Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Guest

Quá nhiều smartphone khiến việc chọn mua trở nên khó khăn.

[align=justify]Trên thị trường có quá nhiều loại smartphone, mỗi loại đều được nhà cung cấp giới thiệu có những tính năng hay thiết kế nổi trội khiến người dùng như lạc vào mê hồn trận. Bài viết mong muốn cùng trao đổi để giúp bạn có được chiếc smartphone vừa ý.

Để chọn được smartphone phù hợp với nhu cầu và túi tiền, bạn cần tạm thời gạt bỏ quảng cáo của nhà sản xuất về các tính năng hay thiết kế nổi trội, và tham khảo các nội dung chỉ dẫn sau.

Quyết định ngân sách

Đây là một điểm rất quan trọng. Nếu bạn không xác định trước ngân sách, bạn có thể rơi vào "bẫy". Ngày nay, những chiếc điện thoại thông minh rất hấp dẫn có thể khiến bạn chi vượt quá ngân sách, để rồi có khi bạn sẽ tốn nhiều tiền mà chẳng mấy khi đụng tới những tính năng thời thượng của nó trong quá trình sử dụng.

Lựa chọn hệ điều hành

Dễ chọn nhất hiện nay là Android và iOS, nó phù hợp với nhiều đối tượng sử dụng. Bạn cũng có thể chọn Blackberry hoặc Windows Phone nếu bạn có đam mê đặc biệt với nền tảng đó.

Bộ vi xử lý

Nếu muốn chiếc smartphone của mình xử lý đa nhiệm tốt, bạn cần tìm loại đi kèm với bộ xử lý mạnh mẽ. Nhưng bạn cũng cần chú ý vì số lượng lõi xử lý tăng kéo theo ngân sách tăng và có thể sẽ giảm thời lượng sử dụng PIN của smartphone, và bạn cũng cần biết rằng bộ xử lý lõi đơn không có nghĩa rằng máy sẽ treo mỗi khi bạn sử dụng hoặc làm chậm tất cả các ứng dụng.

Camera

Nếu bạn có sở thích chụp hình, bạn phải xem xét chất lượng máy ảnh. Hầu hết các smartphone cao cấp đều trang bị camera 5MP - 8MP kèm đèn flash LED, tính năng Geo-tagging (bổ sung thông tin về địa điểm chụp ảnh), lấy nét cố định hoặc tự động, nhận diện nụ cười… Phải hiểu các tính năng mà bạn có thể cần trên một camera điện thoại. Nhìn chung thì camera 5MB - 8 MP và một số tính năng bổ sung có thể đáp ứng nhu cầu chụp ảnh thường xuyên của bạn.

Một chiếc camera với cảm biến "khủng" có thể thỏa mãn nhu cầu chụp ảnh của bạn nhưng bạn nên cân nhắc bởi kiểu dáng và thiết kế của chiếc smartphone có thể không hợp với bạn

[align=justify]Bộ nhớ

Bạn có thói quen giữ phim, hình ảnh và các bài hát trong điện thoại thông minh? Nếu câu trả lời là có, bạn phải tìm một chiếc máy có bộ nhớ trong đủ lớn hoặc có kèm tính năng hỗ trợ thẻ nhớ ngoài. Nhìn chung thì đã phần các smartphone đều hỗ trợ tính năng này.

Hỗ trợ kết nối

Lướt Internet với tốc độ cao với mạng 3G hay Wi-Fi là cần thiết nếu bạn có nhu cầu nối mạng thường xuyên. Bạn cũng nên lưu ý kết nối không dây Bluetooth cho một số ứng dụng khác như nghe nhạc không dây... Đối với một số nước, kết nối NFC bắt đầu trở nên quan trọng, nhưng ở Việt Nam, bạn có thể chưa cần quan tâm lắm trong vài năm tới, vì công nghệ này chưa được ứng dụng nhiều.

Màn hình

Màn hình 5,3 inch, chẳng hạn như Galaxy Note, có thể rất ổn khi hiển thị nhưng lại làm cho điện thoại của bạn trở nên to quá. Nếu muốn điện thoại vừa có màn hình tương đối lớn vừa đút vừa túi quần, bạn có thể chọn màn hình khoảng từ 3 đến 4 inch. Màn hình như vậy cũng làm giảm trọng lượng cho chiếc điện thoại của bạn.

[align=justify]Pin

Đây là một vấn đề đối với nhiều người. Pin mạnh mẽ có nghĩa là ngay cả khi bạn cần phải sử dụng nó nhiều giờ, bạn không phải quá lo lắng về PIN. Về điểm này, nhiều điện thoại không đáp ứng được. Vì vậy, cần lưu ý thời lượng sử dụng pin trong trạng thái để máy chờ và hoạt động kéo dài được bao lâu trước khi bạn quyết định mua.

Cân nhắc mua điện thoại đã qua sử dụng

Bạn có thể nghĩ đến một chiếc điện thoại đã qua sử dụng, nhiều khi bạn có được những model vẫn còn rất hấp dẫn với giá chỉ bằng nửa giá thị trường. Chỉ cần chắc chắn chiếc điện thoại bạn định mua trong tình trạng chạy ổn định, tốt nhất là còn bảo hành (càng dài càng tốt).

Tìm kiếm các chương trình giảm giá, khuyến mãi hay mua trả góp

Đây cũng là một bước không nên bỏ qua để có thể giúp bạn có được chiếc smartphone với chi phí hợp lý. Ngoài khuyến mãi giảm giá và tặng quà là phụ kiện đi kèm, có một dạng khuyến mãi khác là miễn phí các ứng dụng. Bạn nên xem xét kỹ các khuyến mãi.

Thông thường, với các ứng dụng bạn mua trực tiếp từ kho ứng dụng, bạn chỉ phải trả tiền một lần. Vì vậy, hãy chắc chắn các ứng dụng bạn được khuyến mãi cũng không phải trả tiền lần nữa trong trường hợp bạn cần cài đặt lại.
    Nguồn: pcworld

View more random threads:

Sao trong hình ghi màn hình 9700 tới 3.3inches ? Nhầm lẫn gì chăng :-/ :-/

thấy gì không, bb thật khác biệt, 3 cái còn lại na ná nhau ) ) )

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi agram3000
    thấy gì không, bb thật khác biệt, 3 cái còn lại na ná nhau ) ) )
    Em tặng bác cái Q Mobile bây giờ ) )

Guest
    Những lời khuyên nghe có vẻ hay nhưng cuối cùng vẫn chả biết chọn như thế nào :">

Trích dẫn Gửi bởi PhuongSmith
    Những lời khuyên nghe có vẻ hay nhưng cuối cùng vẫn chả biết chọn như thế nào :">
    Chắc do bạn vẫn chưa thực sự có nhu cầu chọn máy mới

Trích dẫn Gửi bởi hoangthuan
    Chắc do bạn vẫn chưa thực sự có nhu cầu chọn máy mới
    Mình cũng chưa có nhu cầu mua máy mới, nhưng cũng đang tham khảo nhu cầu như thế này anh em tư vấn giúp.

- Về nghe gọi, tin nhắn thì Blackberry khỏi chê, và khẳng định chắc chắn là luôn dùng BB (hiện tại là Bold Béo 9000 và 8700).

- Tuy nhiên mình cũng có 1 nhu cầu khác là lướt net và đọc tài liệu dạng pdf chẳng hạn, nên cần màn hình lớn lớn chút khỏi mỏi mắt, về laptop thì cũng có rồi, như vậy nên :

+ Ipad hay loại khác tương tự : thì cũng hơi bất tiện khi đem theo bên mình.

+ Tablet 7 inch : thì cũng hơi lỡ cỡ

+ Điện thoại màn hình lớn : thì thông thường bao nhiêu là vừa, đáp ứng nhu cầu trên : 3.5-5inch ,hay như Galaxy Note liệu quá to........

Mình chỉ gợi ý anh em thảo luận (chứ chưa có tiền mua đâu ) ) để cùng nhau chia sẻ, vì có thể thắc mắc của mình cũng là thắc mắc nhiều người khác.

Trích dẫn Gửi bởi khodkvl
    Sao trong hình ghi màn hình 9700 tới 3.3inches ? Nhầm lẫn gì chăng :-/ :-/
    ohm, hình như có nhầm lẫn thật, 480 x 360 pixel thì nó phải là 2,6 inch chứ nhỉ :| <br /><br />--- Added at 09/08/2012, 22:49 ---<br /><br />[align=justify]@namaccguitar thật khó để mà đưa ra một lời khuyên cụ thể được, điều khó khăn nhất vẫn phải dành cho chủ nhân đó là cân nhắc thiệt hơn để đưa ra quyết định lựa chọn. Không thể nào có một chiếc smartphone all - in - one được, trong một hoàn cảnh nhất định bạn cần lựa chọn tính năng và tiện ích nào là phù hợp nhất, (có thể đúng với bạn nhưng không đúng với người khác) ) [/align]

Uhm nhỉ, nhức đầu thiệt đó đó Bác @hoangthuan, hi vọng BB10 tầm 4~4.5 inch, giá hợp lý thì thích nhỉ.

Trích dẫn Gửi bởi namaccguitar
    Uhm nhỉ, nhức đầu thiệt đó đó Bác @hoangthuan, hi vọng BB10 tầm 4~4.5 inch, giá hợp lý thì thích nhỉ.

Mà đã thích thì phải nhích thôi ) bạn mua một con lợn đất to to vào nhé :-bd

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. 10 smartphone hấp dẫn nhất đầu 2016
    Bởi thegioi958 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-02-2016, 10:22 AM
  2. BlackBerry Z10 là smartphone màn hình nhỏ tốt nhất
    Bởi trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 11-04-2014, 12:34 AM
  3. Z10 - Smartphone tốt nhất Việt Nam 3/2014
    Bởi bacdannsk.nd03ac trong diễn đàn Tin tức BlackBerry