đã có ngay trong phần Edit (Chỉnh sửa) tài khoản, chúng ta không cần phải xóa đi tạo lại như trước nữa.

Các bạn thực hiện như sau:
    • Từ màn hình Home vuốt từ trên xuống, chọn Settings
    • Vào mục Accounts
    • Chọn Account Email bạn muốn thay đổi
    • Trong phần Edit Account, kéo xuống dưới đến phần Sync Timeframe và thay đổi theo ý bạn
    • Quay lại Mail Box của tài khoản này trong Hub, nhấn dấu 3 chấm ở góc dưới bên phải và chọn Refresh
    Xem thêm các chủ đề khác liên quan đến "làm chủ" Email
    • Pinch Filter - Tính năng vuốt để lọc trong BlackBerry Hub
    • Chuyển trạng thái Read/Unread nhanh chóng trong Hub
    Nếu có vấn đề gì liên quan đến Email, các bạn có thể cứ đặt câu hỏi tại topic này, nếu mình biết mình sẽ cố gắng giải đáp

Khá hay và hữu ích. Bác bổ sung thêm các tính năng read unread nữa.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phantom1202
    Khá hay và hữu ích. Bác bổ sung thêm các tính năng read unread nữa.
    Cái này à bạn? => Pinch Filter - Tính năng vuốt để lọc trong BlackBerry Hub

Guest
    Hay quá. Cám ơn a. E thấy mail trên bb lưu đc vài ngày là xóa đâu mất mà không biết lý do. Hóa ra do cài đặt cái Sync Interval là 2h. Mail lưu trên server cài lưu 2 ngày là xóa.

Làm thế nào để thay được font chữ khi viết mail nhỉ, mình thấy font khi gửi nó cứ lộn xộn, nhức mắt

Trích dẫn Gửi bởi rockone1909
    Làm thế nào để thay được font chữ khi viết mail nhỉ, mình thấy font khi gửi nó cứ lộn xộn, nhức mắt
    Dưới Action Bar có hình ngòi bút đấy, nhấn vào đó để hiện thanh Ribbon nhé.

Email của BB quả thực là rất tuyệt. Tuy nhiên từ sau khi lên 10.3.1 tôi thấy email có vấn đề. Ngày trước thì ngay khi đối tác gửi, tôi đã có thể đọc được trên BB trước khi họ gọi điện thông báo cho mình. Hiện tại thì có lúc 10 phút và lúc cả giờ đồng hồ mail vẫn chưa về đến BB. Thật sự không thể hiểu nổi. Bác có bị tình trạng thế này chưa? (Tôi đang dùng passport OS 10.3.1.2558).

Trước em test Z10 với 9900 thì 9900 lúc nào mail cũng về sớm hơn :P 9900 thì chỉ 1s sau là về, còn Z10 thì lắm lúc mất 10 15s.

Trích dẫn Gửi bởi Vu Giang
    Email của BB quả thực là rất tuyệt. Tuy nhiên từ sau khi lên 10.3.1 tôi thấy email có vấn đề. Ngày trước thì ngay khi đối tác gửi, tôi đã có thể đọc được trên BB trước khi họ gọi điện thông báo cho mình. Hiện tại thì có lúc 10 phút và lúc cả giờ đồng hồ mail vẫn chưa về đến BB. Thật sự không thể hiểu nổi. Bác có bị tình trạng thế này chưa? (Tôi đang dùng passport OS 10.3.1.2558).
    Mình cũng dùng PP và cũng dùng bản rom bạn đang dùng. Hàng ngày, cả mail cá nhân lẫn công việc nhận và gửi trên dưới 50 emails không có gì bất thường. Phòng mình chủ yếu đồng nghiệp dùng iOS và Android, những email thông báo toàn mình là người đi thông báo cho họ

P/S: Mình chỉ dùng Wifi ở nhà, ra khỏi nhà mình không tin tưởng Wifi công cộng vì quá chập chờn Luôn luôn kết nối 3G

Chắc số mình hên :P

Trích dẫn Gửi bởi Vu Giang
    Đúng rồi đó, thi thoảng mình cũng bị dở hơi thế, phải vào refresh mới ra, nhưng hi hữu lắm, chắc chưa đủ đếm hết các đầu ngón tay

Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 159
    Bài viết cuối: 20-04-2016, 12:04 PM
  2. Android Email - Quản lý Email trên BlackBerry PlayBook OS 2
    Bởi taipro1993ne trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 15-07-2015, 10:10 PM
  3. Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 27-07-2013, 09:52 AM
  4. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 18-01-2013, 06:02 AM
  5. Compose Email - Phần mềm giúp bạn soạn thảo Email nhanh hơn và tiện hơn trên PlayBook
    Bởi thaitruong10 trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 28-04-2012, 02:56 PM