Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Guest

BlackBerry 10 dần phổ biến, máy Z10 thì giảm giá sâu nên khá nhiều bạn từ OS khác (Android, iOS) dần dần chuyển sang làm quen với BlackBerry, và dĩ nhiên sẽ có những cú "shock" về Hệ điều hành. Nay berryking xin chia sẻ một số tip nhỏ sử dụng

Select Text,

Select All,

Cut,

Copy,

Paste,

Share và

Reader Mode
    trên BlackBerry 10 mà cá nhân mình cho là hoàn hảo trên BB10.

Bạn nào biết rồi nếu có xem lại xin bỏ qua nhé, mình cũng muốn giới thiệu cho các bạn newbie biết cơ bản thôi

[COLOR=rgb(0, 128, 255)]Text selection, Select All, Cut, Copy, Paste và Share
    [/COLOR]

Ai dùng BlackBerry 10 phiên bản 10.2 cũng đều hài lòng với các nâng cấp của hệ điều hành này, trong đó đáng chú ý nhất là sự nâng cấp của tính năng quản lí text selection (quét khối chữ), cut (cắt), copy (:P), paste (dán) và share (chia sẻ).

Để trực quan hơn, chúng ta xem đoạn video sau:

<div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/THqNfJSWeoM?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    xem trên di động</div>
    Để chọn văn bản, bấm và giữ một từ cho đến khi nó được đánh dấu, tiếp tục giữ văn bản để hiện lên hai cột đánh dấu hai bên và chọn nhiều hơn một từ duy nhất, chẳng hạn như một câu hoặc đoạn văn bằng cách kéo hai cột đánh dấu sang hai bên để mở rộng vùng chọn.

Sau khi chọn văn bản, một tập hợp các hành động có thể sẽ xuất hiện (biểu tượng cut, copy, paste và share) như ảnh dưới

(Select Text, Select All, Cut, Copy, Paste và Share)
    Nếu bạn không thuộc các biểu tượng hiển thị có ý nghĩa gì như ảnh trên, hãy nhấp, giữ một biểu tượng và kéo sang phải để xem nó đại diện cho thao tác gì rồi sau đó trượt ngón tay của bạn ra khỏi biểu tượng để tránh BB10 nhận diện bạn đã thực hiện thao tác đó.

Để thực hiện lệnh nào đó, chỉ cần nhấp vào biểu tượng tương ứng. Để bỏ chọn văn bản, nhấp vào bất cứ nơi nào trên màn hình.

Nếu trước đó bạn đã cut (cắt) hoặc copy (sao chép) văn bản và muốn paste (dán), hãy nhấp vào vị trí mong muốn để dán văn bản. Nếu con trỏ không phải là ở vị trí mong muốn nơi bạn muốn dán, hãy nhấp vào trên, dưới, trái hoặc phải của vòng tròn để di chuyển con trỏ đến vị trí chính xác. Một khi hài lòng, bấm và giữ để hiển thị các tùy chọn và chọn dán.

Ngoài dán văn bản, bạn cũng có khả năng share (chia sẻ) nội dung sao chép với bạn bè qua BBM, Twitter và nhiều phương pháp khác bằng cách sử dụng tùy chọn share (chia sẻ). Sau khi sao chép văn bản, nhấp vào biểu tượng chia sẻ và chọn cách bạn muốn chia sẻ các văn bản được lựa chọn bằng cách sử dụng danh sách được cung cấp.

Reader Mode trên Browser

Khi bạn muốn Browser của BlackBerry 10 tập trung vào nội dung bài viết bạn muốn đọc đồng thời tự loại bỏ sự lộn xộn mất tập trung như quảng cáo thì chế độ Reader mode là tính tăng thích hợp.

Reader mode giúp bạn tăng hoặc giảm kích thước văn bản cho dễ đọc cũng như thêm tùy chọn màu nền mà với berryking nó thực sự thuận tiện để đọc trước khi đi ngủ.

Để dùng tính năng này, bạn hãy chọn khi xem một bài viết và chạm vào ô Reader như trên ảnh minh hoạ, (hoặc bấm phím R nếu bạn đang sử dụng một thiết bị có bàn phím vật lý như Q5, Q10).

Để tăng hoặc giảm kích thước font chữ, hãy sử dụng các nút dọc theo phía dưới của màn hình.

Bạn cũng muốn thay đổi màu nền để làm cho đọc vào ban đêm dễ dàng hơn?

Dễ lắm, hãy nhấp một lần nữa và chọn Invert Color (Đảo màu).

Hiểu biết đôi khi cũng hạn chế, anh em hãy chia sẻ thêm để bổ sung nhé

Quá đầy đủ và hữu ích, thanks @berryking nhiều :-bd

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Quá đầy đủ và hữu ích, thanks @berryking nhiều :-bd
    BB10 bá đạo quá @vnbb ơi, SmartWatch 2 nó chạy vèo vèo này
    http://bbvietnam.com/threads/cung-xem-sony-smartwatch-2-hoat-dong-ba-dao-voi-blackberry-10.24783/

Guest
    Chế độ Reader mode không phải site nào cũng hỗ trợ các bác nhỉ?

Guest
    Mình muốn bổ sung thêm là có thêgắp cái cục tròn tròn đấy qua lại được

Guest
    Đó h chưa thông não vụ này )... BB10 ngon từ lúc đầu rồi, chỉ tội khoản pin thôi!!!

em thấy cái bbos thì vụ này nó dễ làm hơn!! chỉ cần nhấn alt và quét chuột là ok rồi!! ko có nhầm lẫn!!

Trích dẫn Gửi bởi xuan_luyen
    em thấy cái bbos thì vụ này nó dễ làm hơn!! chỉ cần nhấn alt và quét chuột là ok rồi!! ko có nhầm lẫn!!
    BlackBerry tiến hoá rồi ạ! Sẽ đem tinh hoa của BBOS lên BB10

Chế độ copy, paste của 10.2 cải tiến hẳn so với 10.1! :-bd

Sent from my Q10 using Tapatalk

tips hay =D>

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần giúp đỡ về vấn đề Copy, paste trên 10.2.2
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-03-2015, 02:52 PM
  2. [Hỏi] Cách select all files trên Z10
    Bởi thanhtranquoc352 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 13-06-2014, 04:53 PM
  3. Trình đọc (Reader Mode) - Cách xem nội dung trên web rõ ràng
    Bởi quocbao1810 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 28-02-2014, 09:54 PM
  4. Copy/Paste mọi thứ vào SDcard của Playbook ngay trên Latop/PC của bạn!
    Bởi yeumautim trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-09-2012, 11:55 AM
  5. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 20-04-2012, 07:25 AM